หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 20, 2024, 04:50:39 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ALL TIME 120 box office bombs รวมมิตร หนัง "เจ๊ง" ตลอดกาลหนังเจ๊ง 2000-2015  (อ่าน 211527 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
Biggest box office flops of all times , Boxoffice Fail , costliest U.S. box office flops , หนังเจ๊ง , หนังห่วย , หนังขาดทุน , หนังเเป๊ก , Which Movie Will Be the Biggest Flop of Summer  ? , box office bomb or flop ,  Top 10 movie flops of the decade ,  Biggest Film Flops and Fiascoes , Film Failures That Killed Studios  , Biggest Box-Office Bombs of All Time , หนังเจ๊งเละเทะ , หนังไม่ทำเงิน ,  หนังเจ๊งแห่งทศวรรษ ,  Guinness book of  World Records , “the worst” movie of all time or even , box office godzilla ,นเรศวร 5 รายได้ pantip , นเรศวร 5 รายได้ pantip boxoffice box office pacific rim , box office godzilla , box office 2014 , รายได้ ก็อดซิลล่า godzilla , spiderman2 ,
according to justly venerated Rotten Tomatoes , the worst movie in recent memory . อันดับหนังทำเงิน เจ๊ง ขาดทุน ประจำปี , อันดับหนังทำเงินประจำสัปดาห์ , U S A Domestic boxoffice ,Thailand boxoffice , อันดับหนังทำเงิน ไทย หนังไทย ประจำปี อันดับหนังทำเงิน ตลอดกาล หนังเจ๋ง หนังห่วย หนังขาดทุน หนังทุนสูง หนังไม่ได้กำไร , ท็อปเทน หนังเจ๊ง , Top Ten หนังเจ๊ง , Top 10 หนังเจ๊ง ,big-budget disaster big-budget disaster  dubbed , Box office pacific rim เจ๊ง ห่วย ,  รายได้ แปซิฟิค ริม Box offfice bomb of the year 2013 2014 all times , อันดับหนังทำเงิน สุดยอด หนังห่วย , Pacific rim , turbo , R.I. P.D. , movies bomb 2013 2014 , Thailand box office , All time top movies bankrupt bomb , of the year , movie bomb , movie flops , หนังขาดทุน นเรศวรภาค 5 ห้า ห่วย แย่ เสียดายเงิน เจ๊ง นเรศวร รีวิว review นเรศวร 5 รายได้ เปิดตัว ทำเงิน เจ๊ง เท่าไร

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

จะบอกว่าไปดู นเรศวร ภาค 5 ยุทธหัตถี มา นี่ ห่วยมากครับ ทั้งๆที่ผมก็เชียร์ แต่หนังตัดต่อได้แบบ ดุหนังปรัชญา ปิ่นแก้ว ดูไปร้อง เฮ้อ.....ใครตัดต่อวะ อย่างกับหนังคนละเรื่องมายำรวมมิตรเกาเหลา แถมเอฟเฟคก์แบบ%$^)*^ เหมือนเอฟเฟคก้านกล้วย เห็นข่าวจะมี นเรศวร ภาค หก (6) ผมจะบอกว่าภาคสามนี่ห่วยมากนะ ภาคนี้ผมว่าแย่กว่า ถ้ามีภาคหก ออกดีวีดีเถอะครับ เต็มสิบภาค 5 นี่ผมให้     4.5/10 เท่านั้นเอง

นี่ถ้า box office เนรศวร ภาค 5 ยุทธหัตถี เนี่ย รายได้ มาเจ๊ง ผมไม่เเปลกใจเลย เพราะกระเเสต้านหนังจากการเมืองบางกลุ่มเยอะ แถมหนังทำมาได้เเบบน่าเขกกระโหลก ตัดต่อ ห้วนๆๆๆๆๆ เหมือนดูพวกองค์บาก มันเป็นเหมือนหนังที่ทำไม่เสร็จ...

