หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 30, 2024, 05:50:17 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 114 ภาพยนตร์ ที่เกี่ยวเนื่องกับ... " ในหลวง รัชกาลที่ 9 " ....  (อ่าน 142639 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
114 ภาพยนตร์ ที่เกี่ยวกับ "ในหลวง รัชกาลที่ 9"  , ทั้งภาพยนตร์ สั้น-ยาว โฆษณา คลิป , ภาพยนตร์ที่ทรงทอดพระเนตร ,  ภาพยนตร์ส่วนพระองค์ เขียนจากใจ  ... 113 ภาพยนตร์ ที่เกี่ยวกับ "ในหลวง รัชกาลที่ 9" ,ภาพยนตร์เทอดพระเกียรติ ภาพยนตร์เทอดพระเกียรติ รีวิวหนัง , หนังส่วนพระองค์ พระราชนิพนธิ์ ในสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพล รวม , รวบรวมรายชื่อ หนัง เทอดพระเกียรติ  , ภาพยนตร์ เฉลิมพระเกียรติ ,คีตราชนิพนะ์ ภาพยนตร์สั้น โฆษณาเกี่ยวกับในหลวง , เจ้านาย ยุวกษัตริย์ , จาริกานุสร , ละครเทิดพระเกียรติ ,หนังประกอบเพลงสรรเสริญพระบารมีที่โรงหนัง , ภาพยนตร์ ทั้งสั้นเเละยาว อนิเมชั่น   สารคดี คลิป ภาพยนตร์โฆษณา ที่เกี่ยวกับพระองค์

........คุณรู้ไหมว่า เยิ่นต๊ะหัว เคยเเสดงหนังที่เกี่ยวกับเเรงบันดาลใจจากในหลวง , คูณรู้ไหมว่าในหลวงท่านทรงมีพระปรีชาสามารถในเรื่องการถ่ายภาพทั้งภาพนิ่งเเละภาพยนตร์สั้นมากกว่า 5000 ม้วน ,คุณรู้หรือไม่ว่าทรงชอบเสด็จไปชมภาพยนตร์ที่โรงหนังเเละฉายส่วนพระองค์มาก มีทั้งหนังไทย-หนังเทศ มากมาย มีเรื่องอะไรบ้าง , คุณรู้เรื่องพระจริยาวัตรของพระองค์ด้านอะไรบ้าง ลองมาฟังจากหนังบอกเล่าเรื่องพระองค์ทั้งสั้นเเละยาวกัน.........

ผมได้เเรงบันดาลใจจาก เมื่อสามเดือนก่อน ได้มีโอกาสเห็น หนังประกอบเพลงสรรเสริญพระบารมีที่โรงหนัง Quartier CineArt  เป็น ภาพรูปปั้นที่ทำเพื่อในหลวง ซึ่งสวยงามมากครับ โดยเฉพาะรูปปั้นในหลวงกับยายตุ้ม จึงได้ว่าจ้างช่างฝีมือช่วยปั้นทั้งหมด 4 ชิ้น เก็บเป็นที่ระลึก

และทำการศึกษาค้นคว้าข้อมูลเท่าที่จะหาได้ ถึงหนัง ภาพยนตร์ ทั้งสั้นเเละยาว อนิเมชั่น   สารคดี คลิป ภาพยนตร์โฆษณา ที่เกี่ยวกับพระองค์ว่ามีเรื่องอะไรบ้าง รวมถึงภาพยนตร์ส่วนพระองค์ และ ภาพยนตร์ที่ทรงทอดพระเนตร ว่ามีเรื่องอะไรบ้าง

แต่ด้วยข้อมูลที่กระจัดกระจายมาก ผมเองก็อยากจะรวบรวมให้เป็นบันทึก ชิ้นเดียวเลย ซึ่งจะมีทางเกร็ดภาพยนตร์นั้นๆคร่าวๆ-ละเอียด ภาพประกอบ เเละคลิปที่ลากมาลง เพื่อให้คนไทย-คนสนใจได้ชมกันครับ ทั้งหมด 113-114 เรื่องครับ จะพยายามเขียนให้ดีที่สุดและผิดพลาดน้อยที่สุดครับ

