หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 26, 2024, 11:19:41 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จัก เข้าใจ รวมรีวิว ของเล่น Statue props แต่ละยี่ห้อทั้ง "หายากและไม่ยาก"  (อ่าน 193456 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
ขาย ขาย มารู้จัก เข้าใจ รวมรีวิว ของเล่น โมเดล props แต่ละยี่ห้อทั้งหายากและไม่ยาก ที่ไหนดี XM studios ไทย วิธีเลือกซื้อ มาสเตอร์ เรปพริก้า มาสเตอร์ เรพิก้า ขายที่ไหน รุป ปลากรอบ ขาย Cinemaquette ,Tsume art ,tsume hqs , tsume statue , tsume for sale , ขาย tsume art , Tsume naruto sale sell , tsume one piece ,by tsume ,ขาย tsume ,magneto on throne , iron studios marvel ironman captain america , ant man  , Hottoys , ของเล่น หายาก , ของเล่น สะสม ญี่ปุ่น ของเล่นสะสม โมเดล ,  ประวัติ ,ของเล่นสะสมมือสอง  ,  การค้นหาที่เกี่ยวข้องกับ ของเล่น สะสม ญี่ปุ่น ขาย ของ สะสม ญี่ปุ่น , ของ สะสม จาก ญี่ปุ่น , ของเล่นญี่ปุ่น แปลกๆ , ของเล่นญี่ปุ่น แปลก , ของเล่นฮิต ญี่ปุ่น ของเล่น ที่ญี่ปุ่น ,ของเล่นญี่ปุ่นที่นิยม , ของเล่นน่าสนใจ  , การค้นหาที่เกี่ยวข้องกับ ของเล่นน่าสนใจ การค้นหาที่เกี่ยวข้องกับ ของเล่นฮิตๆ , ของเล่น ที่ นิยม , ของเล่นฮิตๆ , ของเล่นฮิต อเมริกา , ของเล่น ฮิตที่สุด  ของเล่นฮิต 2015 ของเล่นฮิต ญี่ปุ่น ของเล่น ฮิต ใน ไทย ,ของเล่น แปลก ๆ จาก ญี่ปุ่น 18 , ของเล่น ที่ กํา ลัง ฮิต 2015 2016 2017 2018 , ของเล่นฮิตๆ , ของเล่นฮิต 2015 2016  2017 , ของเล่นสุดฮิต 2015 2016 , ของเล่น ฮิต ญี่ปุ่น ของเล่น กำลัง ฮิต ใน ตอน นี้ , palpatine on throne , Doctor doom on throne , Predator maquette ,  Master replicas , millenium falcons , ATAT walker , ZORO ZOLO tsume , Usopp ussop Tsume  , Customs statue , CUstom , งานปั้นสวยๆ งานปั้น หายาก , ซื้อขาย งานปั้น ,SIDESHOW, Comiquette , maquette , premium format , sideshow , Bust , Head , Polystone  , Mixed Media Statue ,  collectable , sideshow weta , sideshow exclusive , sideshow statue , Life size bust statue , Attakus , HCG  ,  Gentle Giant , 1 :1 , 1 : 2 , 1/3  1/10 1: 6 , 1 / 4 , custom made figure model , sideshow PREMIUM FORMAT Figure , diorama , CINEMAQUETTE , ENTERBAY , medicom  , Three A < 3A > ,  ขาย รีวิว Sideshow Collectables , Prop. Replica , Master replica , Museum Replica , neca statue , ของเล่นหายาก , ของเล่นน่าสะสม เอเลี่ยน พรีเดเตอร์ ,Ultimate  very rare rare figure , limited edition , jurassic park sideshow , jaws sideshow bruce maquette , star trek sideshow , star wars sideshow , predator sideshow , XM stidios , Imaginarium Art , งานปั้น  , Hottoy ,alien sideshow , lord of the ring sideshow , LOTR , ของเล่น bandai japan , ของเล่น cars ,  Chogokin  Robot , MASUDAYA , ของเล่น เเพง ราคาเเพง ,  Legendary Scale Figure , Lord Of The Rings United Cutlery Shards Of Narsil , Yoda star wars life size bust head  , Weta Lotr , Weta hobbit , weta statue , Chronicle collectibles , UC , EFX collectibles , EFX Star wars , EFX star trek , พิพิธภัณฑ์ของเล่น ,Cinemaquette , Elite Creature Collectibles , Master replicas , efx , Cool Props  , Chronicle Collectible ,  Sideshow Collectibles  , R John wright Studio , Toynami , Iron Studios , TSUME ART , First4figure , Weta , HCG ,  Prime 1 Studios  ,  Danbury mint , Beast kingdom , Gaming Head , Code3collectible , Pop Culture Shock , Quarantine Studio , Imaginarium Arts  , XM Studios , Yamato , Infinity Art , Entertainment Factory  , ARH Studio , Blitzway , Knucklebonz ,
 Electric Tikki  , Studio OXMOX  , Bowen Designs  , MRC Studio ,  VKH Studio , dragonball z , goku , vegeta ,  UC Studio ,  Studio Ghibli ,  Bandai , Syco collectibles ,  WDCC , McFarlane Toys , Disney Archieves , DC Direct , Kotobukiya  , Geek N Freak Toyz , King Arts , Tweeterhead  , 3A  , Gentle Giant  ,  Attakus , PrototypeZ , Hottoys , kinetiquette , icon , Beast kingdom , Gaming Head , Pop Culture Shock , Quarantine Studio , Imaginarium Arts , Yamato , Infinity Art , Entertainment Factory  ,  ARH Studio . Electric Tikki  , Bowen Designs  , MRC Studio , VKH Studio , UC Studio , Studio Ghibli  , Bandai , Syco collectibles , McFarlane Toys  , Disney Archieves , DC Direct , Kotobukiya , Geek N Freak Toyz , Tweeterhead  , 3A , PrototypeZ , Hottoys , Side show

จริงๆจะเรียกกระทู้นี้ว่าภาคย้อนต้นเเต่เป็นภาคสองก็ได้นะครับ เพราะภาคหนึ่งผมเขียนเมื่อหกปีก่อนได้มั้ง สามารถตามอ่านไ้ด้ที่

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=174.0
หัวข้อ: 50 ของเล่น ของสะสมจากหนัง ภาพยนตร์ การ์ตูน (หายาก-ไม่ยาก) ที่น่าสะสม my toy collection