อย่างที่พูดกระแสปากต่อปาก จะทำให้นเรศวรภาคนี้ ดูห่วย และแย่มาก ถ้าเทียบกับโปรดักชั่นเเละต้นทุน มันอารมณ์ ต้มยำกุ้ง 2 + หอแต๋วแตก ....รับรองภาคนี้ ทำเงิน รายได้ แย่กว่าทุกภาคครับ...น่าเสียดายที่ผมว่าหนังมันคงไม่เจ๊งจากกระแสการเมือง แต่มันเจ๊งเพราะปากต่อปากที่ ต่อว่าหนังว่า ทำไม่ถึงเมื่อเทียบกับต้นทุน เเละหนังมันลวกแถมทิ้งท้ายภาคต่ออีกครับ

หัวข้อเพิ่มเติมดูได้ในห้อง  Entertainment & Sport
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=5.0

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ผมรวบรวมรายชื่อหนังมาอัพเดทหนังเจ๊งตั้งเเต่อดีตจนปัจจุบันนะครับ ปัจจุบัน อัพเตทจนปี 2013 -2015 เเละจะอัพเดทไปเรื่อยๆครับ ส่วนการคิดจะคิดเฉพาะจำนวนที่ขาดทุนเข้ามาไม่ได้คิดเป็นเปอร์เซนต์หลัก เเค่ดูว่าขาดทุนมากกว่า 50 ล้านเหรียญก็จะนำมารวมครับ อาจเอาหนังไทยไปรวมด้วยนะครับ

เอคโค่ จิ๋วก้องโลก: Echo Planet Teaser (Official)

บางส่วนดึงมาจากกระทู้เก่าของผม คือ

http://www.ac108.com/forum_thai/index.php?topic=432.0
หัวข้อ: box office bombs อันดับหนังทำเงิน เจ๊งตลอดกาล รวมมิตร หนังเจ๊ง หนังคว่ำ

มีบางเว็ปลอกไปบ้าง ให้ไม่ให้เครดิตบ้าง ผมก็ไม่ว่ากันครับ เขียนเอามันส์ครับผม

box office bombs เห็นมี บ็อกซ์ออฟฟิสออกมาเยอะครับมีทั้งรวมฮิต หนังทุนสร้างสูงแต่รายได้ไม่น่าพอใจ(เจ๊งสนิท)

แต่ส่วนใหญ่มักจะคำนวนมากจาก เปอร์เซนต์ของรายได้เช่น Zyzzyx Road หนังเล็กๆทุนสร้าง แค่ สองล้านเหรียญ แต่ดันทำเงินแค่ 30 เหรียญ เลยคิดเป็นรายได้แค่ 0.1 % เลยอยู่อันดับหนึ่ง แต่ผมว่าไม่ควรนับแบบนี้ ควรนับจากทุนสร้างสูงๆเป็นหลักมากกว่า มั้งครับ เพราะหนังเล็กๆแบบนี้จะมารู้ทำไม เลยรวบรวมมาให้อ่านเล่นๆ (ไม่รู้จะทำอะไรแล้วเนี่ย )

บางคนบอกเอารายได้ทั่วโลกมารวมก็ไม่ขาดทุน อันนี้ทำไม่ได้
เพราะอย่าง pacific rim นั้น รายได้ที่ จีน ออกมาดีก็จริง แต่ได้ส่วนเเบ่งแค่ 25-30 เปอร์เซนต์เท่านั้น บางที่อย่างเกาหลี ก็ขายขาดเเบบสายหนังเมืองไทย

ดูง่ายๆ อย่างพี่มาก ที่เหนือได้ สัก 200 ล้าน เเต่ใครจะรู้เล่าว่า GTH เขาขายไปแค่หลักสิบล้านเท่านั้นเอง ดังนั้น การรวมรายรับทั่วโลกจึงบอกอะไรไม่ได้ครับผมว่าได้กำไรมากน้อยเท่าใด

