Route035 > Food Court & Travel

ไฟกลมธนา ซอยข้างปตท. ถนนวิภาวดีรังสิต

(1/2) > >>

route035:
วันนี้นู่ถังขอพาไปชิมอาหารไทยรสจัด ราคาสบายกระเป่ากันบ้างนะคะ  ร้านที่จะแนะนำนี้อยู่ที่ถนนวิภาวดีรังสิตในซอยข้างๆ การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทยค่ะ  ขอแนะนำก่อนเลยนะคะ ว่าท่านที่ไม่สู้ชีวิต เป็นไฮโซไฮซ้อมาแต่กำเนิด ห้ามไปร้านนี้เป็นอันขาด โดยเฉพาะท่านที่คิดจะไปทานร้านนี้ตอนช่วงหน้าร้อนล่ะก้อหยุดเลยค่ะ

หลังตึก ปตท. (สำนักงานใหญ่) ถ.วิภาวดีรังสิต(ประมาณ ซอย 11 ) จตุจักร กรุงเทพมหานคร 10900
02 537 8310

route035:
แต่ถ้าท่านอยากจะทานอาหารอร่อย คุณภาพดี ราคาสบายกระเป๋าล่ะก็ ตามมาเลยค่ะ เพราะร้านอาหารที่ว่าเป็นร้านห้องแถวไม้เก่าๆ  หากท่านไปช้า หรือไม่ได้จองไว้ท่านก็ต้องเล่นเกมส์เก้าอี้ดนตรีก่อนชิม ส่วนใหญ่ก็ต้องมานั่งข้างนอกร้านที่มีลักษณะเป็นเพิงไม้ไม่มีแม้กระทั่งพัดลม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นรสชาติอาหาร รวมถึงราคาก็ทำให้นักชิมทั้งหลายไม่ย่อท้อ กลับมาอุดหนุนกันเป็นประจำค่ะ ในช่วงเวลากลางวัน หากท่านไม่โทรมาจองโต๊ะก่อน ท่านต้องยืนรอกลางแดดเป็นชั่วโมงกันเลยทีเดียวนะคะ

route035:

เมนูแรกที่นู๋ถังต้องใช้คำว่า Must eat คือกุ้งมะนาวค่ะ อาหารจานนี้นิยมมากเรียกได้ว่าสั่งกันทุกโต๊ะนี้ ถ้าจำไม่ผิดจานละร้อยกว่าบาทต้นๆเท่านั้น (ปกตินู๋ถังจะไปทานกันเป็นกลุ่ม และจะมีเพื่อนที่ทำหน้าที่เป็นเหรัญญิกคอยตรวจเช็คราคาให้อิฉันจึงทำหน้าที่เพียงทานกับจ่ายเท่านั้นล่ะค่ะ)  กุ้งตัวใหญ่ขนาดที่ว่าเข้าปากในคำเดียวไม่หมดค่ะ เนื้อกุ้งสดและหวานมาก น้ำยำที่ราดมาก็ครบรส ไม่ทราบจะบรรยายยังไงถูก แซบอร่อย ไม่เผ็ดจนเกินไป ทานกุ้งหมดยังเก็บน้ำยำไว้ราดข้าวกันเลยล่ะค่ะ

route035:

จานถัดมานี่ก็ของโปรด หาทานที่อื่นยากมาก ถึงมีก็ผัดได้ไม่อร่อยเท่าร้านนี้ค่ะ นั่นก็คือ ดุกฟูผัดขี้เมาค่ะ (ราคาน่าจะประมาณ 60-80 บาท...นู๋ถังไม่ค่อยแน่ใจค่ะ) ทางร้านจะนำปลาดุกไปย่าง จากนั้นแกะเอาเนื้อออกมาสับแล้วทอดจนเหลืองกรอบ แล้วจึงนำมาผัดกับเครื่องผัดขี้เมา ปลาดุกฟูนี้กรอบมาก แม้ว่าจะซื้อกลับมาทานที่บ้านในตอนเย็นปลาดุกฟูก็ยังกรอบอยู่ รสชาติจะออกหวานๆ เค็มๆ เผ็ดๆ แล้วก็มันๆ ทานร่วมกับเม็ดพริกไทยสดที่ผัดมาด้วยกัน ตามด้วย เบียร์เย็นๆ ชื่นใจ หยุดไม่ได้จนลืมอ้วนกันเลยทีเดียวค่ะ จานนี้เหมาะทานเป็น Entrée ไม่เหมาะทานกับข้าวนะคะ นู๋ถังทานร้านนี้มาหลายปีรับประกันเลยว่ากุ้งมะนาวกับดุกฟูผัดขี้เมาของร้านนี้ ไม่ว่าท่านจะมากี่ครั้ง......รสชาติไม่เคยเปลี่ยน อร่อยคงเส้นคงวาค่ะ

route035:

อีกจานที่ต้องสั่งเพราะทั้งอร่อย สด แล้วก็ถูกแสนถูกคือปลาแรดทอดกระเทียมหรือ Deep fried Giant Rad with garlic pepper ค่ะ แหะๆที่ขอเรียกแบบไทยๆผสมฝรั่งนี้ก็เพราะอยากจะบรรยายความใหญ่ของปลาแรดน่ะค่ะ  ปลาแรดตัวโต ทอดกรอบนอกนุ่มใน แถมยังโรยด้วยกระเทียวเจียวกรอบ เสริฟพร้อมน้ำจิ้มซีฟู๊ดรสเด็ด หรือจะนำเอาน้ำราดกุ้งมะนาวมาทานด้วยก็อร่อย โอ๊ยหยุดไม่ได้กันเลยทีเดียวค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version