หัวข้อเพิ่มเติมดูได้ในห้อง  Entertainment & Sport
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=5.0

****ก่อนอ่านผมบอกก่อนว่าเป็นความเห็นเฉพาะตัวของผม ผมก็เหมือนคนทั่วไป มีชอบ ไม่ชอบอะไรที่ต่างกับคนอื่น ผมชอบงานจากหนังภาพยนต์ และงานปั้น กับยานเป็นหลัก................ และผมเป็นคนเก็บของรุ่นเก่าๆสมัย ไทยดีวีดีด้วยซ้ำ................................... เพราะฉะนั้นงานใหม่ๆกับพวกงานคอมมิคผมนี่ไม่ชอบเลย ..........................ดังนั้นคะเเนนในใจคุณกับใจผมไม่มีทางเหมือนกันเเน่นอนครับ****

ผมอยากทำกระทู้นี้เพื่อเเนะนำ ให้คนทั่วๆไปได้รู้จักของเล่น โมเดล ที่เรียกว่า statue กันครับ เพราะผมว่าหลายๆคนจะไม่เข้าใจมันว่าคืออะไร ต่างกับ figure หรือ โมเดลอื่นๆยังไง ทำไมมันราคาสูงกว่าของเล่นโมเดลทั่วไป และมีวิธีเลือกอย่างไร รวมถึง บริษัทผลิตยี่ห้อไหนเป็นยังไง ในกระทู้นี้มีบอกหมดครับ 

ก่อนอื่นต้องเเนะนำตัวก่อนว่า ทำไมถึงมาอยู่ในโลกของเล่นได้ และจะบอกว่าคุณไม่ต้องมีเงินตอนนี้ก็ได้ เพระสมัยก่อนผมก็ไม่มีเงินซื้อเหมือนกัน555 หรือยังไง ถ้าไม่ซื้อก็ยังสามารถมาดูรูปในรีวิวนี้ได้ครับ ผมจะทำให้ดีที่สุด

เดิมทีนี่ผมเริ่มสะสมของเล่นมาตั้งเเต่ปี 2006 ครับ บังเอิญไปเจอเวปไซด์ DVD ที่มีคนมารีวิวของสะสม เป็นงานปั้น ที่เราเรียกว่า statue ตอนนั้นผมตื่นตาตื่นใจมาก

เเต่ด้วยเงินและภาระหลายอย่างทำให้ผมนั้นสามารถซื้อ ของเล่นเหล่านี้ได้ราคาจำกัด แม้ทางบ้านคุณพ่อคุณเเม่จะมีเงินมากแต่ตั้งเเต่ผมเรียนจบผมไม่เคยขอท่านสักบาท ซื้อบ้านรถทุกสิ่งด้วยตัวเองล้วนๆ เลยลำบากใจในการซื้อจะซื้อแต่ละชิ้นมากๆ

จำได้ต่อมา มาพบเวป siamreplicas ซึ่งต่อมาเปลี่ยนเป็น siamcollector ที่มีนักสะสมมารีวิวกัน ผมนี่แอบดูมองตาปริปๆ แบบนะเราไม่มีเงินที่สามารถจะเจียดมาซื้อได้มากมาย ในห้องเขามีห้องขายของ ผมนี่เลือกซื้อได้เฉพาะตัวหลักพันหรือหมื่นต้นๆเท่านั้นเอง ก็มันไม่มีเงินนี่หว่า 555

ยังจำได้อีกเหตุการณ์ว่ามีโอกาสไปซื้อของเล่นกับท่านนึง คนขายท่านก็กรุณาพาผมไปบ้าน เราเเบบเห็นบ้านเขานะ โอโห้ ของเล่นทำไมมันมากมายขนาดนั้น พอมองไปเห็น Superman Cinemaquette มันตัวใหญ่มากเเละสวยด้วย เเต่พอรู้ราคานะ เฮ้อ ปลงครับ ไม่มีปัญญาในตอนนั้น แต่ก็บอกกับตัวเองนะ เดี๋ยวมีเงินจะซื้อเจ้า Cinemaquette ยกเซ็ตให้ได้เลย

ต่อมาพอเริ่มมีเงินมากขึ้นก็ไล่ซื้อเองทาง ebay และเเล้วจังหวะชีวิตหรือที่เราเรียกกันว่าโชคชะตามันก็มาจริงๆ ชีวิตมันดีขึ้นเเบบเฮ้ย ไม่น่าเชื่อว่าเราจะมาถึงจุดนี้โดยไม่ขอพ่อเเม่สักบาทได้เลยเเฮะ ใช่ครับ...............ชีวิตคนเรามันเเปลก บทจะลงมันก็ลง บทจะขึ้นมันก็ขึ้นครับ

................ณ วันนี้ผมมี Cinemaqutte ครบทุกตัว ส่วนใหญ่มีสองชุด และบางตัวมีสามชุดอย่าง predator (แกะมาสอง นอนกล่องอีกหนึ่ง) ......ผมเชื่อว่ามี cinemaquette ตัวนึงมันก็เจ๊งมาก เเต่มีหลายตัวหลายชุดสิโคตรเจ๊ง (คืออารมณ์แบบเก็บกดว่างั้น) ..........หรืออย่างตัว GUYVER CINEMAQUETTE <ECC> ผมก็ซื้อมา 4 หัวมันเลย.........

ผมเลยอยากมารีวิวของเล่นเท่าที่ทำได้ ให้ความรู้คนสะสม เเม้ผมเองจะไม่มีความรู้มากมายก็ตาม แต่การเขียนในกระทู้ผมว่ามันอ่านง่ายกว่าใน facebook เพราะเฟสถ้าไม่ปักหมุดมันก็ตกลงไปเรื่อยๆ เเถมบางคนอาจค้นไม่เจอเพราะกลุ่มในเฟสส่วนใหญ่ใช้ลักษณะกลุ่มปิด ผมอยากให้คนทั่วไปที่ไม่ต้องมีเฟส ได้รู้จักและรักการสะสม