ZYZZYX Road Movie Trailer

หนังผีฝรั่ง หนังผีไทย หนังสยองขวัญ หนังน่ากลัว หนังสะดุ้ง ตกใจ หนังหักมุม หนังสยองขวัญใหม่ สุดยอดหนังน่ากลัว snuff film หนังผีใหม่ GTH ลัดดาเเลนด์ ชัตเตอร์ กดติดวิญญาณ เด็กหอ บุปผาราตรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 08:40:09 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
บางคนบอกผมว่า เฮ้ยถึงมันเจ๊งที่อเมริกา เเต่มันทำรายได้ทั่วโลกเยอะนะเฟ้ย  ....มันก้ใช่ครับ เเต่เราจะมาดูรายได้ทั่วโลกไม่ได้ต้องดูที่อเมริกาเป็นหลัก เพราะว่าบางเจ้าอย่างเมืองไทยบางเรื่องนี่เขาซื้อราคาขาดเเต่พอมาฉายตัวรายได้ไม่ได้เข้าสตูดิโอเเม่ที่อเมริกาสักหน่อยครับ เพราะเขาขายราคาขาดเป็นเรื่องๆไม่ได้เป้นส่วนเเบ่ง 50 50 หรือ 45 30 25 เเบบบางสตูดิโอ

1. Ballistic: Ecks vs. Sever  2002 :  Ballistic: Ecks vs. Sever

เปิดตัวด้วยเรื่องนี้ดีกว่า  เพราะเดี๋ยวคนไทยจะไม่ติด BOXOFFICE กับเขาครับ กับทุนสร้างมากกว่า $70,000,000   แต่ทำเงินไปฮาๆ $14,294,842   แปลว่าอะไรครับ  ....แปลว่า "ฟ้า 2 " ไงครับ  ชื่อไทยเขาชื่อ Ballistic Ecks VS. Sever - ฟ้ามหาประลัย ครับ

ผลงานกำกับของคุณอะไรผมจำชื่อไม่ได้เพราะไม่อยากจะจำ  คลับคล้ายคลับคลาว่า วิท วิทยาศาสตร์ วิทยาทาน วิทยาลัย หรือ วิดน้ำ อะไรสักอย่าง จำบ่ได้(ไม่ได้ประชด)

ย้อนกลับไปที่ปีสัก 10-15 ปีก่อนมั้ง (ไม่อยากจะจำ) มีคนไทยคนหนึ่งร่ำเรียนจากเมืองไหนไม่รู้ ที่บอกว่าจะกำกับหนังเจ๋งๆ แบบที่ประเทศโลกที่สามกำกับ "ไม่เป็น" มาให้ดูอะไรประมาณนั้น และก็จะทำเงินอันดับหนึ่งในไทย

พอเข้าฉายนี่โฆษณา ซะใหญ่โตประมาณปรากฎกาีรณ์ใหม่ กับทุนสร้างอีกบาน แล้วก็เจ๊งครับ เจ๊งเละเทะด้วย (แต่จำไม่ผิดปีนั้นน่าจะอันดับ1-3 ที่ทำเงินนะครับ แต่ทุนมันสูง ยิ่งช่องเลขน้อยอัดโฆษณาซะบานเบอะ ) แถมถูกวิจารณ์กันเเบบ "%$#$$##@#" จึงถูกด่าแทบจากทั่วสารทิศ แทบเก็บกระเป๋ากลับเมืองนอกไม่ทัน

ผมเลยลองไปดูว่ามันแย่ จริงๆไหม คำตอบคือ absolutely จริงยิ่งกว่าแช่แป้งอีกครับ คือไม่เข้าใจอ่ะ ผู้ร้ายมันนั่งอ่านเพล์บอย??? ตำรวจขับรถสปอร์ต(ยี่ห้ออะไรไม่จำ)  กับฉากที่คุณฟ้าตาย  คือแบบว่าตอนตายนี่พี่จะช่วยได้ หรือเธอจะหนีก็ทัน     มัวทำ    "หลาว" อะไรอยู่มิทราบได้ คือหนังมันโง่มากครับ

น่าส่งชิงรางวัล rasberry จริงๆครับ อ้อรู้สึกว่าพี่จะโชคดีไม่ได้ชิงจากเรื่องนี้แหละครับ  แต่ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นเพราะไม่รู้ไปกล่อมออลลีวู๊ดอีท่าไหน เขาให้ทุนมาเผาเล่น 70 ล้านเหรียญ  หนังทั้งเรื่องบอกได้เลยครับ "มีแต่ระเบิด กับ เก๊ก" ไม่ต่างจากเรื่องฟ้าเลย

