หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
มีนาคม 29, 2024, 08:10:54 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีฝากรูปในเว็ปบอร์ด  (อ่าน 21222 ครั้ง)

Group: Administrator
Full Member

ส่วนหนึ่งเอามาจาก เว็ป ac108.com ครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ครับ

ac108

ก๊อปมาทั้งดุ้น บอร์ดหนังอินเดียจ้า ขอบคุณมากๆ ก๊อปมาอย่างเีดียว

มาแนะนำวิธีฝากรูปง่ายๆกันนะคะ  เพื่อที่จะเอามาโพสลงในเว็บ

เว็บฝากรูปมีด้วยกันหลายเว็บเลยค่ะ

เช่น 

photobucket
imageshack
tinypic

วันนี้จะมาแนะนำ วิธีง่ายในการ ฝากรูป และทำอัลบั้มรูปเป็นของตัวเองนะคะ

ข้อดีของการฝากรูป เป็นอัลบั้มของตัวเอง คือ

1. ใช้เก็บภาพของเราจำนวนมากๆได้
2. ถ้าไม่ต้องการให้ภาพปรากฏบนเว็บต่อ ก็สามารถลบออกได้ (อยากเอารูปออก แต่บางทีเราก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าไปโพสที่ไหนบ้างใช่มั๊ย)
3. แยกหมวดหมู่ได้ด้วย
4. เรียกใช้ได้ง่าย

ปกติก็ใช้อยู่ 3 เว็บที่บอกมาข้างต้นค่ะ แต่วันนี้เอารูปมาให้ดูเป็นเว็บ photobucket

เปิดมาหน้าแรกก็จะเป็นอย่างนี้ค่ะ
แต่เราต้องสมัครสมาชิกก่อนค่ะ แป๊บเดียวเองง่ายๆ ไม่ต้องยืนยันทางอีิเมล์ด้วย

เข้าหน้าแรก

กรอกชื่อ และ พาสเวิร์ดไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 01:07:49 pm โดย NOODLE M.D. »

---------------------------

Full Member

สมัครเรียบร้อยแล้ว ก็จะออกมาเป็นหน้านี้

รูปที่จะโพส บนบอร์ดจะใช้ IMG Code ค่ะ  คือ มีลิงค์รูปแล้วก็มี code ปิดหัวท้าย
ซึ่งในนี้มันก็ให้มาเรียบร้อบแค่ copy ข้อความ ในกล่องตรง IMG Code ไป วางบนบอร์ดได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 01:03:10 pm โดย NOODLE M.D. »

Full Member

พูดง่ายๆ คือเวลา เราโพส อยากให้มีรูป แค่ให้มี [img]  ครอบกรอปมันเท่านั้นครับ ทั้งหน้าเเละหลังครับ โดยตัวหลังจะมี  / เพิ่มเเค่นั้น

Full Member

อีกวิธีที่ง่ายในการเอารูปมาลงคือ
การดึงมาจากเว็ปอื่นเลย

เช่น เมื่อได้รูปที่ต้องการ ให้คลิกขวาไปที่รูปนั้นๆ เเล้วเลือก "คัดลอกurlรูปภาพ"

เเล้วกดที่

จะมีโค้ดขึ้นมาว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 02:23:04 pm โดย puipuipui »

Full Member

แล้วกดคลิกขวา เลือก "วาง" เเทรกระหว่าง

ก็จะได้ อักษร "https://........"
โค๊ด: [Select]
[img]https://img89.imageshack.us/img89/1737/satomi000ss3.jpg[/img]
ซึ่งพอเราเลือกตั้งกระทูก็จะได้รูป อย่างนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 02:22:21 pm โดย puipuipui »

Full Member

หรือวิธีที่ง่ายมากคือการอัพโหลดรูปจากคำว่า ตัวเลือกเพิ่มเติม เเล้วเลือกเเนบไฟล์ เลือกไฟล์ที่อยู่ในคอมพ์ แต่ก็มีการจำกัดขนาดครับ

ดังนั้นเเนะนำให้ดึงรูปจากเว็ปอื่นหรือ เลือกฝากรูปจาก photobucket มากกว่าเพราะเร็วกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 01:05:22 pm โดย NOODLE M.D. »

Full Member

นอกจากนี้เราสามารถปับขนาดรูปภาพได้นะครับ

โดยการที่เราเลือก เเก้ไขหรือ modify

เราจะเห็นโค้ดขนาดของรูป

เช่น
โค๊ด: [Select]
[img width=50 height=37]https://i395.photobucket.com/albums/pp34/kimdobox/boxtokyotowermom.jpg[/img]

Full Member

สามารถใส่แต่ width=50 อย่างเดียวก็ได้ หรือไม่ก็ height=37 อย่างเดียวก็ได้ แต่วงเล็ปปิดต้องอยู่ปิดท้าย
ตัวเลขเสมอ จะทำให้ย่อหรือขยายภาพได้โดยไม่สเกลไม่ผิดเพี้ยน

แต่มีข้อเเม้ว่า อักษรทุกตัวต้องติดกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 01:07:14 pm โดย NOODLE M.D. »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u มีนาคม 29, 2024, 08:10:54 am