ปล. ราคาโมเดลที่ผมอ้างอิงจะอ้างจาก Ebay เป็นหลักนะครับ เพราะ 95% ของของเล่นส่วนใหญ่ผมซื้อจาก ebay มีน้อยมากที่จะซื้อในไทยครับ เพราะผมเองเพิ่งรู้จักการพรีออเดอร์ในไทยเเค่ 8 เดือนเอง แต่ก็ยังชอบซื้อของทางอีเบย์ แม้ว่าราคาในอีเบย์นั้นมักแพงกว่าราคาในไทยเล็กน้อยถึงมากก็พบได้ครับ เเต่ไม่เคยพบเห็นว่าถูกกว่าในไทยครับ 555    การที่ผมชอบซื้อของจากอีเบย์มากกว่าพรีออเดอร์ เพราะมันได้ของเลยขี้เกียจรอครับ

(ความเห็นของผมที่เปรียบเทียบของเป็นรถยี่ห้อต่างๆนี่ คือไม่ได้จะไปดูถูกยี่ห้อใดๆนะครับ เเต่จะเปรียบเทียบให้เห็นถึงราคา กับความหายากในตลาดมากกว่านะครับ ผมว่าการเปรียบเทียบกับรถมันเห็นภาพได้ง่ายกว่าเยอะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:08:55 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/

ปัจจุบัน
ผมมีงานปั้นของ CINEMAQUETTE และ ECC ประมาณ 40 ตัว (มีมีเบิ้ลซ้ำสอง ซ้ำสาม-สี่ตัวด้วยสิ)
มีงาน WDCC กับ Disney Archieves ประมาณ 50 กว่าชิ้น
งาน WETA ประมาณ 80-90 ชิ้น
งาน United Cutlery ประมาณ 30 ชิ้น

งาน Sideshow ที่เป็นงานปั้น Statue ประมาณ 350 ชิ้น
งาน Master replicas กับ EFX ประมาณ 40 ชิ้น
งาน TSUME ประมาณ 40 ชิ้น

นอกนั้นก็ประปรายทั้ง Gentle Giant Attakus งาน Custom งานอื่นๆ เดี๋ยวลองมาดูกัน

แต่ผมเองคงรีวิวได้ไม่หมดแน่นอนครับ เพราะเยอะมาก เเต่จะเอาตัวหลักๆที่คุณควรรู้จัก หรือตัวแปลกๆ งานแรร์ๆๆ ที่บางตัวเมืองไทยมีเเค่ตัวเดียว หรือทั่วโลกมีแค่ 5 ตัว มาให้ดูกันครับ ค่อยๆลง ว่าจะกลับมาเขียนใหม่จริงๆจังๆละครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:16:29 pm โดย TEAW »

Hero Member

ก่อนอื่นต้องมาเข้าใจงานปั้นของเล่นกันก่อนครับ ว่าศัพท์นั้นเขามีอะไรบ้าง เเละบริษัทที่เขาผลิตมาขายนั้นมีอะไรเช่นกัน

เริ่มที่คำศัพท์ ผมคงไม่เขียนว่าที่มาที่ไปเป็นภาษาฝรั่งเศส เดิมที่ใช้เรียกนั่นนี่โน่น ผมว่าเยิ่นเย้อ เเต่คงมีเกร่นบ้างเเล้วอธิบายเข้าไปเลยว่าทางคนสะสมเขาไว้เรียกอะไรไปเลยครับ

STATUE คำนี้จะเขียนมี S หรือไม่มีก็ไม่มีใครว่านะครับ มันหมายถึงงานปั้นครับ อาจทำจากเรซิ่น polystone หรือวัสดุอะไรก็ได้ ไม่ได้เจาะจงหรือห้ามครับ และก็ไม่ได้เจาจงว่าจะขยับได้หรือไม่ได้ เเต่โดยทั่วไปมันขยับได้น้อยมากๆ และส่วนมากขยับไม่ได้นะครับ

MAQUETTE หมายถึงของปั้นของตั้งโชว์ (เดิมทีมาจากภาษาฝรั่งเศสใช้เรียกของที่ทำออกมาเป็นต้นเเบบ สำหรับโมเดลงานปั้นชิ้นใหญ่ๆ) แต่สำหรับของเล่นนั้น มันหมายถึงของเล่นหรือโมเดล statue ที่ออกแบบมาจากภาพยนตร์หรือการ์ตูนอนิเมชั่น บางประเภทครับ ที่ใช้ในทางภาพยนตร์ เพื่ออ้างอิงการถ่ายหนังหรือภาพยนต์ว่า เอานะ จะทำแบบนี้นะ เห็นด้วยไหมก่อนจะสร้างเป็นหนังนั่นเอง   เช่น จากหนังไออนแมน จาก หนังอนิเมชั่น wall-e

COMIQUETTE หมายถึงของปั้นของตั้งโชว์หรือโมเดล statue แบบ Maquette นั่นล่ะ เเต่ เอาแบบมาจากการ์ตูนคอมมิคร์ล้วนๆพวกการ์ตูนในหนังสือมาเวลล์นั่นล่ะครับ แต่ปัจจุบันเหมือนคำนี้้้้้ไม่ค่อยได้ใช้่กันละครับ

Premium Format หรือ PF เป็นคำเรียก "รุ่น"ของ บริษัทผลิตของเล่นที่ชื่อ SIDESHOW เขาไว้เรียกรุ่นของเล่นที่มีขนาด 1/4 (เช่นของจริงใหญ่ 40 เซน ของเล่นจะย่อมาเหลือ 10 เซน ครับ) เเต่ก็มีบางรุ่นที่ไม่ได้มีขนาด 1/4 แบบจริงๆจัง ที่เราเรียกว่า over หรือ  under scale บ้างก็พบนะครับ

legendary scale figure <LSC> คำนี้นี่เป็นคำกว้างครับ เดิมนี่เขาใช้เรียกงานปั้นที่มีขนาด 1/2 แต่ก็พบว่ามันไม่เป็นเช่นนั้นเสมอไป เพราะอย่าง งานปั้น Neytiri LSC มันไม่ใช่ 1/2     นะครับ มันประมาณ 1/3-1/4 เท่านั้นเอง

Life Size หมายถึง งานที่มีขนาดเท่าของจริงเลย อาจทำมาเป็น statue คือทั้งตัว หรือ Bust คือเอาแค่ส่วนหัวถึงราวนม (หลังๆอาจพบต่ำกว่าราวนมได้นะครับ มีทั้งวัสดุหลากหลายมาก ในการปั้นครับ ทั้งเรซิ่น ผม เส้นด้าย เหล้กพลาสติก พีวีซี