แต่ผมแนะนำว่าผกก.อาจสร้างหนังที่ดีก็ได้นะครับในอนาคต(ไม่มีอะไรแน่นอน หรอกครับ คนมันเปลี่ยนกันได้ แต่......
แต่คุณอาจจะต้องเปลี่ยนแนวหนัง อย่ายึดติดกับแอ็คชั่นเท่ห์ๆ  เพื่อนผมเรียนบัญเอิญเรียนคณะทันตฯ แต่ไม่รวยสักทีเปิดคลินิค ก็เจ๊ง แต่ตอนนี้มันมาทำ..... มันรวยเละเทะเลยครับ คนมันเปลี่ยนกันได้เด้อ แต่.....ตอนนี้ผมยังไม่เห็นพัฒนาการเลยครับ )

แถมมาให้ดูส่วนหนึ่งของคำ "สรรเสริญเยินยอ" ที่มีต่อหนังเรื่องนี้   ของ   ชาวโลก   ครับ ด่ากันทุกประเทศ ทุกมุมโลก 
เครดิต

http://efilmcritic.com/takeoverAd-efc.html?http://efilmcritic.com/review.php?movie=6132&reviewer=1
http://www.joblo.com/reviews.php?mode=joblo_movies&id=593
http://www.epinions.com/review/Ballistic_Ecks_vs_Sever/content_76443258500

ระดับความห่วยของหนัง : 10/10 ห่วยกว่า เครื่องมือจับระเบิดกับกล้องวงจรปิดของบางประเทศอีก
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10  สมควรเป็นอย่างยิ่ง หนังอะไรวะ ดูเเล้วอยากวิ่งเข้าห้องน้ำ ถ้าใครดู เพื่อปลงก็ดูกันเถอะครับ  ผมดูปุ๊ป วิ่งเข้าห้องน้ำเลย  ไม่ได้ไปอ้วกนะครับ .........แต่ไป "อึ" ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 08:43:25 pm โดย TEAW »

Hero Member

2. John Carter

Taylor Kitsch ชื่อนี้จะถูกจารึกในประวัติศาสตร์ภาพยนตร์ว่า เเสดงหนังทุนสูงสองเรื่อง+ทุนกลางหนึ่งเรื่อง ในปี 2012 เเล้วเจ๊งสนิททุกเรื่อง น่าลงใน Guinness book of  World Records ซะจริงๆ

เพราะทั้ง John Carter  , Battleship  , Savages  ที่ออกมาเจ๊งสนิททุกเรื่องครบเซ็ท "อภิมหาดาราจริง ๆ" มาดูสถิติกันครับ

John Carter หรือชื่อไทย จอห์น คาร์เตอร์ นักรบสงครามข้ามจักรวาล ที่กำกับโดย Andrew Stanton ผู้สร้างการ์ตูนดังๆอย่าง Wall E (ออสการ์การ์ตูน) , Finding Nemo , Toy Story

ดึงเอานวนิยายคลาสสิคที่เป็นชุดโดยดึงมาตอนเดียว John Carter Of Mars จากชื่อเดียวกัน ของ Edgar Rice Burroughs มาทำเพื่อรอต่อยอดในหนังสือเล่มอื่นๆ  โดยทุนสร้างดิบไม่รวมถ่ายซ่อมเเละโฆษณา ตกอยู่ที่ $187 ล้านเหรียญ โดยถ้ารวมถึงทุนทั้งหมด กระโดดไปที่ 265 ล้านเหรียญเลยทีเดียว

หนังเข้าฉายเมื่อ มีนาคม 2012พร้อมเสียงวิจารณ์ในทางที่ลบมากน้อยต่างกัน เเต่สำหรับผมเเล้วผมดูด้วยความไม่สนุก ไม่มีเหตุผล ภาพฉาก ลำดับภาพ นี่ไร้ซึ่งความราบลื่น ไม่พูดถึงบทที่โหลยโท่ยมาก ไม่น่าเชื่อว่านี่คือผู้สร้าง วอลล์ อี