ผมต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ ก่อนว่า ผมไม่ได้เก่งเรื่องราชาศัพท์มากนัก และบางเรื่องเอง ผมเองยังไม่ได้มีโอกาสดูครับ จึงอาจมีผิดพลาดบ้าง กระผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ผมเขียนจากใจ งานเขียนอันนี้ผมได้อะไรจากการค้นคว้าเเละค้นหาเยอะมากๆ หลายๆเรื่องที่ผมได้ดูก่อนเขียน "ช่วยสอนให้ผมรู้สึกอยากเป็นคนดีมากกว่าเดิม " ....ผมประทับใจมากสำหรับผลงานชิ้นนี้ ...และผมอยากให้คนได้อ่าน ได้ดู สิ่งที่เกี่ยวกับท่าน ลองดูเถอะครับ ผมพบอะไรมากมายที่ดีๆ เหมือนตำราการใช้ชีวิตที่ผมไม่เคยเจอที่ไหนมาก่อนเลยครับ.....

หัวข้ออื่นๆด้านภาพยนตร์และบันเทิง ของสะสม
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=5.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:21:55 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
1.ด้วยเกล้า  DUAY KLAW  2530

"มันไม่ใช่น้ำธรรมดานะพ่อ มันคือน้ำพระทัยของในหลวง"

หนังเรื่องเยี่ยมของคุณ บัณฑิต ฤทธิ์ถกล  ที่ทำถวายในหลวงเนื่องในปีครบรอบ ฉลองสิริราชสมบัติครบ 40 ปี (จริงๆต้อง 41ปี เพราะครบในปี 2529) ซึ่งคุณบัณฑิตได้ประพันธ์เเละเขียนบทเอง จากไอเดียของ ฝนหลวง และงานพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ ( หรือเรารู้จักในนามงานพระโค วันพืชมงคล ที่จริงๆมีมานานหลายปีละนะครับ เเต่มาริเริ่มใหม่ในปี พ.ศ. 2490 อีกครั้ง )

โดยเขียนบทเป็น เนื้อเรื่องของชาวนาในภาคเหนือ ครอบครัวของ เสาคำ ที่ดั้นด้นนำข้าวจากพระราชพิธีดังกล่าว ด้วยความเชื่อ ความรัก ในข้าวที่ทรงพระราชทาน ว่าจะพลิกผืนดินที่เเห้งเเล้งที่ตนอยู่ ให้กลับกลายเป็นผืนนาข้าวที่สวยงาม เเละช่วยครอบครัวเขาได้ เพราะในสมัยนั้น ชาวนายากจนต้องเอาที่ตัวเองไปจำนองกับบรรดาพ่อเลี้ยงเเม่เลี้ยงหน้าเลือด

หนังผูกเรื่องถึงความคิด ความเชื่อ เเละโครงการหลวง ที่เสาคำทำให้หลายๆคนเชื่อ ในพลังศรัทธา พระเมตตา ว่า พระองค์ทรงห่วงใย เเละน้ำพระทัยของพระองค์ก้ไม่ต่างจากฝนหลวงที่ทรงพระราชทานให้ ดังคำพูดในหนังว่า "มันไม่ใช่น้ำธรรมดานะพ่อ มันคือน้ำพระทัยของในหลวง"

นอกจากนี้ตัวหนังยังได้รับ พระราชทานเพลงพระราชนิพนธ์ ทั้งหมด 9 เพลงมาใช้ประกอบในหนังด้วยครับ เป็นธีมบรรเลงตอลดเรื่อง ใครฟังเเล้วอมยิ้มเลย

ในส่วนตัวนักเเสดง คุณจรัล มโนเพชร ก็เเสดงได้ยอดเยี่ยมมากครับ ทั้งสีหน้าคำพูด ยิ่งภาคเหนือซึ่งคุณจรัลถนัดอยู่เเล้ว จนได้รางวัลนักเเสดงนำยอดเยี่ยมด้วยนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิดยังไม่มีนักร้องคนไหนที่เเสดงหนังจนได้รางวัลนักเเสดงนำยอดเยี่ยมเลยนะครับ