Silicone มันก็เหมือนซิลิโคนที่เราเห็นทั่วๆไปนั่นล่ะครับ เป็นวัสดุที่ปัจจุบันนำมาทำของเล่นในงานปั้น เพราะสัมผัสมันได้เหมือนจริง พบได้ในงาน custom และงานของบริษัท Cinemaquette กับ ECC ครับ สามารถฝังขน ผม ลงในงานได้เลย แบบดีงามมากมาย

เเต่ข้อเสียคือเหนียวง่าย เขาจึงต้องมีแป้งพิเศษที่เอาไว้โปะครับ ปกตินั้นเดิมทีบอกว่าต้องโปะทุกเดือน แต่ปัจจุบันไม่เชื่อเช่นนั้น เพราะพบว่าถ้าไม่เอามือไปสัมผัสมันเเล้วนี่ สี่ห้าเดือนโปะทีก็ยังปกติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:28:34 pm โดย TEAW »

Hero Member

Props หมายถึงงานที่ทำจากแบบของที่ใช้ในหนังเช่น ปืน หมวก ดาบ ยาน ที่เด่นๆเป็นของเทพๆเลยคือของ Master Replicas และ EFX และอาจเป็นหนังสือ กล่อง  ด้ามไม้เท้า กระดาษ และอะไรก็ได้นะครับที่ใช้ในหนัง

งาน Custom หมายถึงงาน ที่ทำโดยลุกค้าสั่งเอง ปั้นเอง หรือสตูดิโออออกเเบเองปั้นเอง มักไม่มีลิขสิทธิ์ใดๆ อย่างในรูปคือผมเจองานที่เขาทำเรือจมใต้น้ำ เลยได้สั่งงานคล้ายกันแบบใรูปขึ้นมาครับ

บางครั้งงานคัสตอมนั้นทำแบบจำนวนจำกัด เช่นอย่าง ATAT WALKER ในรูปใช้โมลเดียวกับ ของ Master replicas เอาทำใหม่ ทำจำกัดแค่ สี่ชิ้นในโลก แบบคนทำอารมณ์โคตรศิลปิน 555

Silver Screen Edition เป็นรุ่นที่ทำโดยสตูดิโอบางชนิด เป็นงานขาวดำ ไม่ได้ลงสี เเต่ลงสีขาวกับดำ และเทา มักทำในกรณีของงานที่เป็นหนังขาวดำยุคเก่ามาก่อน

Mixed Mediaเป็นชื่อการทำงานของ บริษัท Pop Culture Shock แต่ปัจจุบันใช้เรียกงานที่ใช้วุสดุหลายๆอย่างในการสร้างดมเดลขึ้นมา เช่นมีกระดาษ ผ้า เหล็ก เรซิ่น ด้าย ผสมกันหลายอย่างมาก

ENVIRONMENT เป็นคำเรียกการสร้างงานโมเดล ที่อิงแบบมาจากสถานที่ วิว ตึก วัง ป่า ภูเขา     สถานที่ในยาน

Studio Scale เป็นคำเรียกการสร้างงานที่ใช้ขนาดเดียวกับที่ใช้ในหนัง หรือลอกแบบมาจาก สตูดิโอหนังที่มอบแบบเเปลนมาให้บริษัทผลิตโมเดลทำออกมา จริงสมจริงมากๆ

Desktop Sculpture หมายถึงงานขนาดเล้กที่ปั้นมาเพื่อตั้งโต๊ะมักขนาดไม่เกิน 12 นิ้ว

artist proof เป้นคำเรียกงานปั้นที่ศิลปินปั้นงานหรือควบคุมงาน ได้ตรวจเช็คเองเเละมอบลายเซ็นการันตีผลงานไว้ให้ เเต่ละงานปั้นที่อาจมี 1000 ชิ้น มักมี งาน artist proof  หรือ AP ไม่เกิน 5 -10 ชิ้น เท่านั้น

Screen (Scence) Used หมายถึงของที่ใช้ในการถ่ายทำในหนังจริงๆ อาจนำออกมาขายทั้งชิ้นหรือ หั่นเเบ่งส่วนมาขายเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยกันเลยครับ เช่นจากในรูปเป็นชิ้นส่วนดาวมาณะ ที่ในหนัง สตาร์วอร์ภาคแรก ปี 1977 แล้วตัดเเบ่งมาประมูลขาย 12 ชิ้นครับ................ปล พวกนี้ต้องมี Certificate of Authentics นะครับ หรือเราเรียกย่อๆว่า COA ไม่งั้นเชื่อถือไม่ได้ครับผม

Prototype หมายถึงงานต้นแบบที่ปั้นขึ้นมาเพื่อโฆษณา หรือโชว์ หรือในบางครั้งหมายรวมถึงงานที่ปั้นมาจำนวนหนึ่งเพื่อให้ทีมงาน <Crew> ได้เป็นของที่ระลึกครับ มีทั้งที่ลงสีและไม่ลงสี (ที่เราเรียกว่างานดิบ) ด้วย

Scale  หมายถึง ขนาดที่เป็นอัตราส่วนครับ มักใช้คำบอกอัตราส่วนไปเลย เช่น 1/3 ขนาดของโมเดลนั้นเป็น 33.33% ของขนาดจริง ,1/4 ก้็เป็น 25% ของขนาดจริง 1/1 ก็หมายถึงเท่ากับขนาดจริง  .... ในบางครั้งคำว่าอัตราพวกนี้มักจะรู้กันด้วยชื่อครับ เช่น Premium format มักเป็กนขนาด 1/4 , life-size คือ 1/1 , legendary scale มัก 1/2 บางครั้งก็ 1/3 หรือ อย่าง งาน Cinemaquette ถ้าเป็นงานเต็มตัว รู้กันเลยว่า 1/3 หมดครับ ....อย่างในรูปนี่ Abe sapian เป็น 1/3 ครับ

Grail คำนี้เป็นคำที่ฝรั่งมักใช้กันบ่งบอกถึงว่า สิ่งนั้นเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ของสุดยอดที่คนถวิลหา เหมือน Holy Grail จอกศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูนั่นล่ะครับ มันคือพวกโมเดล หายาก มีราคาสูง คนต้องการมาก  เปรียบเป็นรถก็คือเฟอรารี่ แลมโบกีนี่ แอสตันมาร์ติน นั่นล่ะ แต่ถ้าเป็นพระก็ประมาณ  เหรียญหลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน ไม่ก็ พระกริ่งปวเรศ เป็นต้น แต่ในบางกรณี บางคนอาจมองของที่ตัวเองรักเป็น Grail มันก็ไม่ผิดอะไร เพราะมันไม่มาตรฐานอ้างอิง เเบบเอาที่ชอบน่ะล่ะครับ