ผลจากเสียงวิจารย์มากมายทำให้หนังทำเงินไปเพียง $73 ล้านเหรียญในอเมริกาเหนือ เเม้ว่าจะได้ถัวมาจากตลาดต่างประเทศอีกประมาณ $180 ล้านเเต่การขาดทุนถึงกว่า $200 ล้านเหรียญในอเมริกา (แถมหักค่าโรงอีกครึ่ง) ก็ทำให้หนังเรื่องนี้เข้าสู่ทำเนียบ Box Office Bomb หรือ Flops ติดอันดับหนังขาดทุนหรือ หนังเจ๊งเละเทะตลอดกาล มากที่สุดโลกอันดับสาม เลยทีเดียวครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 5/10 ก็ไม่ได้ห่วยมากนะครับ เเค่มันดูเเล้วไม่ลื่น บทไม่เเน่น
ระดับความสมควรเจ๊ง : 8/10  สมควรเป็นอย่างยิ่ง เพราะตัวอย่างหนังมันไม่น่าดูเอาเสียเลย ผมว่าหนังจะดังไหมส่วนหนึ่งมันมาจากหนังตัวอย่างนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:03:08 pm โดย TEAW »

Hero Member

3. Green Lantern (2011)

ผมนั่งดูหนังเรื่องนี้กับเพื่อนสนิทที่สบถตลอดเวลาที่ดูว่า

"หนังเ-ี้ย ไรวะเนี่ย"
"อะไรมันจะค-ายขนาดนั้น"
"ใครเขียนบทหนังวะ คนไทยที่ทำหนังเเต๋วๆมันไปช่วยเขียนป่าววะ"
"ถ้าหนังไม่เจ๊ง เดี๋ยวกูให้ถีบเลย"

จริงๆในใจผมก็ดูไปบ่นประมาณนี้ไปล่ะครับ คือหนังมันห่วยเกินบรรยาย จะขำก้ไม่ขำ ขาดๆเกินๆ ดูเเล้วไม่อิ่มยังไงไม่ทราบ
หนังประเดิมด้วยโปรเจค ที่กะต่อยอดเป็น Justice League หรือ Justice League of America หรือ JLA 

เหมือน The Avenger เเค่รวม superman , Batman , Green Lantern , Wonder Woman , Flash เข้ามาก็สร้างได้เพราะตอนนี้ superman กำลังทำ Man of Steel

เเต่ท่าทางจะหมันกินเพราะ โนเเลนเลิกทำเเบทเเมน กรีนเเลนเทินก็มาเจ๊งอีกครับ

ในส่วนของกรีนเเลนเทิร์นนั้น งบสร้างบานปลายไปที่ $225 เเต่ทำเงินไปเพียง $115 ล้านเหรียญ กลายเป็นหนังคว่ำประจำปี (เป็นรองเเค่ Mars Needs Moms เท่านั้น)  ขาดทุนบานเบอะไปที่ี $110 ล้านเหรียญ ก็ไปดูกันเองว่าทำไมถึงเจ๊ง ระวังจะดูไปบ่นไปเหมือนผมกับเพื่อนละกัน

ระดับความห่วยของหนัง : 9/10 ห่วยเเตกยาวๆครับ ไม่ได้ดูเเล้วสนุกอะไรเลย มุขก็เก่า ตลกก็ฝืด พอจะดีหน่อยก็ตรงนางเอกนี่ล่ะ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10  สมควรเป็นอย่างยิ่ง จะหนังตัวอย่างเอย ความสนุกของหนังที่ทำมาเอย เเย่เอามากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:04:54 pm โดย TEAW »

Hero Member

4. Cowboys & Aliens 2011

ด้วยทุนสร้างเพียวๆ $170 ล้านเหรียญ กับรายได้เพียง $100 ล้านเหรียญ ขาดทุนเพียวๆในสหรัฐหลังหักค่าเช่าโรงครึ่งหนึ่งเหลือ เพียงรายได้ $50 ล้าน ก็คงไม่ต้องบอกว่าหนังขาดทุนเเค่ไหน เเม้จะได้รายรับจากทั่วโลกกว่า $200 ล้านมาโปะก็ตามเเต่ด้วยพลังดารา ทุนสร้าง