ส่วนคุณจินตหรา สุขพัฒน์ นี่นอกจากเป้นนางเอกที่สวยมากๆแล้ว ผีมือการเเสดงก็อยู่ในระดับเทพ ตีบทเเตกทุกบทที่เธอเเสดงเลย

ส่วนผู้กำกับคุณบัณฑิต หรือที่คนในสมัยนั้นจนสมัยนี้ชอบเรียกว่าอาบัณฑิตนั้น ผมเองเป็นแฟนบุญชูอยู่เเล้ว อาบัณฑิตไม่เพลงเเต่เก่งการทำหนังง่ายๆบ้านๆ แต่หนังที่ต้องลงลึกในบทอาก็ทำได้นะครับ  ลองไปดูหนังเรื่องสตางค์ ที่อาบัณฑิตทำสิครับ เป็นหนึ่งในหนังในดวงใจของผมเลย

ในส่วนของรางวัล หนังพลาดรางวัลตุ๊กตาทอง ในส่วนภาพยนตร์ยอดเยี่ยมไปแต่ไปได้รางวัล ภาพยนตร์เกียรติยศแนวสร้างสรรค์ เเทน , ส่วนเวทีรางวัล สุพรรณหงส์ทองคำ กวาดมาสี่รางวัลรวมถึง ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และ บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ครับ

เครดิต
dara.truelife
komchadluek
bioscope
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:23:28 pm โดย TEAW »

Hero Member

2.ภาพยนตร์โฆษณา "ข้าวผัดอิ่ม ในใจหลวง"

เนื้อเรื่องเล่าจากคำบอกเล่าของ ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล ถึงในหลวง ในปี 2527 ..... วันหนึ่งเสด็จฯเขาค้อ เปิดอนุสาวรีย์ และพระองค์ทรงเเวะเปลี่ยนฉลองพระบาท ระหว่างที่พักรอ ก็เป็นเรื่องของข้าวผัดจานนึง ที่วางอยู่ ซึ่งเป็นของพระองค์ท่าน ก่อนถูกอัญเชิญปิดด้วยผ้าขาวไปให้ทรงเสวย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:23:46 pm โดย TEAW »

Hero Member

3.ภาพยนตร์โฆษณา "พ่อ มองเห็นเราเสมอ" 2549

ภาพยนตร์สั้นๆจาเรื่องจริงของเด็กอายุ 12 ปี ชื่อมาลัยรัตร์ ที่อาศับอยู่ในยุ้งข้าวของเพื่อนบ้านเเทนบ้าน เธอไม่มีพ่อ มีเเต่แม่ที่พิการ ....เธอได้เขียนจดหมายถึงในหลวงโดยไม่มีซองจดหมายใดๆ และวันหนึ่งเธอก้ได้รับจดหมายตอบกลับมา จากในหลวง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:23:57 pm โดย TEAW »

Hero Member

4.ภาพยนตร์เทิดพระเกียรติครบรอบ 84 พรรษา  1 ใน 7 เรื่อง "อาม่า"

เรื่องเล่าของอาม่าที่มาจากเมืองจีน มาเเบบเสื่อผืนหมอนใบ เคยอยู่เมืองจีนมามีทานเเต่หัวใช้เท้า ข้าวไม่มีกิน จนมาอยู่เมืองไทยได้ 63 ปี หนังตัดสลับภาพฟิล์มในอดีตกับเรื่องเล่าของอาม่า ที่พยายามทำบางสิ่งบางอย่าง (ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี) อย่างน่ารักมากๆ แบบใครมาซื้อขนมก้ถามว่าท่อนนี้อ่านยังไง ไปไหนก็เที่ยวถามคนอื่น ว่าคำนี้เป็นว่าอะไร (555 บางคำในเพลงผมก็ไม่รู้เเฮะแปลว่าอะไร จนมาดูหนังอาม่านี่ล่ะครับ ) ยิ่งเเทรกมุมอมงเด็กอย่างตี๋น้อยยิ่งน่ารักมากๆเลย ผมว่าคุณ พิง ลำพระเพลิง นี่ทำหนังได้น่ารักน่าชังเเถมซึ้งกินใจมาก น้ำตาไหลเลย.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:24:08 pm โดย TEAW »