แต่ในระดับโลกแล้วในปัจจุบัน งาน statue ที่ยอมรับกันทั่วโลกว่าเป็น Grail มีด้วยกันหลายชิ้นนะครับ เช่น

Premium Format Doctor Doom on Throne
Master replicas Millenium Falcon
Master replicas  AT-AT Walker
eFX X-wing fighter
Cinemaquette Predator
Cinemaquette Alien
Weta environment Argonath
SIDESHOW H. R. Giger ALIEN Life size bust
Tsume art Gaara
Sideshow silver screen The Mummy - Ardeth Bey Life-Size Bust เป็นต้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:49:03 pm โดย TEAW »

Hero Member

Q:แล้วถ้าเราชอบอยากซื้อของเล่น จะซื้อได้ที่ไหนบ้างล่ะ ?

A: สำหรับผม ผมชอบซื้อ EBAY เป็นหลัก แต่ก็มีหลังๆที่ผม preorder จากไทยครับ จากหลายๆร้านค้าที่ผมจะเเนะนำ ดังนี้

-Toy Limited https://www.facebook.com/Toylimited/?fref=ts
      อีกหนึ่งร้านโปรดที่คุณสามารถสั่ง หาสินค้าได้เช่นกันทั้งงานปั้น Bearbrick หรือจะงานจีน เเละงานเทพๆ อย่าง Tsume คนขายนี่ถ้าคุณคุยกับเขาตรงๆ ราคาไม่ใช่เรื่องปัญหาเลย

-RidaKick Toy&Hobby โมเดล ฟิกเกอร์ ของเล่น ของสะสม จากทั่วโลก  https://www.facebook.com/ridakicktoy/?fref=ts
       อีกหนึ่งร้านที่โคตรใจดีมากมาย เป็นกันเองกับลูกค้า คุณสามารถหางานปั้นจากทั่วโลก งานสะสมธรรมดา ของเล่นได้ที่นี่ล่ะ เเละเขาเชี่ยวชาญงาน มดเเดง งานอนิเมะของเล่นเป็นพิเศษ คุณสามารถหาของเล่นจากฮ่องกง ญี่ปุ่น จากที่นี่ได้สบายๆครับ

จริงก็มีร้านอื่นที่ผมซื้อประปรายครับ เดี๋ยวค่อยๆเอามาลงเรื่อยๆละกัน*******

คราวนี้พอเข้าใจศัพท์คร่าวๆเเล้ว ลองมาดูกันว่า บริษัทที่เขาทำการผลิตของเล่นโมเดลพวกนี้ มีบริษัทอะไรบ้าง เเละแต่ละที่มีข้อดีข้อเสียอย่างไร

1. Cinemaquette

เวปไซด์ http://cinemaquette.com/

บริษัทผลิตของเล่นที่แตกไลน์มาจากบริษัท Toynami ในปี 2004  เริ่มคอนเซปป์ด้วยคำว่า Limited in number, unlimited in quality หมายถึงเขาทำของที่มันจำกัดจริงๆ แต่คุณภาพนี่เขาการันตีว่าระดับ Museum quility เเละงานก้คงคอนเซปป์หลายประการคือ ต้องเป็นขนาด 1/3 ขึ้นไปเท่านั้น ในส่วนของ maquette เพราะยังไงงาน prop ที่บริษัทนี้ทำก็ไม่มีทางทำได้ 1/3 หรอกจริงมั้ยครับ

ตัวงานมีจุดเด่นคือ ได้รับลิขสิทธิ์อย่างเป็นทางการจากหนังดังๆมากมาย ทั้ง Terminator , Lord of the ring , Star wars , Indiana jones , Avenger , Pirate of the caribian , Predator , Superman , Batman ,The Godfather , Men in Black ,Blades , Underworld ,Guyver , Gaurdian of galaxy , Godzilla , Blade runner ฯลฯ

ตัวงานที่สมจริงมากเพราะทีมงานระดับเทพอย่าง Steve Wang มาคุมงานปั้น รวมถึงปั้นเอง เเละตรวจสอบแบบจากทางสตูดิโอ ผ่านการตรวจสอบแล้วตรวจสอบอีก แถมด้วยงานสีแบบ ยากจะหาสตูดิโอใดลงสีได้เทพปานนั้นครับ

ต่อด้วยงานที่เป็นจุดเด่นดคตรๆของเขาคือหน้าคน มักจะใช้ silicon หนา ขึ้นพิมพ์เป็นหน้าจนถึงคอ แล้วฝังเส้นผม หนวด ลงไป ทำให้สมจริงมากๆ เรียกได้ว่าใครลองได้สัมผัสงานเขานี่นะ บอกได้เลย ไม่มีทางไปหางานอื่นเเล้ว

ถ้าเปรียบเป็นรถนี่คือ "เฟอรารี่" ดีๆนี่ล่ะครับ จะเปรียบเป็น โรลรอยส์ หรือ แอสตันมาร์ติน หรือจะบูกัตติ ก็ยังได้เลย เพราะนี่คือบริษัทอันดับหนึ่งในโลกในสายตาผมในการทำงานของเล่น

และที่สำคัญ บริษัทนี้ไม่ได้สักเเเต่ว่าออกงานมาเรื่อยๆนะครับ ปีนึงออกแค่ตัวนึงสองตัวบ้าง ส่วนใหญ่ไม่เกิน 5 ตัวต่อปี และบางตัวนั้นบอกทำแค่ 1000 แต่จริงๆผลิตแค่ 700 ตัวเองยังมีเลยครับ ผมนี่กว่าจะตาม Maquette ครบทุกตัวนี่เหนื่อยมาก

ข้อเด่นและข้อดี

-Predator Cinemaquette นั้นคือ GRAIL หรือ ของมหาเทพที่นักสะสมงานปั้นทั่วโลกต้องการมีครับ คนที่ไม่ใช่เเฟนพรีเดเตอร์อย่างผมเห็นครั้งเเรกยังอ้าปากค้างในความสวยงามของมันเลย แถมปัจจุบันราคาตัวพรีเดเตอร์ตัวนี้มันแตะ 300,000 กว่าบาทไปเรียบร้อยแล้วครับ
-งานตัวตัวมีใบเซอร์รับรองทุกตัวครับ
-ตัวงานสมบูรณ์แบบทั้งงานปั้น งานสี ไร้ที่ติ (มีตัวไอออนแมน ผมไม่ค่อยชอบเท่าใดนัก)

