หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
พฤษภาคม 16, 2024, 12:47:39 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ALL TIME 120 box office bombs รวมมิตร หนัง "เจ๊ง" ตลอดกาลหนังเจ๊ง 2000-2015  (อ่าน 215836 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
40. Kingdom of Heaven   2005   

กับทุนสร้างที่มากกว่า $150,000,000++   ทำเงินไป $47,396,698    เรื่องรายได้ต่างประเทศไม่ต้องพูดถึงเพราะถูกแบนบานครับ จากหลายประเทศ เล่นเอาทาง พี่ ริดลี่ สกอตต์ ที่หมายมั่นปั้นมือว่าจะเอาออสการืมาให้ได้เซ็งเป็ดเลย แต่ที่เซ้งกว่าคือบรรดากลุ่มทุนทั้ง อังกฤษ สเปน เยอรมัน และอเมริกาเซ็งกว่า เพราะนอกจากเจ๊ง ถูกแบนบางประเทศ แถมถูกด่าว่าบิดเบือนประวัติศาสตร์อีก แว่วว่าจะฟ้องศาลโลกกันเลย แต่ก็เงียบๆไปนะครับ คงไม้ฟ้องกันจริงมั้ง

ตัวหนังได้ ออแลนโด้ บลูม กับ อีวา กรีน ที่ฮอตมากๆช่วงนั้นมานำแสดง หนังว่าด้วยเรื่องมหาสงครามศาสนาแย่งดินแดนศักดิ์สิทธิ์ครับ ในช่วงสงคราม ครูเสต ประมาณศตวรรษที่ 12   ที่อาหรับอัดกับ ครูเสต ผลก็ว่ากันไปตามประวัตฺศาสตร์

ระดับความห่วยของหนัง : 5/10  ผมว่าเรื่องนี้ทำได้ไม่ถึงเลยไม่เหมือน gladiator กับ black hawk down มันขาดๆเกินๆ ครับ ไม่เหมือนหนังของเมล กิบสันอย่าง  BRAVEHEART กับ PATRIOT ที่ทุนสร้างรวมกันยังไม่ถึงกึ่งหนึ่งของเรื่องนี้เลยครับ

ระดับความสมควรเจ๊ง : 7/10 มันลงทุนสูงไป เเล้วหนังที่มีความขัดเเย้งทางศาสนามันขายยากนะ ไม่เชื่อไปดูหนังเเนวๆนี้สิมีเรื่องไหนได้เงินไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:45:05 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
41. Poseidon   2006   

ทุนสร้างโดยประมาณ $160,000,000   รายได้แบบเปียกน้ำ $60,674,817    คิดเป็น 37.9%   
จมลงก้นมหาสมุทร  $99,325,183  ยังดีนะครับที่ดันทำเงินในตลาดต่างประเทศกว่าสองร้อยล้านไม่งั้นงานนี้พี่
Wolfgang Petersen ต้องเจ็บตัวมากกกกก แบบ TROY แน่นอน

เรื่องนี้ผมว่าก็ดูสนุกครับ ตื่นเต้นพอควรไม่ขี้เหร่อะไร เรื่อง troy ผมก็ชอบ  คือชอบหนังแกแทบทุกเรื่องทั้ง  The NeverEnding Story, Outbreak, In the Line of Fire, Air Force One, The Perfect Storm .ครับ

ผมว่าเขากำกับหนังเป็น ทำหนังดี ยิ่ง outbreak นี่น่าเข้ากับช่วงหวัดหมูนี้จริงๆครับ

หนังว่าถึงเรือใหญ่ที่คว่ำแต่ยังไม่จม แล้วคนที่อยู่ต้องหนีมา  ผมเพิ่งมาสังเกตุว่า kurt russel นี่หลังๆ แสดงเป็นพ่อ ถี่มากๆ  และเรื่องนี้เป็นอีกเรื่องที่ จอร์จ ลูคัช (คนละคนกับคนกำกับสตาร์วอร์นะ) ทำหนังเจ๊งอีกเเล้ว ตอนแรกนี่ตอน sweet home alabama นี่แกมาแรงมากนะครับ แต่ก็ต้องมาจมกับเรือลำนี้ซะแล้ว