Hero Member

5.โครงการภาพยนตร์เฉลิมพระเกียรติ เทิดเกล้า 1 ใน  9 เรื่อง " นักวิทยาศาสตร์ในแบงค์ "

"ลุงไม่ใช่นักมวย ลุงไม่ได้โม้ ลุงเป็นช่างซ่อม"

เรื่องเล่าผ่านมุมมองนักวิทย์ตัวน้อย "ป่อง" ที่บังเอิยได้ติดรถน้าหรือลุงหว่า ไม่รู้จะเรียกยังไง เเล้วได้้ไปพบกับกังหันชัยพัฒนา(ผมนี่เพิ่งรู้ว่าชื่อ RX-2) และต้องตามหาคนสร้างที่รู้แค่คำใบ้ ว่าคนทำคือคนที่ อยู่ในเเบงก์..... ซึ่งในหนังทำได้ดีเลยนะครับ ....ฮาดี ....กับการนำเสนอเเทรกในรูปแบบอนิเมชั่น มันเข้าใจง่ายดีครับ...... ใครคือนักวิทยาศาสตร์ในเเบงก์กันนะ..........

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:24:41 pm โดย TEAW »

Hero Member

6.ละครเทิดพระเกียรติ ของ เวิร์คพ้อยท์ ชุด พ่อ 6 เรื่อง ตอน เทียนขี้ผึ้ง

"พ่อยิ่งใหญ่ เหมือนภุเขา เราจะตาม"

ละครตอนยาวเกือบสามชั่วโมง ตอนนี้นำเสนอ เนื้อเรื่องของเเสน คนขับรถเเทกซี่ ขี้เหล้า ที่คิดว่าลูก (น้องหมอก) ไม่รัก (เพราะเขาก้คิดว่าพ่อไม่รักเขา) และไม่ยอมพูด ทั้งๆที่เคยพูดได้ เเสนผ่านชีวิตขับรถที่ทั้งสนุก (มีคนเเก่จะมาเคลม 55) เเละทุกข์ ผ่านผู้โดยสารมากหน้าหลายตา จนมีคนเเนะนำให้หล่อเทียนพรรษาเพื่อแก้อาการพูดไม่ได้ของลูก ซึ่งตัวหนังนำพาเขาไปพบว่าพ่อนั้นทำอะไรให้เราบ้าง ผ่านชีิวตคนทั่วไป ทั้งหมอ อาแปะ เจ้าของอู่ พระเจ้าอาวาส  การเดินทางผ่านการเรียนรู้ไปสู่การทำสวนน้ำผึ้ง "สวนเเสนหมอก"...... หนังอาจค่อนข้างเก่า เเต่นักเเสดงแต่ละคนดดยเฉพาะคุณพงษ์พัฒน์ นี่เเสดงได้เยี่ยมจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:24:57 pm โดย TEAW »

Hero Member

7. ทศพิธธรรมราชา 10 เรื่อง : บ้านของบุญเหม็น (ทาน)

หนังเรื่องเยี่ยมที่เเสดงโดย นักเเสดงต่างชาติ เยิ่นต๊ะหัว ที่รับบทบาทเป็นบุญเหม็น คนเก็บขยะสติไม่ดีไร้บ้าน ที่มาพบกับพิม นักข่าว ที่พยามตามทำข่าวของบุญเหม็นอย่างน่าสนใจ ว่าทำไมบุญเหม็นได้เงินมาถึงไม่ยอมใช้เงินเลย หนังนำเสนอมุมมองของคนที่ไม่ต้องคิดอะไรมากเเต่มีความคิด พิมเองพยายามทำเรื่องเกี่ยวกับบุญเหม็นจนวันที่บุญเหม็นจากไป พิมก็พบว่า ที่มาของการไม่ใช่เงินของบุญเหม็นคืออะไร ............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 04:25:09 pm โดย TEAW »