ข้อเสีย

-แต่ละปีผลิตน้อยมากๆ ราคาก็ไปไกลสุดกู่ ถ้าไม่มีกำลังซื้อจริงๆ+บ้าพอ ถ้าตามเก็บครบทุกตัวรับรองมีหมดตัวครับ 
-ตัวงานซิลิโคนนั้น ต้องทาแป้งนะครับ ไม่ควรโดนเเดดหรือที่ร้อนๆ ไม่งั้นมีเหนียว

คะแนน 100++/100 งานระดับมาสเตอร์พีซ เฟอรารี่ชัดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:55:05 pm โดย TEAW »

Hero Member

2.R. John wright Studio : RJW

Website http://www.rjohnwright.com/

อีกหนึ่งค่ายโคตรโปรดของผม แต่งานมันไม่เชิงเป็นงานปั้นนะครับ มันจะเป็นแบบตุ๊กตาที่เซ็ตท่าทางไว้ขยับไม่ได้นะครับ งานของ R John Wright นี่เปนไลน์ตุ๊กตาที่อ้างอิงตัวละครในหนังดังๆ

และถูกลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ มีทั้ง The Wizard of Oz ,  Winnie-the-Pooh , งานดิสนี่ย์ ยกค่าย

ผมนี่เห็นครั้งเเรกนี่มีตกใจสามต่อ ต่อแรกคือ ทำไมมันน่ารักจัง น่ารักจริงๆเหมือนลูกแมวเลย โดยเฉพาะซีรี่ย์ MICE นะน่ารักมา ต่อที่สองที่ตกใจคือ งานมันละเอียดมากและทำมือตัวต่อตัวด้วย สุดๆไปเลย แถมด้วยต่อที่สามคือราคา "ทำไมแพงจังวะ" 555

ผมว่างานของ RJW เป้นงานที่มีค่าน่าสะสม มากๆนะครับ มันคลาสสิค มีไสตล์ เเเละมีคุณค่า มองเเล้วเพลินตา

ข้อดี งานระดับคลาสสิคทั้งนั้น Hand -MADE อีก งานละเอียดมาจนได้รางวัล Doll of the Year Award จาก Doll Reader magazine สองปีซ้อน (ปัจจุบันรางวัลนี้เลิกไปแล้ว) แถมด้วยรางวัลการันตีอีกมากมายครับ

ข้อเสีย แค่ราคามันเเบบเอิ่ม แค่เซ็ต ดิสนี่ย์ผมว่าซื้อ พอร์เช่ได้คันนึงนะ

คะเเนน 100+/100  งานคุณภาพที่คุณคู่ควร เพราะปราณีตทุกขั้นตอน เป็นรถก็ AUDI r8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:00:16 pm โดย TEAW »

Hero Member

3. Master replicas

Website http://masterreplicas.com/

ค่ายนี้คือค่ายขวัญใจผมและแฟนๆสตาร์วอร์ส และ สตาร์เทค ทั่วโลกครับ เพราะค่ายนี้เด่นเรื่องงาน Prop ระดับมหาเทพ

ที่ขึ้นชื่อมีทั้ง ยาน Millenium falcon หุ่น AT-AT WALKER ยาน Y-WING ดาบไลเซเบอร์ ปืน เบรเซอร์ เครื่องมือสื่อสาร ในสตาร์เทค  รองเท้าแก้วในซินเดอรีล่า ฯลฯ

ตัวงานนี่ ของขึ้นชื่อเเละเป็นที่หมายปองของคนทั่วไปและถือเป็น GRAIL ที่คนทั่วโลกยอมรับนั่นคือ  ยาน Millenium Falcon ครับ กับตัวหุ่น AT-AT Walker

เวลามีขายในอีเบย์นี่ Bid แข่งกันกระจายทะลุ 350,000 บาทไม่รวมค่าส่งกันมาเเล้วครับ อย่างบางตัวที่ Artist Proof นี่ล่อไปที่ 500,000 บาท มันบ่งบอกถึงความต้องการ ของแฟนๆ สตาร์วอร์สและไม่ใช่แฟนสตาร์วอร์สที่อยากได้มัน

บางคนอาจจับผิดว่า ตรงนั้นไม่เหมือนตรงนี้ติดกลับด้าน นั่นนี่ ผมว่ามันใช่แต่ เพราะมันได้ัรับการรับรองรวมถึงปั้นจากจาก Phil Tippett คนทำเอฟเฟคหนังสตาร์วอร์สเอง และ Lucas Film โดย จอร์จ ลูคัส เรียบร้อยว่าตรงตามต้นเเบบมากที่สุด แค่นี้ผมว่าผมก้ไม่รู้จะไปถามเหตุผลไรจากเขาเพราะเขาเป็นคนทำนี่นะ

ตัวงานนี่ถ้าเป็นยานเป็นเรซิ่นขึ้นรูปทำสีมีระบบไฟ เรียบร้อย น้ำหนักนี่ไม่ต้องพูดถึงแต่ละตัวโดยเฉพาะ Millenium Falcons นี่สามคนยกนะครับหนักมาก ส่วนพวกงานดาบหรือปืนก็เป็นอลูมเนี่ยมผสมเรซิ่นเเละพลาสติกครับ

จุดเด่นของงาน MR คือฐานครับ มักเป็นฐานกระจกที่ทำให้งานมีมิติเมื่อถ่ายรูปเห็นส่วนด้านล่าง

เป็นที่น่าเสียดายว่าบริษัท MASTER REPLICAS นั้นได้ยุบบริษัทไปหลังจาก Corgi Inc. หรือ Corgi International (Zindart International Limited)ที่เป็นบริษัทเเม่หมดสัญญาไป นั่นยิ่งทำให้งาน MR กลายเป็นตำนาน มีเเต่คนต้องการ เพราะมันไม่ทำใหม่เเล้ว แม้ว่าล่าสุด มีข่าวว่า จะกลับมาในเดือน 6 / 2016 เเต่ก็ไม่มีวี่เเวกลับมาสักที