แต่หนังเจ๊งไม่ได้หมายความว่า "SUCK" แบบที่ฝรั่งมันชอบด่าสิ่งห่วยๆ แบบเจ้าหนัง  Ballistic: Ecks vs. Sever ที่ผมนับคำว่า suck movie ที่เขาด่าเรื่องนี้ได้เกิน สองร้อยคำต่อหนึ่งเน็ทครับ ( ผมขอ suck ไอ้เจ้า Ballistic: Ecks vs. Sever  ด้วยคน)

ระดับความห่วยของหนัง : 3/10 สนุกดีออก ผมชอบไอเดียมากมาย เเม้หลายฉากจะเป็นไปไม่ได้ แต่หนังเรื่องนี้ก็ดูได้สนุกดีครับ ผมชอบอ่ะแม้ไม่สุดก็ตามที แต่ผมชอบฉากที่ ถีบบ๋อยที่ช่วยตัวเองตกลิฟท์ไป มันเป็นอะไรที่เป็นจริง จริงๆครับ เพราะในหนังส่วนใหญ่ต้องเเสดงตัวเป็นคนดีทั้งนั้นเเต่เรื่องนี้ไม่ใช่
ระดับความสมควรเจ๊ง : 2/10 เสียดายครับ หนังตลาดเเบบนี้กลับขายไม่ได้ เดาใจคนอเมริกันนี่ยากจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:47:33 pm โดย TEAW »

Hero Member

42. Treasure Planet 2002   

ทุนสร้าง$140,000,000   ทำเงินให้พี่มิกกี้เม้าส์ไป $38,176,783    คิดเป็น 34.8%    ขาดทุนบานตะไทที่$101,823,217

ใครว่า วอลดิสนี่เจ๋งเรื่องการ์ตูน(รวมpixar บริษัทลูก) ลองดูเรื่องนี้ครับ เป็นความอัปยศที่สุดของทางบัวนาวิสต้า(ดิสนี่) เป็นการ์ตูนที่เจ๋งมากที่สุดในประวัติศาสตร์ครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 10/10 เเค่ดูหนังตัวอย่างก็ไม่อยากจะดูเเล้วจร้า
ระดับความสมควรเจ๊ง :10/10 สั้นๆ ...เเ-งไม่หนุกเลย ดูก้านกล้วย มันส์กว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:49:09 pm โดย TEAW »

Hero Member

43.  A Sound of Thunder  2005

ทุนสร้าง 85,000,000$ ทำเงินแบบไม่น่าเชื่อที่ 1,900,000$ ทั่วโลกอีก ไม่ถึงห้าล้าน   ทำให้ผู้กำกับชื่อดัง Peter Hyams แทบแทรกแผ่นดินหนี เพราะนอกจากจะเจ๊งเเล้งหนังที่แพลนฉายในปี 2002 เรื่องนี้เจอโรคเลื่อนมหาเลือนจากโลเกชั่นที่ถูกน้ำท่วมที่ปราก บริษัททำเอ็ฟเฟ็กเจ๊ง  ดาราป่วย โอยอีกสารพัดครับ

หนังสร้างจากนวนิยายเรื่อง "A Sound of Thunder" ของ  Ray Bradbury ชื่อหนังนี่ทำให้ผมนึกถึง พิงก์ ฟลอยชุดนั้นจริงๆ ส่วนตัวหนังผมก็ว่ามันมันดีนะครับ แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่ทำเงิน แต่จะเป็นเอกลักษณ์ของหนังอเมริกันที่ ถ้าเรื่องไหนมีรายการเลื่อน เรื่องนั้นเตรียมเจ๊งครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 2/10 ผมชอบไอเดียหนังครับนึกถึง back to the future ผสม time machine กับ planet of apes ครับ แต่แม้จะทำเงินน้อยแต่ในตลาดดีวีดีและเกมส์นี่นิยมมากๆครับ ทำให้สร้างตามมาอีกสองภาค(ส่งตรงลงแผ่น ไม่ฉายโรง)

ระดับความสมควรเจ๊ง :3/10 มันสนุกดีนะ น่าเสียดายหนังตลาดที่ไม่ดังครับ อย่างน้อย $50 ล้านก็ควรจะได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:50:24 pm โดย TEAW »

Hero Member

44. Stealth 2005

อีกหนึ่งหนังของพระเอก จอร์ช ลูคัส Josh Lucas คนละคนกับผู้กำกับ) ที่เจ๊งอีกแล้วครับ ดังเรื่องเดียวคือ sweet home alabama ไหนๆก็จมน้ำไปกับ poseidon (จมในทะเลนะครับไม่ใช่ โปเซดอนในอ่างแถวรัชดา) เลยขอมาเจ๊งตกจากฟ้ากับเรื่องนี้ซะเลย