Hero Member

8.พรจากฟ้า GDH 2559

ใครที่เป็นแฟนคุณต้น นิธิวัฒน์ ธราธร ที่หลงใหลในเสียงเพลงจากหนังอย่าง Season Change หรือจะเรื่องคิดถึงวิทยา และ ใครเป็นเเฟนพี่เก้ง สุดยอด ผู้กำกับในดวงใจของผม อย่างหนัง ขึ้น 15 ค่ำเดือน 11 หรือ สุดยอดหนังไทยตลอดกาลอย่าง มหาลัยเหมืองเเร่ นี่ต้องไปดูครับ (จริงๆนี่มีผู้กำกับอีกสองท่านจาก เมย์ไหนกับฮอร์โมน) เพราะส่วนตัวแค่ชื่อผู้กำกับสองท่านนี้ผมก็ไปดูแล้วครับ

ยิ่งหนังได้รับเเรงบันดาลใจจากในหลวงของเรา ที่ทรงพระราชนิพนธ์เพลงไว้มากมาย คุณยิ่งต้องไปดู เพราะหนังนอกจากจะได้รับเเรงบันดาลใจจากพระองค์ท่านเเล้ว ยังสื่อถึงบทเพลงที่ผมเชื่อว่าในใจทุกคนมีเสียงเพลง ไม่ว่าจะเเนวไหนก็ตามที

ยิ่งเพลงพรปีใหม่ที่พระองค์ทรงพระราชนิพนธ์ เนื้อหาทำนองง่ายๆฟังเเเล้วเพลิน ยิ้มเเละมีความสุข อบอุ่นมากยิ่งเมื่อฟังวันปีใหม่

ผมดูเรียบร้อยละครับ ตอนเเรกอาจดูเอื่อยๆไปนิด ตอนที่สองเริ่มซึ้งกินใจ ตอนที่สามใช้ได้เลย โดยส่วนตัวหนังไม่สุดเท่าไร เเต่มันเป็นหนังที่ต้องดูครับ
เเละยิ่งเป้นหนังที่เชิดชูในหลวง คุณยิ่งต้องเข้าไปดูครับ

ดู ตัวอย่าง พรจากฟ้า

เพลงประกอบภาพยนตร์ พรจากฟ้า

กว่าจะเป็น พรจากฟ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2020, 12:31:53 pm โดย TEAW »

Hero Member

9.คุณทองแดง ดิ อินสไปเรชั่นส์ : The Inspirations   Khun Tong Dang (2015)

เป็นหนังที่นำพระราชนิพนธ์เรื่องคุณทองเเดงมาเป็นเเรงบันดาลใจในการทำหนังอนิเมชั่นเรื่องนี้ครับ

แต่จะบอกในจำนวนอนิเมชั่นไทยนั้น คุณทองเเดงมีทั้งส่วนดีเเละส่วนไม่ดีในหนังแบบสุดโต่งเลยล่ะ  เพราะมันเกือบจะดีมากถ้าคนทำตัดบางส่วนของหนังไปสักสองสามอย่าง ซึ่งผมคงไม่กล่าวยมากเท่าไร ทั้งมุกตลกบางมุก เอิ่มโฆษณาเเสดงที่นึกว่านี่เป็นหนังโฆษณา เเละมุมภาพที่ยังไม่โปรเท่าไรนักครับ

นอกนั้นถือว่าหนังสอบผ่านในระดับแบบเส้นยาเเเดงผ่าแปดกับความน่ารักที่คุณอาจไม่ถึงกับหลงรัก เเต่ดูได้สบายๆ อินในระดับหนึ่ง

ตัวหนังเเบ่งเป็นสามองค์ ในตอน หมาวัด" (Mid-Road)  คอปเปอร์เพื่อนรัก  (Little Copper) และ ทองหล่อ (Tonglor) ซึ่งทองหล่อนี่ทำได้ดีเกินสององค์แรกนะครับ แบบเหมือนคนทำคนละคนกันเลยทีเดียว ทั้งงานภาพที่ดีกว่า บทที่ดีกว่า ทำให้คนดูอินได้ลึกกว่า ซึ่งกลบอีกความพลาดของอีกสององค์อย่างสบายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2020, 12:34:36 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 30, 2024, 05:50:17 pm