หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
มีนาคม 28, 2024, 11:02:25 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟกลมธนา ซอยข้างปตท. ถนนวิภาวดีรังสิต  (อ่าน 14745 ครั้ง)

Group: Administrator
Full Member

วันนี้นู่ถังขอพาไปชิมอาหารไทยรสจัด ราคาสบายกระเป่ากันบ้างนะคะ  ร้านที่จะแนะนำนี้อยู่ที่ถนนวิภาวดีรังสิตในซอยข้างๆ การปิโตรเลียมแห่งประเทศไทยค่ะ  ขอแนะนำก่อนเลยนะคะ ว่าท่านที่ไม่สู้ชีวิต เป็นไฮโซไฮซ้อมาแต่กำเนิด ห้ามไปร้านนี้เป็นอันขาด โดยเฉพาะท่านที่คิดจะไปทานร้านนี้ตอนช่วงหน้าร้อนล่ะก้อหยุดเลยค่ะ

หลังตึก ปตท. (สำนักงานใหญ่) ถ.วิภาวดีรังสิต(ประมาณ ซอย 11 ) จตุจักร กรุงเทพมหานคร 10900
02 537 8310
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2011, 12:49:17 am โดย route035 »

---------------------------

Full Member

แต่ถ้าท่านอยากจะทานอาหารอร่อย คุณภาพดี ราคาสบายกระเป๋าล่ะก็ ตามมาเลยค่ะ เพราะร้านอาหารที่ว่าเป็นร้านห้องแถวไม้เก่าๆ  หากท่านไปช้า หรือไม่ได้จองไว้ท่านก็ต้องเล่นเกมส์เก้าอี้ดนตรีก่อนชิม ส่วนใหญ่ก็ต้องมานั่งข้างนอกร้านที่มีลักษณะเป็นเพิงไม้ไม่มีแม้กระทั่งพัดลม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นรสชาติอาหาร รวมถึงราคาก็ทำให้นักชิมทั้งหลายไม่ย่อท้อ กลับมาอุดหนุนกันเป็นประจำค่ะ ในช่วงเวลากลางวัน หากท่านไม่โทรมาจองโต๊ะก่อน ท่านต้องยืนรอกลางแดดเป็นชั่วโมงกันเลยทีเดียวนะคะ

Full Member

เมนูแรกที่นู๋ถังต้องใช้คำว่า Must eat คือกุ้งมะนาวค่ะ อาหารจานนี้นิยมมากเรียกได้ว่าสั่งกันทุกโต๊ะนี้ ถ้าจำไม่ผิดจานละร้อยกว่าบาทต้นๆเท่านั้น (ปกตินู๋ถังจะไปทานกันเป็นกลุ่ม และจะมีเพื่อนที่ทำหน้าที่เป็นเหรัญญิกคอยตรวจเช็คราคาให้อิฉันจึงทำหน้าที่เพียงทานกับจ่ายเท่านั้นล่ะค่ะ)  กุ้งตัวใหญ่ขนาดที่ว่าเข้าปากในคำเดียวไม่หมดค่ะ เนื้อกุ้งสดและหวานมาก น้ำยำที่ราดมาก็ครบรส ไม่ทราบจะบรรยายยังไงถูก แซบอร่อย ไม่เผ็ดจนเกินไป ทานกุ้งหมดยังเก็บน้ำยำไว้ราดข้าวกันเลยล่ะค่ะ

Full Member

จานถัดมานี่ก็ของโปรด หาทานที่อื่นยากมาก ถึงมีก็ผัดได้ไม่อร่อยเท่าร้านนี้ค่ะ นั่นก็คือ ดุกฟูผัดขี้เมาค่ะ (ราคาน่าจะประมาณ 60-80 บาท...นู๋ถังไม่ค่อยแน่ใจค่ะ) ทางร้านจะนำปลาดุกไปย่าง จากนั้นแกะเอาเนื้อออกมาสับแล้วทอดจนเหลืองกรอบ แล้วจึงนำมาผัดกับเครื่องผัดขี้เมา ปลาดุกฟูนี้กรอบมาก แม้ว่าจะซื้อกลับมาทานที่บ้านในตอนเย็นปลาดุกฟูก็ยังกรอบอยู่ รสชาติจะออกหวานๆ เค็มๆ เผ็ดๆ แล้วก็มันๆ ทานร่วมกับเม็ดพริกไทยสดที่ผัดมาด้วยกัน ตามด้วย เบียร์เย็นๆ ชื่นใจ หยุดไม่ได้จนลืมอ้วนกันเลยทีเดียวค่ะ จานนี้เหมาะทานเป็น Entrée ไม่เหมาะทานกับข้าวนะคะ นู๋ถังทานร้านนี้มาหลายปีรับประกันเลยว่ากุ้งมะนาวกับดุกฟูผัดขี้เมาของร้านนี้ ไม่ว่าท่านจะมากี่ครั้ง......รสชาติไม่เคยเปลี่ยน อร่อยคงเส้นคงวาค่ะ