กับทุนสร้างของหนัง พี่  Rob Cohen  <A Small Circle of Friends (1980) Scandalous (1984) (TV)Miami Vice (1984) (TV - episode 1.18 "Made for Each Other," episode 1.21 "Evan" and episode 2.12 "Definitely Miami")Hooperman (1987) (TV)thirtysomething (1987) (TV)The Antagonists (1991) (TV)Dragon: The Bruce Lee Story (1993)Dragonheart (1996)Daylight (1996)The Guardian (1997) (TV)The Rat Pack (1998) (TV)
The Skulls (2000)The Fast and the Furious (2001)xXx (2002)Rammstein: Music video for "Feuer frei!" (2002)Stealth (2005)The Mummy: Tomb of the Dragon Emperor (2008) >

ที่ทุนสร้าง 140,000,000$ ทำเงินแบบหน้าไม่อายไป 32,000,000$ ก็เจ๊งไงครับ ดูในเครดิตพี่แกมีดังๆแค่ miami vice ฉบับทีวี TFaTF เท่านั้น นอกนั้นเข้าข่ายเจ๊งกับห่วย (XXX นี่ผมจัดว่าห่วยแบบ นางฟ้าชาลีของเเม็ก จีนะครับ)

ระดับความห่วยของหนัง : 8/10 มีไอเดียดีกว่านี้ไหมเนี่ย
ระดับความสมควรเจ๊ง :9/10 หนังมันไม่สนุกเลยนะครับ แอ็กชั่นแบบนี้ผมว่าผมดู โอปปาติกกะ ยังสนุกกว่าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:52:48 pm โดย TEAW »

Hero Member

45. Town & Country 2001   

อีกหนึ่งหนังทำเงินที่น่าเกลียดเรื่องหนึ่ง ทุนสร้าง $90,000,000   แต่ทำเงินไป $6,810,050   คิดเป็น 7.6%

หนังหวังกลับมาของ วอร์เรนเบ็ตตี้  ที่ไม่เข็ดเลย (เคยเจ๊งครั้งประวัติศาสตร์จาก ดิ๊ก เทรซี่) ซึ่งเรื่องนี้เจ๊งแบบมากๆครับไม่ได้เงินคืนเลยทั้งจาก เกมส์ ดีวีดี ฯลฯ

ไม่รู้จะพูดอะไร เพราะผมเองยังหาตัวหนังดูไม่ได้เลย เป็นอีกเรื่องที่น่าจะเจ๊งจากโรคเลื่อน ครับเพราะสร้างมาสามปีตั้งแต่ปี 1998-2000 ครับ ผมไม่มีรายละเอียดเรื่องนี้มากเพราะ หาดีวีดียังไม่ได้เลยครับ(ในอีเบย์มีไม่กี่เจ้าแถมไม่ยอมส่งไทยอีก เลยอดดู)

ระดับความห่วยของหนัง : ../10 ไม่ได้ดูครับ 
ระดับความสมควรเจ๊ง :9/10 สมควรเพราะทุนสร้างแบบนี้ล่ะกับหนังที่ไม่มีเอฟเฟ็กซ์อะไรเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:54:09 pm โดย TEAW »

Hero Member

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=184.0
หัวข้อ: The Hobbit กับ 12 ปี ของ Peter Jackson กับ Lord of the rings

46.Dante's Peak   1997 +  Volcano   1997 อีกสองเรื่อง แต่แนวเดียวกันและปีเดียวกันเลยมารวมกันซะเลย (รวมกันเจ๊ง)

สองเรื่องคือหนังเกี่ยวกับภูเขาไฟระเบิด ของ เพียช บรอสแนนท์ กับ ทอมมี่ ลี โจน ครับ

ตอนแรกที่ประกาสสร้างชนกันนี่ ฮือฮามากๆนะครับ แต่ก้ฮามากกว่าฮือในตอนท้าย ส่วนตัวผมชอบ valcano มากกว่า ชอบที่มันมาล่อกันในเมืองเลย แปลกดี ส่วน ดังเตพีค ชอบตอนรถโฟว์วิล พระเอก มันเกือบดำน้ำได้ด้วยอ๊ะ