ความคาดหวังที่จะทำให้ Harrison Ford กลับมาสักที กลับไม่เป็นผล...เฮ้อ ปลงสังขาร

ตัวหนังไร้น้ำหนัก ความบังเอิญ การเปลี่ยนใจอย่างกระทันหันของตัวละคร มนุษย์ต่างดาวฝ่ายดีเเละไม่ดีที่เเฝงมา การได้มาซึ่งปลอกแขนของพระเอกเเละการทวงคืนมา ฯลฯอีกมากมายล้วนเเต่ไร้น้ำหนักทำให้หนังดูตลกมากมายเเละเดาตอนจบได้อย่างง่ายๆไร้ซึ่งความตื่นเต้น เพราะเเก๊กที่มีล้วนเเต่เก่าๆทั้งนั้น

ไม่น่าเชื่อว่านี่คือคนทำ Ironman ทั้งสองมาก มุขตลกมันไม่ขำเอาเสียเลยครับ ให้เป็นเอเลี่ยนในยุคปัจจุบันผมว่ามันยังมีอะไรให้เล่นมากกว่านี้เลย

ระดับความห่วยของหนัง : 6/10 ก้ไม่ถึงกับห่วย เพราะฉากการถ่ายทำบทก็พอไหว เเต่มันไม่มีอะไรน่าค้นหา
ระดับความสมควรเจ๊ง : 6/10 "นี่มันเจมส์บอร์นผสมสาวtrons กับอินเดียน่าโจนส์ตอนปลดระวางปะทะเอเลี่ยนไร้สมองนี่หว่า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:07:48 pm โดย TEAW »

Hero Member

5. Battleship 2012

ผลงานชิ้นโบว์ดำของดารานำเเสดง  Taylor Kitsch ชื่อนี้คงหลอกหลอนผู้สร้างที่เเพลนสร้างหนัง ว่า เตรียมตัวไว้ ผมจะทำสถิติกินเนสบุ๊คหนังเจ๊งติดกันมากสุด  555

จริงๆเเล้วเทเลอร์ คิทส์ไม่ได้เเสดงไม่ดีนะครับ เเค่ดวงไม่ดีเท่านั้นผมว่านะ นักเเสดงชาวเเคนนาดาคนดันมาผิดที่ผิดเวลา เจอเเต่หนังที่บทไม่เเน่น เเต่ถ้านี่หนังใหม่ Lone Survivor เจ๊งอีกละก้อพี่เเกคงเลิกเเสดงหนังเลยมั้ง(ผมว่าคงไม่มีใครกล้าจ้างก่อนล่ะ)

เเม้ตัวหนังจะวางตัวเเสดงไว้เผื่อดึงสาวกคนดำเเละสาวกนักร้องของริฮานน่ามา ก็ไม่ได้ช่วยตัวหนังที่รู้ตัวก่อนฉายว่าเจ๊งเเน่ๆ เพราะเปิดต่างประเทศก่อนประเทศตัวเองเพราะดันเปิดรอบวิจารณ์เเล้วโดนสับซะเละเลยตัดรอบวิจารณ์มันซะเลยไปฉายต่างชาติดึงเงินมาก่อนก่อนที่จะเปิดเจ๊งในประเทศตัวเองเเล้วกระเเสเจ๊งตามไปต่างชาติ

เเต่อย่างว่าหนังมันห่วยจริง มนุษย์ต่างดาวนี่มันก็โง่จริงมีตั้งหลายตัวดันไม่รุมเจ้าทหารพิการปล่อยลุยเดี่ยว มนุษย์ต่างดาวนี่ก็โคตรดีถ้าเขาไม่ยิงก่อนกรูไม่ตอบโต้ ทำไมไม่ยิงทำลายไปเลยฟระ อาวุธก็โคตรเจ๊ง เเล้วจะไปทำลายตัวเมืองทำไมในเมื่อมันทำลายเเต่ส่วนยุทโธปกรณ์เท่านั้น มันไม่สมเหตุผลเยอะเเยะมากมาย

