หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 20, 2024, 08:20:01 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: แวะไปหา ปราณบุรีที่รัก  (อ่าน 11912 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

ปราณบุรีที่รัก

ปราณบุรี pantip , ตลาด อาหารทะเล ปราณบุรี , ตลาดรถไฟปราณบุรี , ตลาดสดปราณบุรี , ตลาดเช้า ปราณบุรี , ตลาดนัดปราณบุรี , ถนนคนเดินปราณบุรี เปิดวันไหน , ตลาดปากน้ำปราณ , ตลาดนัด ข้าง โลตัส ปราณบุรี , ถนนคนเดินปราณบุรี pantip , ถนนคนเดินปราณบุรี  พันทิป , ถนนคนเดินปราณบุรี  พันทิบ , ปราณบุรี wongnai , ปราณบุรี พันทิป , ปราณบุรี พันทิบ , ปราณบุรี วงใน , ปราณบุรี ที่พักติดทะเล , ปราณบุรี ที่เที่ยว , เที่ยวปราณบุรี pantip , ปราณบุรี จังหวัด , ทะเลปราณบุรี ที่ไหนสวย , เที่ยวปราณบุรี pantip 2015 , ที่เที่ยวปราณบุรี pantip 2015 , ทริป ปราณบุรี pantip , ปราณบุรี pantip รีวิว , เที่ยวปราณบุรี ไม่มีรถ pantip , เที่ยวปราณบุรีแบบประหยัด , ร้อยแปด พัน เก้า ปราณบุรี pantip , ถนนคนเดินปราณบุรี pantip , ป้าเอื้องป้าอิ้ง อำเภอ กุยบุรี ประจวบคีรีขันธ์ , เจ๊เอื้อง เจ๊อิ้ง ปูเป็น , ร้าน อร่อย ปราณบุรี pantip , ป้าเอื้องป้าอิ้ง pantip , เจ๊เอื้อง เจ๊อิ้ง ปูเป็น , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  wongnai , ป้าเอื้องป้าอิ้ง วงใน , ป้าเอื้องป้าอิ้ง พันทิป , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  พันทิบ , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  อร่อยไหม , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  มีที่จอดรถไหม , ป้าเอื้องป้าอิ้ง วิธีไป , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  map , ป้าเอื้องป้าอิ้ง แผนที่ , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  ที่จอดรถ , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  จอดรถ , ป้าเอื้องป้าอิ้ง เมนู , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  เมนูแนะนำ , ป้าเอื้องป้าอิ้ง  จานเด็ด , บ้านปาล café  อำเภอ กุยบุรี ประจวบคีรีขันธ์ , ร้าน อร่อย บ้านปาล café  pantip , บ้านปาล café  pantip , บ้านปาล café   wongnai , บ้านปาล café  วงใน , บ้านปาล café พันทิป , บ้านปาล café พันทิบ , บ้านปาล café อร่อยไหม , บ้านปาล café มีที่จอดรถไหม , บ้านปาล café วิธีไป , บ้านปาล café map , บ้านปาล café แผนที่ , บ้านปาล café ที่จอดรถ  บ้านปาล café  จอดรถ ,  บ้านปาล café เมนู ,  บ้านปาล café เมนูแนะนำ , บ้านปาล café จานเด็ด , บ้านปาลกาแฟสด อำเภอ กุยบุรี ประจวบคีรีขันธ์ , ร้าน อร่อย บ้านปาลกาแฟสดpantip ,บ้านปาลกาแฟสดpantip , บ้านปาลกาแฟสดwongnai ,บ้านปาลกาแฟสด  วงใน , บ้านปาลกาแฟสด พันทิป ,บ้านปาลกาแฟสด พันทิบ ,บ้านปาลกาแฟสด อร่อยไหม , บ้านปาลกาแฟสด มีที่จอดรถไหม ,บ้านปาลกาแฟสด วิธีไป , บ้านปาลกาแฟสด map ,บ้านปาลกาแฟสด แผนที่ , บ้านปาลกาแฟสด ที่จอดรถ  , บ้านปาลกาแฟสด จอดรถ ,  บ้านปาลกาแฟสด เมนู ,  บ้านปาลกาแฟสด เมนูแนะนำ , บ้านปาลกาแฟสด จานเด็ด

วันนี้จะพาเพื่อนๆไปชิมของอร่อยที่ปราณบุรีกันค่ะ  ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ค่อยจะมีรูปมาฝากเยอะ  เหตุเพราะการไปเที่ยวครั้งนี้คือ  ไปกินกับไปนอนลูกเดียวเลยค่ะ   เห็นวีนัสเที่ยวเก่งอย่างนี้  สารภาพเลยว่ากลัวแดดมากกกกกกก  ที่ไหนแดดแรงๆวีนัสนี่อยู่แต่ในห้องออกมาอีกทีเย็นแล้ว 5555555 