ดูก็สนุกดีนะครับ แต่อย่างว่าทุนมันสูงมาก และจะเล่นเอาเถิดกับพวกคนอเมริกันยากครับ(เดาอารมณ์ มันยาก)

Dante's Peak   1997   

ทุนสร้าง $115,000,000   ทำเงินไป $67,163,857   

Volcano   1997   

ทุนสร้างประมาณ $90,000,000  ทำเงินทนลาวาไป   $49,323,468   

ระดับความห่วยของหนัง : 4/10 ผมว่าก็สนุกดีนะครับ น่าจะมีการ reboot กันด้วยผกก เจ๋งๆ บทดีๆนะ   
ระดับความสมควรเจ๊ง :7/10 ทุนสร้างมันสูงไปในสมัยนั้น ถ้าค่าเงินตกสมัยนี้น่าจะเหยียบ $180 ล้านเลยนะนั่น ปิดประตูกำไรตั้งเเต่เริ่มสร้างเเล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:55:49 pm โดย TEAW »

Hero Member

47. Windtalkers 2002

ผลงานที่ผู้กำกับ John Woo และ Terence Chang ไม่อยากจะให้ใครจำ (ไม่มีใครจำได้หรอกครับ เพราะแทบไม่มีใครดูนี่)

ผกก.วู อุตส่าห์ข้ามห้วยมากำกับ broken arrow เป็นเรื่องแรก ซึ่งผมว่าห่วยน้องๆ ballistics เลย แต่พอมา face/off นี่ดูมีระดับขึ้นมาก และสร้างชื่อให้กับพี่วูมากๆ

ส่งผลให้พี่ ทอมครู๊ส  M I 2 ซึ่งตอนนั้นอยู่ในช่วงมึนลัทธิไซโตโลจี้ ถึงขั้นเอาแกมากำกับ ผลเหรอครับ มันก็ได้หนังประมาณ
"เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก เก๊ก.............แล้วก็เกีก เอาเท่ห์ ทั้งเรื่องยังดีนะครับ ช่วงนั้นพลังดาราของครู๊สยังเยอะเลยทำเงินระเบิด แต่ติดอันดับหนัง suck ครับ" ผมดูแล้วเหมือนแกจะมึนๆ

เลยมามึนเรื่องนี้ต่อ โดยดึงเอา พี่นิโคลัส เคจ มาร้วมกันสร้างประวัติศาสตร์ หนังสงคราม ที่ดุไม่ได้เลย มันมึนๆ ไปหมดทั้งเรื่อง ไม่รู้จะพูดไงดี คือไม่เสียดายตังค์อะไรมากมายหรอกครับ แต่มันไม่ถึงและไม่เหมาะกับแกจริงๆ(มาแก้ตัวกับ สามก๊ก ได้ เหมือนคนละคนกำกับ)

หนังทุนสร้าง $115,000,000 แต่ทำเงินไปมึนๆที่   $40,911,830 แกเลยมึนไปกำกับ paycheck ต่อแล้วปล่อยเชื้อมึนให้เบน เอ็ฟเฟล้ก มึนมาจนวันนี้ครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 9/10 ห่วยเเตกครับ เเกห่วยตั้งเเต่มาฮอลลิวู๊ดเเล้ว  ไปดู broken arrow สิพอๆกันเลย
ระดับความสมควรเจ๊ง :9/10 กลับไปกำกับหนังจีนกีกว่าเฮีย ดูเหมือนเเกจะมึนๆนะเวลาทำเรื่องนี้น่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:57:19 pm โดย TEAW »

Hero Member

48. D-TOX < EYE SEE YOU> 2002  Universal

อีกหนึ่งหนังอัปยศรึเปล่าของวงการหนังฮอลลิวู๊ด กับทุนสร้างกว่า 60 ล้านเหรียญ ทำเงินมาที่ 79,161 เหรียญ

ไอ้หยา!!! นี่มันน้อยกว่า รายรับต่อสัปดาห์ของ โคโร่ ตูเร่ นักบอลที่ย้ายค่ายจาก อาเซน่อล ไปอยู่ แมนฯซิตี้ ซะอีกนะเนี่ย (โน่น เขารับที่แสนกว่าปอนด์นะครับ)

ผมเองก้ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้น ถึงหนังจะเจ๊งเท่าไหร่ แต่น้ำพริน้ำปลา(ขี้หมูขี้หมา)มันต้องได้มากกว่า สิบล้านนะนั่น