สรุปรายได้หนังเรื่องนี้คือทำไปเพียง $65 ล้านเหรียญ จากทุนสร้าง $210 เจริญล่ะครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 6/10 ไอเดียอาวุธเอเลี่ยนนี่เลิศดีครับ เเต่ไม่มีเหตุผลของการไม่โจมตีบางสิ่ง ไม่มีเหตุผลที่เอเลี่ยนมันไม่มารุมคนดำกับผู้หญิง ฯลฯ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 สรุปว่านี่คือหนังเอเลี่ยนโคตรโง่เรื่องหนึ่งเท่าที่สร้างกันมาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:10:47 pm โดย TEAW »

Hero Member

6. Wrath of the Titans 2012

ผมว่าภาคเเรก Clas of the Titans นี่มันห่วยเล้วนะ ภาคนี้นี่มันห่วยกว่าอีก ผมล่ะงงทีมวอร์เนอรื บราเดอร์มากครับที่อนุมัติสร้างภาคนี้ เพราะเเม้ภาคเเรกจะพอทำเงินได้ อาจเพราะจาก Sam Worthington ดังมาจาก Avatar เเต่ตัวหนังถูกสับเละเทะ เเล้วจะมาหวังสร้างภาคต่อทำเงินมันก็ไม่น่าเป็นไปได้อยู่เเล้ว ผลก็อย่างที่เห็นครับ

หนังมันง่ายเกิน ทั้งบทที่หลวมโครก ทุนสร้างก็บานไป $150 ล้าน นี่ขนาดได้ยอดรายได้ของ 3D มายังทำเงินเพียง $80 ล้านเหรียญ เเถมตลาดต่างประเทศก็ไม่ทำเงินเพราะภาคเเรกนี่มันเเย่มากๆครับ ถ้าผมเป็นผู้บริหารวอเนอร์รับรองไล่ทีมอนุมัติออกครบเซ็ทครับ

เป็นผมนะผมอนุมัติสร้าง God of Wars (God of War Ascension PS3 Teaser Trailer จะมาเเล้ว)

เอาเจ้าโล้นซ่ามาทำหนังยังดีกว่าเลย ใหม่กว่า สดกว่า มีที่มีที่ไปมากกว่า เเถมมีตัวให้เล่นเยอะเเยะ เเฟนก็เยอะ เเถมดูเทพเเต่ละตัวโดนพี่โล้นเครโตสกระทืบซะมันส์ไปเลย

ระดับความห่วยของหนัง : 8/10 บทมันไม่เเน่นตั้งเเต่ภาคเเรกเเล้ว สักเเต่ว่าเขียนเพื่อหาเหตุสร้างภาคใหม่เเต่ไร้น่้ำหนัก ดูเเล้วสมองกลวงไงไม่ทราบ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 จะสร้างมาทำหลาวอะไรไม่ทราบ ในเมื่อภาคเเรกก็โดนด่าซะยับขนาดนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:12:17 pm โดย TEAW »

Hero Member

7. Swordfish 2001

ผมว่าคนที่เข้าไปดูหนังส่วนใหญ่ที่เป็นผู้ชายเข้าเพราะมันมีฉากที่ halle berry ปล่อยของสิครับ ตัวหนังนี่ก็สนุกดีนะครับเป็นโปรเจครวมดาวขั้นเทพ มีการหักมุมที่สนุกเเต่พระเอกดันมารู้เเค่เพราะนึกได้หนังเลยไม่มีน้ำหนัก

เเต่โดยรวมเป็นหนังที่สนุกมากนะครับ มันทำเงิน $70 ล้านเหรียญเเต่ลงทุนเยอะไปที่ $105 เลยเจ็บตัวไปเเต่ก็ได้ตลาดดีวีดีสมัยนั้นมาโปะเยอะเลย เลยเจ็บตัวไม่เยอะเท่าไหร่

ระดับความห่วยของหนัง : 4/10 สนุกดีออก ดีกว่าดูบางรายการอีก
ระดับความสมควรเจ๊ง :4/10 จริงๆน่าจะทำเงินกว่านี้นะ เเต่มันคงดูธรรมดาไปมั้ง คนเลยไม่ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:16:08 pm โดย TEAW »