ปราณบุรีเป็นเมืองที่เงียบๆบางครั้งก็ดูแอบเหงา  แต่สำหรับเราที่รักความสงบเป็นชีวิตจิตใจแล้ว  ที่นี่คือสวรรคบนดินของเราเลยล่ะ   วันๆไม่ทำอะไรหรอกค่ะ  เช้าๆหากาแฟดื่ม  ปั่นจักรยานไปเรื่อยๆแดดมาเมื่อไหไร่ก็หลบเข้าโรงแรม

เพื่อนหลายๆคนของเราชอบหัวหิน  แต่สำหรับเรากลับถูกชะตากับปราณบุรีซะมากกว่า  ดูสิคะสงบและสวยขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 05:53:21 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มื้อเช้าที่ชายหาดไม่มีอะไรขายมากมีเพียง  หมูปิ้งข้าวเหนียว (ซึ่งอร่อยมากกกกแนะนำให้ลอง)  โจ๊ก  และ กาแฟสำเร็จรูป

มื้อนี้เราอยากลองนั่งที่ชายหาดเลยเลือกร้านริมหาด  แต่ร้านเด็ดจริงๆอยู่อีกฝั่งค่ะ  เราคิดว่ามีร้านเดียวคือ  ปั่นจักรยานไปเรื่อยๆร้านจะเป็นบ้านไม้เป็นหลัง  มีสนามหญ้าให้จอดจักรยานและรถได้  ที่นี่เด่นตรงเค้าทอดปาท่องโก๋เองร้านอื่นรับมาขาย  มีที่นั่งเยอะ  คือดีสุดของแถวนั้น  รสชาติบ้านๆแต่ปาท่องโก๋ร้อนๆก็ทำให้ฟินได้

โจ๊กที่นี่เป็นแบบบ้านๆ  แต่ก็อร่อยดีเหมือนกัน  ประมาณ Homemade

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:02:13 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ทอดมาร้อนๆใส่ตระกร้า

จิ้มนมข้นหวานฟินนนนนนนนนนน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:03:09 pm โดย TEAW »

Sr. Member

อีกที่ๆอยากแนะนำ  ถนนคนเดิน ตลาดเก่าปราณบุรีค่ะ   มีจัดทุกวันเสาร์ค่ะ  ตลาดนี้เก่าถึง 200 ปีมาแล้ว  จึงมีบางร้านที่ยังคงบ้านเก่าๆมาดัดแปลงเป็นร้าน  อย่างร้านนี้ โปรดปราณ  ขายเครื่องดื่มและ ปาท่องโก๋ย่างราดนมข้นหวาน  ร้านสวยน่านั่งค่ะ

ที่นี่อาหารขายเยอะมากๆ  มีที่นั่งให้นั่งทานเลยค่ะ  ทะเลทอด ก๋วยเตี๋ยว หมูกะทะ ผัดไท ของทอด ของย่าง  วันไปมีน้องๆมาตั้งวงร้องเพลงหาทุนการศึกษาอีกด้วย

บัวลอยเจ้านี้ก็ใช้ได้  คืออาหารที่นี่มีอร่อยและใช้ได้  ไม่มีแบบแย่มากๆ  อย่างบัวลอยก็ทำอร่อยกว่าหลายเจ้าที่กรุงเทพซะอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:04:19 pm โดย TEAW »

Sr. Member

กลัวอ้วนของยำก็มีค่ะ

มันฝรั่งเจ้านี้่ไม่กรอบมาก  แต่มันกรอบนอกนุ่มใน  ที่สำคัญทอดร้อนๆทานตอนร้อนๆนี่แหละอร่อยสุด

แต่ที่เด็ดสุดคือเจ้านี้  เดินเข้ามาในตลาดนิดเดียวร้านอยู่ต้นๆปากซอยซ้ายมือ  ร้านขายไส้ย่าง  หมูย่าง  อร่อยมากกกกทั้งสองอย่าง  อันนี้คือทำเป็นแจ่ว  แนะนำที่สุดในสามโลก  ใครมาที่นี่ต้องขอร้องให้มาลอง  ไส้ย่างที่นี่นุ่มมากย่างมาพอดี  ปรุงรสก็แสนอร่อย   ยิ่งหมูย่างนะหมักมาดีย่างมานุ่มรสเข้าเนื้อไม่ต้องจิ้มก็อร่อย  ยิ่งจิ้มยิ่งเด็ด!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:05:25 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ขอแนะนำร้านอาหารกันบ้าง   ร้านนี้เลยค่ะ  ร้านป้าเอื้องป้าอิ้ง  อร่อยมากๆเลยค่ะ   จานนี้ปลากระพงทอดน้ำปลาทอดมาแห้งกรอบราดน้ำปลามาอร่อย  แถมยำมะม่วงมาด้วยทำได้มาตรฐาน  ส่วนจานหลังข้าวผัดทำมาอร่อยมากๆ