มันมีปัญหาที่ทางยูนิเวอร์เเซล สตูดิโอ ดันตัดสินใจถอดหนังกระทันหัน และจับลงดีวีดีมันซะเลย แต่เหตุผลลึกๆก็ไม่มีใครทราบ น่าจะเป็นเรื่องของการจัดการที่มีปัญหาส่วนแบ่ง ต่อมาให้ทาง ดีอีเจ บริษัทเล้กๆ จัดจำหน่ายในต่างประเทศและเปลี่ยนชื่อเป็น ดีทอกซ์ แถมเปลี่ยนธีมหนังจากสีขาวเป็นแดงเฉยเลยครับ (อ้าวไม่เปลี่ยนเป็นสีเหลืองเหรอครับ 555)

หนังว่ากันถึงฆาตกรโรคจิตที่ฉลาด กับ เอฟบีไอ แจ็กมัลลอยด์ (ซิลเวสเตอรื สตอลโลน) ที่มีอดีตฝังใจ ต้องไปบำบัดในกลางเมืองที่มีแต่หิมะและฆาตรกรของเราก็ตามไปซะด้วย ในส่วนตัวชอบธีมเพลงมันนะครับดูน่าขนลุกดี

ระดับความห่วยของหนัง : 5/10 ผมเองได้ดูจากแผ่น ก็ดูได้ ไม่ดีไม่เลว แต่  งงงงงงงงงงงง มากกกกก กับทุนสร้าง ที่ไม่เห็นมันจะมีอะไรเลย มาได้ไงเกือบหกสิบล้าน แปลกดีครับ
ระดับความสมควรเจ๊ง :9/10 หนังได้เท่านี้เเต่ทุนสร้างบานขนาดนี้ก็เจ๊งสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 10:58:18 pm โดย TEAW »

Hero Member

49.   A.I ARTIFICIAL INTELLIGENCE

ทุนสร้างกว่า 112+ ล้านเหรียญ (รวมของค่าโปรดักส์ชั่นที่คูบริกทำกับสปิลเบิร์ก) แต่ทำเงินไป 72.4 ล้านเหรียญ ขาดทุนประมาณ 40 ล้านเหรียญ แต่ก็กวาดรายได้จากทั่วโลกมาประมาณ 200 ล้านเหรียญ
 หนึ่งหนังดีเรื่องหนึ่งที่บรรยากาศเหงา ๆ แต่ตอนจบหาสิ่งลงตัวได้ดี

นี่คือมรดกของผู้กำกับที่ทำหนังไซไฟได้ดีที่สุดสองคน สองยุคมากำกับเรื่องเดียวกัน (แสตนลี่ย์ คูบริก เสียชีวิตด้วยโรคหัวใจก่อนหนังจะเสร็จ สตีเว่น สปีลเบิร์กจึงเข้ามาสานต่อหนัง ในช่วงหนึ่งมีการถูกคาดเดากันว่านี่คือ E.T. ยุคใหม่ที่ต้องทำเงินถล่มทลาย แต่ก็ไม่โดยไม่ทราบสาเหตุ

เนื้อเรื่องย่อๆก็ในอนาคตมีการสร้างหุ่นเสมือนจริงขึ้นมา แฮรี่ โจเอล ออสมอนต์ก็ถูกสร้างขึ้นมาเช่นกันเพื่อเป็นลูกในครอบครัวหนึ่ง แต่แล้ววันหนึ่งเมื่อความรักที่ได้มากลับไม่เหมือนเดิม  เจ้าหุ่นตัวน้อยก้ออกเดินทางตามหาต้นกำเนิดของมันกับหุ่นอาชีพพิเศษตัวหนึ่ง ในส่วนตัวผมว่าหนังมันสนุกมากๆทีเดียว ยิ่งพลิกโผในตอนท้ายที่ต้องติดในยานใต้น้ำนี่จบได้ดีและประทับใจเรื่องหนึ่งทีเดียวครับ ผมว่าหนังมันแฝงปรัญชาบางอย่างของการตามหารากเหง้าของตนเอง ความรัก และความเหงา

ระดับความห่วยของหนัง : 0/10 หนึ่งในหนังประทับใจที่ยากจะลืมครับ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 0/10 เป็นอีกเรื่องที่ควรทำทั้งเงินเเละกล่อง จะบอกว่าหุ่นก็มีหัวใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 11:00:12 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u พฤษภาคม 16, 2024, 12:47:39 pm