Full Member

อีกจานที่ต้องสั่งเพราะทั้งอร่อย สด แล้วก็ถูกแสนถูกคือปลาแรดทอดกระเทียมหรือ Deep fried Giant Rad with garlic pepper ค่ะ แหะๆที่ขอเรียกแบบไทยๆผสมฝรั่งนี้ก็เพราะอยากจะบรรยายความใหญ่ของปลาแรดน่ะค่ะ  ปลาแรดตัวโต ทอดกรอบนอกนุ่มใน แถมยังโรยด้วยกระเทียวเจียวกรอบ เสริฟพร้อมน้ำจิ้มซีฟู๊ดรสเด็ด หรือจะนำเอาน้ำราดกุ้งมะนาวมาทานด้วยก็อร่อย โอ๊ยหยุดไม่ได้กันเลยทีเดียวค่ะ

Full Member

ถัดมาที่มักจะสั่งเป็นประจำก็ได้แก่จานนี้เลยค่ะ แกงส้มชะอมกุ้ง มีบริการทั้งแบบเป็นชาม และแบบหม้อไฟค่ะ

สำหรับแกงส้มนี่นู่ถังว่ารสชาตืนั้นใช้ได้ค่ะ แต่ออกจะไม่สม่ำเสมอ คือบางวันก็เปรี้ยวเกิน บางวันก็จืดไป แต่โดยรวมก็ถือว่าใช้ได้นะคะ

Full Member

เมื่อสั่งแกงส้มเราก็ต้องนึกถึงไข่เจียวใช่มั๊ยคะ ตักไข่เจียวใส่ข้าว ราดด้วยน้ำแกงส้มแล้วเอาเข้าปาก สุดยอดดดดดดดด ไข่เจียวที่นี่น่าจะทอดกันชนิดไม่กลัวขาดทุนกันเลย น้ำมันที่ใช้ทอดน่าจะเป็นลิตรกันทีเดียว เพราะไข่ฟูกรอบนอกนุ่ม ส่วนตรงกลางก็นุ่ม ได้ใจมากๆ คนทอดต้องมีฝีมือจริงๆเพราะทอดไข่ฟูขนาดนี้แต่ไม่เลี่ยนน้ำมันเลยถึงขนาดว่าทานเปล่าๆกับเบียร์ยังได้เลยค่ะ

Full Member

สุดท้ายที่นู๋ถังต้องสั่งถ้ามาทานที่ร้านนี้ แถมบางครั้งยังหิ้วติดมือกลับบ้านด้วยก็คือหอยแคลงลวกค่ะ ทางร้านจะคัดแต่หอยแคลงตัวโตๆๆ สดใหม่ทุกวัน ที่สำคัญคือล้างมาดีจริงๆเพราะไม่มีกลื่นโคลนมากวนใจเลยทีเดียวค่ะ

นอกจากนี้ทางร้านยังมีของหวานยอดฮิตอันได้แก่ สละลอยแก้ว .........รสชาตินั้นนู๋ถังไม่ทราบค่ะ.......แหะๆๆ .....เพราะปกติไม่ชอบทานสละลอยแก้ว แต่ที่ขอแนะนำก็เพราะเห็นฮิตกันเหลือเกินสั่งกันทุกโต๊ะ ส่วนตัวนู๋ถังเองถ้ามาทานตอนกลางวันก็ต้องขนมถ้วยจากรถเข็นตรงหน้าร้าน รสชาติหวานหอมแก้เผ็ดได้ดีทีเดียว

ใครที่คิดจะไปทานต้องขอเตือนว่าให้โทรไปจองก่อนนะคะ แม้คิดจะซื้อกลับบ้านท่านก็ควรโทรไปสั่งก่อน แล้วค่อยขับรถไปสอยหน้าร้าน อ้ออย่าลืมพกเงินสดไปด้วยนะคะที่ร้านไม่รับบัตรเครดิตค่ะ ถ้าท่านขับรถไปให้ขับเลยร้านไปซักหน่อยแล้วมองไปทางขวามือจะเห็นลานกว้างๆ สามารถจอดรถได้ฟรี แต่ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะปลอดภัยรึเปล่านะคะ ถ้าไปแท็กซี่น่าจะดีที่สุด หรือถ้าขับรถก็ใช้วิธีสั่งกลับบ้านก็ได้ค่ะ

ร้านนี้เปิดเป็นรอบกลางวันกับรอบบ่ายนะคะ ….แอบเหมือนร้านอาหารแถบยุโรปน่ะค่ะ น่าจะเปิดประมาณ 10 โมงถึงบ่ายสองครึ่ง แล้วก็มาเปิดอีกทีตอน 5 โมงเย็นค่ะ

Group: Global Moderator
Full Member

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะมารับช่วงต่อนะค่ะ

มาโฆษณาให้พี่หมอเตี๋ยว
https://www.facebook.com/pages/Beautiplex-Beauty-Center/399381073461794

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u มีนาคม 28, 2024, 11:02:25 pm