จานนี้หอยแมลงภูนิวซีแลนด์ผัดฉ่า  ผัดมากับยอดมะพร้าวอ่อน  อร่อยมากกกกผัดมาแห้งๆยอดมะพร้าวก็อ่อนมากๆ (ปกติจะเกลียดยอดมะพร้าวเพราะทำมาแข็ง)  จานนี้หมดภายใน  เออก็พอถ่ายรูปเสร็จก็หายไปเลย 5555

หอยเชลอบเนย  จานนี้มางงๆว่าทำไมมันดูไม่มีอะไรเลยแบบนี้  มาแบบสดๆจืดๆ  คิดว่าเอาไปผัดอย่างอื่นน่าจะอร่อยอยู่  จานนี้พอจิ้มน้ำจิ้มซีฟู้ดก็อร่อยมากเพราะหอยสดค่ะ  แต่ตัวมันเองไม่ผ่านเพราะจานมาจืด  งงเลย

มาเพราะจานนี้  มีจานปูที่ไหนเจอวีนัสที่นั้น  จากนี้คือจานเด็ด  เขียวหวานปู   ปูมาแน่นมากกกกกกล้นน้ำข้นๆไม่เผ็ดกลมกล่อม  คือปกติจะชอบอาหารรสจัดจ้านแต่สำหรับน้องปูของหนู  เราชอบให้มารสอ่อนค่ะเพราะมันจะไม่กลบรสหวานของปูหมด  จานนี้ทำมาดีมากกกกจริงๆเนื้อปูมาหวานมาก  แกงที่ข้นทำให้ได้รสปูเต็มปากเต็มคำ

ความอร่อย   8/10 
รสชาติ       8/10
วัตถุดิบ      8/10
คุ้มค่าเงิน    9/10

ป้าเอื้องป้าอิ้ง
ต.สามร้อยยอด จ.ประจวบคีรีขันธ์ ปราณบุรี ประจวบคีรีขันธ์ 77120
tel ต.สามร้อยยอด จ.ประจวบคีรีขันธ์ ปราณบุรี ประจวบคีรีขันธ์ 77120
hour   11:00 - 20:00
มีที่จอดรถหน้าร้านค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:07:00 pm โดย TEAW »

Sr. Member

หาของหวานล้างปากกันดีกว่าค่ะ  จากร้านป้าเอื้องป้าอิ้งขับไปไม่ไกลเลยค่ะ  10 นาทีก็ถึง  ร้าน บ้านปาล Cafe  นี่วิวจากหน้าร้าน  ร้านเป็นเรือนไม้ไม่มีแอร์  ง่ายๆแต่วิวหลักล้านเลยทีเดียว  แนะนำให้มานั่งกินบรรยากาศกันค่ะ (เรามีร้านเค้กในใจอีกร้านแต่อยู่คนละทริปขอหารูปก่อนนะคะ  ติดไว้ก่อน อิอิ)

ร้อนๆน้ำปั่นสิคะ  แก้วนี้กาแฟปั่นทำมาโอเคมาตรฐาน

รสปกติ

ชอบแก้วนี้ค่ะ  มะนาวปั่นชื่นใจดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:08:43 pm โดย TEAW »

Sr. Member

เค้กช็อกหน้านิ่ม  มามาตรฐานค่ะ

เราชอบจานนี้ค่ะ  บานอฟฟี่  มาอร่อย  กล้วยสุกพอดี  รสชาติดีสดชื่น

รสชาติไม่ได้แย่นะคะ  ถ้าเทียบกับราคาก็ใช้ได้เลย  แต่พอดีว่าเราค่อนข้างชอบขนมที่ทำมาจากวัตถุดิบพรีเมี่ยมหน่อย  ต้องเข้าใจร้านแบบนี้คนมาทานก็ไม่ได้เยอะ  ขายแพงก็ไม่ได้  ถ้าใครอยากทานขนมเวลามาปราณบุรีเราแนะนำที่นี่ค่ะ  อาจจะร้อนหน่อยเพราะไม่มีแอร์ 
ความอร่อย   6/10 
รสชาติ       7/10
วัตถุดิบ      6/10
คุ้มค่าเงิน    8/10

บ้านปาล Café
3ม.9 ต.สามร้อยยอด อ.สามร้อยยอด จ.ประจวบคีรีขันธ์
tel    0818564329
มีที่จอดรถ  จอดหน้าร้านริมทางค่ะ

จบแล้วค่ะสำหรับทริปนี้  แต่จริงๆที่เที่ยวปราณบุรียังมีแนะนำนะคะไว้จะมารีวิวอีกค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2020, 06:11:27 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 20, 2024, 08:20:01 am