Route035 > Food Court & Travel

ร้าน Kongbul Restaurant Seoul Korea

(1/2) > >>

route035:

วันนี้นู๋ถังขอเริ่มต้นด้วยการนำเสนออาหารรสจัดสไตล์เกาหลีที่ดีต่อสุขภาพ โดยเฉพาะคนที่ชอบทานถั่วงอกหัวโตกันนะคะ ร้านที่ว่าตั้งอยู่ที่กรุงโซล ประเทศเกาหลี ในเขตมหาวิทยาลัย Hongik University อันเป็นแหล่ง ชอปปิ้งชื่อดังไม่แพ้เมียงดงเชียวล่ะค่ะ ร้านที่ว่า ตั้งอยู่แถวๆโรงแรม เซโอเคียว Seokyo Hotel ร้านสังเกตุง่ายกำแพงของร้านเหมือนก่อด้วยอิฐมอญ  เราสามารถนั่งรถไฟใต้ดินมาที่ Hongik university Station ออกที่ Exit 5 เดินมาเรื่อยๆ และเลี้ยวขวาค่ะ 

route035:

ภายในร้านมีแต่ลูกค้าวัยหนุ่มสาวร่วมกันทานบาร์บีคิวที่ทำจากหมูไสลด์ ปลาหมึกยักษ์ ต๊อกกี้ และถั่วงอกหัวโต บริกรที่นี่ดูเหมือนจะเป็นเด็กมหาวิทยาลัยมาทำงานพิเศษ และสามารถพูดภาษาอังกฤษได้บ้าง (สำหรับสาวๆ ขอบอกว่าส่วนสูงของเด็กแถวนี้ไม่ต่ำว่า 180 ซม. นะคะ หน้าตาก็น่ารักๆ อินเทรนด์มากๆ ดูแล้วชุ่มชื่นหัวใจจริงๆค่ะ ) เมื่อมาถึงบริกรจะแจกผ้ากันเปื้อนสีส้มให้ใส่กันไว้ก่อนจากนั้นก็มานั่งคุกเข่าข้างๆ เพื่ออธิบายให้กับเรา แอบคิดว่าเด็กๆเหล่านี้สุภาพจังแต่จริงๆแล้วคงเป็นเพราะความสูงของเขาน่ะค่ะเลยต้องคุกเข่าคุยกับแก๊งคนแคระอย่างนู๋ถัง

route035:

โดยบริกรได้แนะนำเราเป็นภาษอังกฤษพอจับความได้ว่า ว่ามีเมนูอยู่สองประเภทคือ Very hotเผ็ดมากกกก กับ Hot เผ็ดเฉยๆ นู๋ถังเลือกเผ็ดเฉยๆ เพราะกลัวอะค่ะ  บริกรก็ Confirm อีกครั้งว่า Just Hot for 3 people ? ซึ่งเราก็ตกลง (ก็มันหิวนี่นา)

route035:

โดยบริกรจะนำถาดขนาดใหญ่ยักษ์ ใส่ถั่วงอกหัวโต หมูไสลด์ ปลาหมึกยักษ์ ต้นหอมญี่ปุ่นอันโตๆ และที่เห็นชิ้นขาวๆเขาเรียกว่าต๊อกกี้ค่ะ เป็นเหมือนกับโมจิเกาหลี พอสุกจะเหนียวๆกรุบๆ อร่อยดีค่ะ ราดด้วยน้ำพริกเกาหลี รสคล้ายๆกับที่เราทานในข้าวยำเกาหลีน่ะค่ะ จากนั้นมาตั้งบนเตาที่อยู่บนโต๊ะเรา คลุกๆๆ ใช้กรรไกรตัดเจ้าปลาหมึกยักษ์เป็นชิ้นพอคำ คลุกไปเรื่อยๆ จนสุก

route035:

บริการคลุกด้วยหนุ่มน้อยที่มากับความสูงราว 190 ซม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version