Hero Member

8. Prince of Persia:The Sands of Time 2010

ดูเหมือนดวงชะตา Jerry Bruckheimer จะทำหนังใหม่ๆไม่ได้เงินเหมือนก่อนต้องอาศัยหากินกับ Pirates of the Caribbean มาตลอดภ้าไม่นับหนังตระกูลเเจ็ก เเสปร์โรว์เเล้วเรื่องสุดท้ายที่พอทำเงินคือ G-Force นี่ย้อนไปปี 2009เเต่ก็เเค่ $100 กว่าล้านนิดๆ ถ้าจะหาหนัง $200 ล้านเหรียญนี่ก็ต้องย้อนไปโน่นคือ  National Treasure ช่วงปี 2007 นั่นเลยครับ

เรื่อง Prince of Persia:The Sands of Time  นี่ก็ไปตามล่าเอา Mike Newell ผู้กำกับ เเฮรี่พ็อตเตอร์ภาคไหนผมไม่เเน่ใจมาทำ เเต่ตัวหนังพูดยังไงดีล่ะมันไม่เเน่นที่บทจริงๆหลวมๆง่ายๆไป มันดูไม่อิ่มไม่สนุก

เหมือนหนังเจ๊งที่มาเเก็กเดิมๆ ทำให้หนังทุนสร้าง $200 ล้านเหรียญเรื่องนี้ทำเงินไปเพียง $90 ล้านเหรียญเท่านั้น ตอนนี้ว่างๆลุง Jerry Bruckheimer เเกก็คงง่วนกับซีรี่ย์ CSI ที่ดูนับวันยิ่งจะตันในมุข

เเถมเห็นประกาศจะสร้าง หนังกรุเก่าทั้งนั้นไม่ว่าจะ National Treasure 3 ,  Bad Boys 3 , Top Gun 2 หรือเเม้เเต่ Pirates of the Caribbean 5 เเละ 6 โอ้ยตรูจะบ้าตาย ผมไม่ดูด้วยคนหนึ่งล่ะครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 7/10 ก็ทำออกมาดีนะ ห่วยเเค่เเก๊กเดิมๆ บทไม่เเน่น ดูไม่ลื่น
ระดับความสมควรเจ๊ง : 5/10 จริงๆน่าจะทำเงินกว่านี้นะ ก้ไม่เข้าใจว่าหนังออกจะตลาดเเต่ไม่ทำเงิน อาจเพราะโลกโซเชี่ยลเน็ตเวิร์กมันเร็วพอคนด่ามากก็ไม่มีใครกล้าไปดูเลย 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:20:12 pm โดย TEAW »

Hero Member

9. Gulliver's Travels 2010 : Gulliver 's Travels

ผมว่า Jack Black เป็นดาราประกอบที่ดูโดดเด่นเวลาเป็นตัวประกอบมากกว่าจะเป็นตัวเอกนะครับ เเม้ว่า School of Rock จะทำเงินถล่มทลายเมื่อเทียบกับทุนสร้างก็ตาม เเต่เมื่อมาจับหนังทุนส้ร้างสูงเรื่องเเรกเเละต้องเป็นตัวเอกเรียกคนดู  เเถมเอา Rob Letterman ที่ถนัดกำกับ การ์ตูนมากกว่าหนังมาทำ หนังมันก็เลยดูเลอะเทอะมากมายครับ

หนังทุน $120 เรื่องนี้เลยทำเงินไปตามาตรฐานพี่เเบล็ก $42 ล้านเหรียญ เจ็บไปอีกนานครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 10/10 ห่วยบรมมะห่วย ไร้ซึ่งคำจำกัดความ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 ฝรั่งมันเขียนว่าดูเเล้วเลือดออกจากปาก หู เเละสมองเลย ทั้งมุขล้อเลียนหนังอย่าง avatar มันฮาไม่ออกอ๊ะ เเค่เห็นโปสเตอร์หนังก็เดาได้ว่าเจ๊งเเหงๆ
สรุปว่าเป็นหนังที่ดูเเล้วรู้สึกว่าเซลล์สมองจะถูกทำลายมากมายอย่างรุนเเรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:21:14 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 20, 2024, 04:50:39 pm