หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 16, 2024, 10:16:49 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ผัดกระเพราไข่เยี่ยวม้า  (อ่าน 10906 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

บ่อยครั้งที่การเดินทางได้พาเราไปยังสถานที่ใหม่ๆ และ ลิ้มลองรสชาติใหม่ที่เราไม่เคยรู้จัก  จากที่เคยคิดว่าอาหารจานนี้รสชาติต้องเป็นแบบนี้ก็เปลี่ยนไป  เราเคยได้ลองทานผัดกระเพาะจานนี้จานจังหวัดเลยค่ะ  รสชาติจะออกจีดแต่แห้งกว่าของกรุงเทพที่เคยทานมา กลับมาก็ยังแอบติดใจจนต้องมาทำทานเองเพราะคงรอให้ได้ไปเลยอีกครั้งคงไม่ไหว  ตามเราเข้าครัวมาเลยค่ะไปดูกันว่าจานนี้ทำยังไงกัน

มาดูส่วนผสมกันก่อนค่ะ

เริ่มจากพระเอกของเรา ไข่เยี่ยวม้าค่ะ

จริงๆแล้วรสแฝงที่เราชื่นชอบอาหารจานนี้มาจากเค้าใช้พริกแห้งมาทำแทนพริกสดค่ะ  ไม่น่าเชื่อว่าแค่เปลี่ยนพริกรสชาติจะเปลี่ยนแปลงได้ถึงเพียงนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 11:56:53 am โดย TEAW »

Sr. Member

ขาดไม่ได้กระเทียม  เราเป็นคนชอบทานกระเทียมมากเลยใส่มากกว่าปกตินิดนึงค่ะ

หมูสับถ้าใครไม่ชอบจะไม่ใส่ก็ได้  แต่เราว่ามันเข้ากันดีมากๆเลยค่ะ

ใบกระเพราใส่กลิ่นหอมดับกลิ่นคาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 11:58:08 am โดย TEAW »

Sr. Member

มาลงมือทำกันดีกว่าค่ะหิวแล้ว  เริ่มจากตำพริกแห้ง  ตำยากมากเลยค่ะจริงๆใครใช้ปั่นก็ได้นะคะ  พริกแห้งเยอะๆตำละเอียดยากนิดนึง

เราใช้ประมาณนี้  รสชาติออกมาเผ็ดเพอดีกลางๆนะคะ

ตำพริกละเอียดแล้วค่อยใส่กระเทียมค่ะเพราะกระเทียมแหลกง่ายกว่ามาก 

เสร็จแล้วใส่ถ้วยพักไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:00:31 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ปลอกไข่เยี่ยวม้าของเราเตรียมไว้

เด็ดใบกระเพรารอไว้เลยค่ะ

จากนั้นตั้งไฟกลางค่อนแรงใส่น้ำมันเยอะหน่อย  เราใช้หม้อเล็กจะได้ประหยัดน้ำมันเพราะมันต้องใช้แบบท่วมๆนิดนึง

รอน้ำมันร้อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:05:55 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ลืมแจ้งวัตถุดิบอีกอย่างแป้งทอดกรอบค่ะ

จัดการเอาไข่คลุกเลยค่ะ  ตัวไข่เค้ามีความหนืดอยู่แล้วเค้าดูดแป้งง่ายมากๆ 

คลุกให้ทั่วๆแบบนี้ค่ะ

ทอดให้เหลืองกรอบเลยค่ะ

ข้อเสียของการใช้เตาไฟฟ้าคือ  ความร้อนไม่ทั่วค่ะ  ทอดทีไรสีไม่สวยคุมไฟไม่ได้เลย

ต่อจากนั้นก็ทอดใบกระเพราไว้ตกแต่งจานค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:09:25 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ทอดเสร็จพักไว้ค่ะ

ตอนนี้ไข่ทอดของเราก็หายร้อนแล้วและเซ็ทตัวเรียบร้อย  เราก็ตัดเป็นชิ้นกัน

เตรียมเครื่องเสร็จแล้ว ติดเตาตั้งกะทะ  รอกะทะร้อน  เทน้ำมันไปเลยค่ะ 3 ช้อนโต๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:11:18 pm โดย TEAW »

Sr. Member

น้ำมันร้อนเราก็ผัดพริกแห้งกับกระเทียมที่เราโขลงเตรียมไว้ให้หอมก่อนเลยค่ะ

ใส่หมูผัดให้สุก  ปรุงรสด้วย ซอสหอยนางรม น้ำปลา ซีอิ้ว กะเอารสตามใจชอบค่ะ

จริงๆแล้วต้องใส่ผลชูรสค่ะตอนนี้  แต่พอดีที่บ้านไม่มีค่ะ  เลยใส่น้ำตาลตัดรสชาตินิดหน่อยค่ะ

ชิมจนได้รสถูกใจแล้ว  จากนั้นก็ใส่ไข่เยี่ยวม้าได้เลยค่ะ คลุกไวๆเบาๆให้ตัวซอสซึม

ใส่ใบกระเพราะปิดไฟ  คลุกๆเอาขึ้นจัดใส่จานได้เลยค่าๆๆๆๆๆ   เสร็จแล้วค่ะสำหรับเมนูง่ายๆสำหรับคนโปรดไข่เยี่ยวม้าเหมือนเรา  วันนี้ลาไปด้วยรูปจานเมนูนี้ที่เสร็จเรียบร้อยแล้ว  ขอตัวไปตักข้าวสวยร้อนๆมาทานคู่ก่อนนะคะ บายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 12:13:06 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 16, 2024, 10:16:49 pm