เเละเป็นที่ทราบกันว่า MR นั้นได้กลายร่างส่งต่อลิขสิทธิ์ให้กับ บริษัท eFX ซึ่งเห็นจะมียานมิลเลนเนี่ยม ฟัลค่อน ออกมา เเต่เป็นเเค่ Desktop Model ในปีนี้ครับ และอีกส่วนของทีมงานหลักก็ย้ายไปตั้งบริษัทที่ชื่อว่า Entertainment Factory  ที่จะกล่าวถึงต่อไปในหัวข้อข้างล่างครับ

ข้อดี นี่คืองาน PROP ระดับตำนาน แบบวงหินกลิ้ง ไม่ก็เดอะบีทเทิล ที่ไม่มีใครทำได้เหมือนเเล้วในรายละเอียด เเละเป็นเหมือนเบญจภาคี ของนักสะสมพระนั่นล่ะ ในเมืองไทยเท่าที่ผมทราบมียาน Millenium Falcons ของ MR สองลำ อยู่ที่ผมทั้งสองลำครับ ส่วน ATAT WALKER เมืองไทยมีสามตัว อยู่ที่ผมสองตัวเป็น Artist Proof ทั้งคู่ (แต่ข้อมุลนี้ก็อาจผิดได้นะครับ เเค่ผมไม่เคยเห็นใครมีน่ะครับ)

ข้อเสีย บริษัทปิดตัวไปแล้ว แต่งานมีจำกัด ยิ่งหนังใหม่ STAR WARS เข้ามายิ่งทำให้ราคาถีบตัวนรกเเตก เบรกไม่อยู่ไปสุดกู่เเล้วครับ แถมของเเต่ละชิ้นยิ่งพวกยานนี่หนักมาก ขนส่งก็ลำบาก

คะเเนน 100+++/100  นี่คือโคตรแห่งตำนาน เหมือนคุณมี Supercar ที่ไม่ใช่เเค่ซุปเปอร์คาร์ธรรมดาเเต่เป็นรุ่นลิมิเต็ตด้วยนะเออ ผมว่าอีกหน่อยมันคือ  LaFerrari ที่กำลังจะออกดีๆนั่นล่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:14:09 pm โดย TEAW »

Hero Member

4.TSUME ART

website http://www.tsume-art.com/en/

นี่คือค่ายที่มาเเรงที่สุดใน พ.ศ. และ ค.ศ. นี้ด้วยยอดที่ทำออกมา Sold out หมดในเวลา 15-45 นาที ในทุกไลน์เเละทุกตัวที่ออกมา นั่นอาจเพราะ ตัวงานที่ขึ้นชื่อลือชาว่าเหมือนเป็นแนวใหม่ของงานปั้น

โดยเจ้าตัวชูโรงงคือ ZORO STATUE ที่เป็นง่านปั้นที่ประกอบด้วยงานหลายส่วนมาประกอบกันเป็นตัวลองดูจากรูปวีดีโอนะครับ งานมันเทพมากเอาหลายส่วนมาประกอบกันเป็นพายุ

นั่นทำให้งานเก่าๆที่เคยออกมาน้อยอย่าง GAARA หรือ ZARAKI กลายป็นงานที่หายากเพราะออกมาช่วงเเรก พอคนเก็บตัวหลังๆที่ทำออกมาเยอะกว่าเลยต้องตามตัวเก่า ส่งผลให้ราคามันถีบตัวหลุดโลกไปเลย อย่าเงจ้า GAARA นี่ผมได้มาในราคา 180,000 เลยนะครับ ทั้งๆที่ตอนเเรกออกราคาเเค่ 10,000กว่าบาทเท่านั้นเอง

แต่จากการที่มันเป็นของหายาก ทำให้มีพวกคนไทยสมองใสที่ผมบอกเลยเกลียดมากเลยพวกนี้ ไปเเย่งพรีออเดอร์ ตัวใหม่ๆมาเเล้วมาปั่นราคาขายเเพงๆ เช่น พรีออเดอร์แค่ 25000 แต่เอามาขายไม่กี่วันในราคา 60000 บาท

ซึ่งก็คงไม่ต้องบอกว่ามีใครบ้าง คนในวงการเขารู้พฤติกรรมเเย่ๆของคนพวกนี้ดีครับ ....ผมเองก็ไม่อยากด่ามาก พวกนิสัยเสียแบบนี้ ผมน่ะพยายามเข้าใจนะว่ามันไม่มีปัญญาจะทำมาหากินอะไรถึงมาทำพฤติกรรมแบบนี้ครับ

ด่าเเล้วก็วกมาที่ตัวงานกันบ้าง ปัจจุบันไลน์ของ tsume นั้นมีหลายไลน์ที่น่าสะสมทั้ง วันพีซ นารูโตะ เซนต์เซย่า ดราก้อนบอล ซึ่งเเต่ละงานนี่ออกแบบได้น่าชื่นชม ทั้งตัวเเละฐานมันกลมกลืนเเละเข้ากันได้เหมาะเจาะมากครับ

เเต่ในอนาคตนะผมว่างานจะหาไม่ยากเท่าไรนักสำหรับตัวใหม่เพราะทำมาเยอะ 1500 ตัวนี่ เเม้ว่าจะพรีออเดอร์หมดอย่างรวดเร็ว แต่ส่วนใหญ่ก็เก็งกำไรซะมากกว่า ซึ่งอย่างที่เราเห็นในอีเบย์ ราคาตัวใหม่ๆนี่ตกลงเเบบเกลี่ยนอีเบย์ยังไม่มีคนซื้อเลยครับ ทั้งหนวดขาว ทั้งราโอ.   ฯลฯ. ....ยกเว้นพวกตัวเก่าๆที่หายากเช่น GAARA , DEIDARA , IKKI V1 , SHAKA , GEMINI ,ZARAKI , ITACHI USSOP , ZORO พวกนี้กลายเป็นงานเทพไปละครับ

ข้อดี งานสวยงาม ออกแบบเเหวกเเนว ถ้าคุณได้สัมผัสมันคุณจะทึ่งในงานเขา

ข้อเสีย ราคาที่กระโดดไปหลุดโลกของทั้งโซโลกับอุซุป ฯลฯ มันเกิดจากคนโลภ อยากหากำไร เที่ยวเเย่งพรีออเดอร์มาขายต่อ มันก็เลยเกิดการปั่นราคาหน้าเลือดจนน่าเกลียดมากครับ

คะเเนน 100+/100 ผมว่าเป็นรถก็น่าจะเเถวๆ BMW M5

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:23:45 pm โดย TEAW »

Hero Member

5.Sideshow Collectibles

webstie http://www.sideshowtoy.com/

ค่าย "เก่าแก่" และ "เคยมีมาตรฐานสูง " เเต่ตอนนี้ไม่ใช่เเล้วครับ เดิมทีค่ายนี้ได้ลิขสิทธิ์การทำของเล่นโมเดล งานปั้น prop จากหนัง ภาพยนตร์ ซีรี่ยื การ์ตูน เเทบจะทุกสำนัก เหมือนเป็นมาเฟียเลยก้ว่าได้

เเละงานแต่ละงานที่ออกมานั้นก็สวยงามทั้งงานปั้นเเละงานสี จำนวนที่ทำก้ไม่ได้มากมายอย่างตอนนี้ทั้งจำนวนการผลิตต่อครั้งรวมถึงจำนวนตัวที่ออกมาเเต่ละแบบต่อเดือน งานมันก็เลยคุม QC ได้ สมัยก่อนนี่งานมันเทพจริงครับ

ใครจะเก็บของเล่นงานปั้น ค่ายนี้เป็นมาตรฐานสูงสุด ตั้งแต่ขนาด 1/6 1/4 1/2 1/1 มาตรฐานดีหมด     แต่พอมาระยะสามปีหลังนี่นะครับ บอกเลย "อย่างเลว" ทั้งงานสี เพ้นไม่เสมอ ตกๆขาดๆ ,กล่องบรรจุแบบเดิมๆ ไม่เเข็งเเรงเท่าที่ควรในงานที่หนัก , ไลน์ที่ออกแต่ละเดือนก็ออกมามากมาย

เเถมสิ่งเลวที่เจออีกอย่างคืออะไรทราบไหมครับ ที่ทำใหผมฟิส์วขาด นั่นคือ การออกใหม่ในของที่หายากซะงั้น ดูมันทำดิ อย่าง งานปั้น R2D2 and C3PO premium format ที่เคยหายากนะ ผมได้มากว่าหกหมื่นบาท อยุ่ดีๆมันออกใหม่เฉยเลยอ๊ะเเค่เปลี่ยนฐานนิดหน่อย เเล้วอย่างนี้ กรู(ผม) จะเก็บทำทวน(หอก)อะไรมิทราบครับ จะไม่ให้โกรธได้งาน  ของบางอันที่มันขึ้นหิ้งไปเเล้วผมว่าควรจะปล่อยให้มันอยู่บนหิ้งไม่ใช่ทำออกมาใหม่เป็นแมสโปรดักส์ซะงั้น

ข้อดี งานมีหลากหลายทั้งไลน์ที่ออก หนัง ภาพยนตร์ ฯลฯ เเถมมีหลายขนาดให้เลือกทุกเสกล แต่ตัวเอกของงานคือกลุ่มพวก premium format 1/4 นอกนั้นก็กลุ่มงานขาวดำที่เรียกว่า silver screen , หรืองานปั้นสีทองแดงอย่าง Faux Bronze Sculpt กับงาน bust เก่าๆ ที่งานยังดีอยู่

ข้อเสีย งานบางงานอย่าง Lord of the ring นี่ออกมายังไม่ครบเลยกี่ปีเเล้วนี่ไม่รู้จะออกให้ครบๆได้ไหม เหมือนนึกได้ก้ทำ อารมณ์ดีก็ทำ เหมือนผมกำลังรออ่านหนังการ์ตูนกายเวอร์ที่ไม่จบสักที   กับงานสีที่เเย่ลงทุกวันอย่างกับงานเด็กอนุบาลทำ แถมหักหลังออกใหม่ในงานบางงานซะงั้น

คะเเนน 70/100  งานเก่าๆนี่ดีมากๆๆๆๆ แต่งานใหม่ๆนี่ทำผิดหวังมากๆมายเหลือเกิน มันกลายเป็นงานแมสจำนวนมาก ที่คุมคุณภาพให้ดีอย่างเดิมไม่ได้เเล้ว ถ้าเป้นรถมันก็รถยุโรปที่ยอดตกต่ำลงทุกวันแบบ saab

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:33:02 pm โดย TEAW »

Hero Member

6.Amalgam

website http://finemodelcars.com/

ถ้านับของเล่นเป็นกระเป๋านี่คือ แอร์เมสครับ เเละถ้าเป็นเครื่องเสียงนี่คือ B&O ครับ

พูดง่ายคือนี่คือของดีมีชาติตระกูลไม่ใช่เเค่ที่สุดของสินค้านั้นๆ เเต่มีความประณีตในการคัดเลือกวัตถุดิบ เเละมีประวัติโคตรยาวนาน

บริษัทนี้ทำรถของเล่นครับมีเสกลตั้งเเต่ 1/12 1/18 1/8 เเต่เจ้า 1/8 นี่ล่ะที่สุดของที่สุด รายละเอียดนี่สุดยอดละทั้งด้านนอกด้านใน ประกอบมือทุกชิ้น วัสดุเกรดเอ หนังในเบาะรถก็ใช้หนังอันเดียวกับรถจริงครับ

ส่วนราคานะเหรอ เอาง่ายเอิ่ม เคยมีร้านรถมือนำเข้า ชื่อ เดอะเเรบบิท ตรงแถวๆจตุจักรเอามาขาย คันละ 350000-780000 ครับ คือแบบซื้อรถจริงได้คันนึงล่ะครับ

ผมว่าในเมืองไทยมีคนเก็บตัวนี้เยอะนะครับ แต่เก้บเป็นกลุ่มเงียบๆ เพราะงานมันค่อนข้างหาคนซื้อยาก และยูนิ๊กนิดนึง

ผมนี่ก้ได้เเต่เฝ้ารอว่าจะมีกลุ่มคนเก็บอมัมเเกรมในไทยบ้าง เพราะผมมีตัวเดียวเอง เเต่เท่าที่อ่านในเวปนอก เขามีกันครบหลายคนมากครับ

ข้อดี นี่มันของพิเศษสุดๆ ที่หายาก ทรงคุณค่ามากนะครับ ทั้งประณีต ใช้ของเกรดเอ ครบถ้วนสำหรับนักเล่นไฮโซทั้งหลาย

ข้อเสีย ง่ายๆครับ เเพงโคตร

คะเเนน 100+++++++++/100  เป็นรถนี่คือ bugatti veyron ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:37:51 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 26, 2024, 11:19:41 pm