หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 24, 2024, 04:30:00 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: MAXIM'S BISTROT บิสโทรเท่ๆจากฝรั่งเศส อร่อยขั้นเทพพพพพพที่สุดในดวงใจ  (อ่าน 12033 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

MAXIM'S BISTROT

สวัสดีค่ะเพื่อนๆเดี๋ยวนี้โลกออนไลน์ทำให้เราได้ข่าวสารต่างๆอย่างรวดเร็ว  มีอะไรใหม่ที่ไหนแป๊บเดียวรู้กันทั่ว  ร้านนี้เพื่อนเราไปเจอในไอจีเพื่อนเค้าค่ะ  พออ่านคำบรรยายปุ๊บก็โทรหาเราปั๊บเลย  เพราะรู้ว่าคนอย่างเราไม่มีทางปฏิเสธเรื่องขนมหวานเจ้าใหม่แน่นอน

ร้านที่จะมารีวิววันนี้ชื่อแม็กซิมค่ะ   เป็นร้านอาหารสไตส๋บิสโตร ประมาณอาหารง่ายๆในฝรั่งเศส  แต่วันนี้ไปได้พาไปทานอาหารค่ะ  ไว้คราวหน้าจะไปลองแล้วอัพเดท  เนื่องด้วยเป็นคนไม่ค่อยทานอาหารฝรั่งซักเท่าไหร่ จะบ้าอาหารญี่ปุ่นซะมากกว่า  แต่เท่าที่ดูรีวิวจากเพื่อนๆมาอาหารดูน่าทานมากค่ะ  ยังไงต้องได้ลองแน่ๆ

ถึงแม้จะบอกว่าร้านอาหารแต่ดูจากการตกแต่งแล้วยังไง  ร้านนี่ต้องเด่นเรื่องขนมเป็นแน่  เพราะพอเดินเข้าร้านมาจะเจอกับชั้นวางขนมหวานละลานตามากกกกก  เรียกน้ำย่อยกันตั้งแต่หน้าร้านเลยที่เดียว

เราชอบการตกแต่งหน้านะคะ  ออกจะแปลกตาเราอยู่เหมือนกัน  คือเน้นโทนขาวแดงชัดเจน  แม้กระทั่งชุดของพนังงานค่ะ  แต่ก็ดูลงตัวไม่ได้ดูจัดจ้านมากเกินไป

พวกของฝากซื้อกลับติดไม้ติดมือจะเป็นจำพวกช็อกโกแลตไว้คราวหน้าเราก็จะไปสอยค่ะ  เพราะประทับใจขนมหวานอย่างอื่นมากมาย  คาดหวังว่าช็อกโกแลตก็น่าจะถูกปากด้วยเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2014, 02:25:07 pm โดย venus »

Sr. Member

อาจจจะเป็นเพราะเพิ่งจะเปิดใหม่ยังคนไม่เยอะ  ร้านให้บรรยากาศเงียบๆสบายๆโปร่งตา  เราชอบมากกกกกก  เราเป็นคนชอบความรู้สึกสบายๆไม่ต้องแย่งกันกินกันใช้  โซฟาที่นั่งก็เป็นอย่างดีค่ะ  นั่งสบาย  และที่สำคัญที่กว้างดีไม่ทำให้รู้สึกอึดอัดเราสามารถนั่งเอื่อยๆได้ทั้งวันเลยแบบนี้

บรรยากาศในร้านสำหรับเราให้ความรู้สึกหรูหรามาก  จะมีความรู้สึกเรียบง่ายแบบบิสโตรอยู่ก็คงเป็นพวกจานชามต่างๆ  ที่ดูเรียบง่าย

เมนูที่นี่เน้นชา  อาหารง่ายๆ เป็นหลักค่ะ   รายการชาเยอะอยู่

ชาที่นี่ใช้ของ MaRiage  Freres ค่ะ  ซึ่งเมื่อก่อนจำได้ว่า  หาดื่มได้แค่ที่ โรงแรมสุโขทัย  กับ แมดารินโอเรียนเต็ล เท่านั้น   แต่ตอนนี้เราไม่แน่ใจนะคะ เพราะเราก็ไม่มีข้อมูลร้านอื่นที่เสริฟชายี่ห้อนี้ (ก็หายไปจากวงการกรุงเทพไปติดเกาะนานถ้าถามเรื่องร้านอาหารเราย้อนไปสักสองปีบอกเลยว่าไม่รู้)  เราชอบชายี่ห้อนี้มากกกกกกกก  โดนเรามาทั้งกลิ่นทั้งรสชาติมาคือที่สุดของเรานะ  เท่าที่ลองๆมา

เกริ่นนานแล้วมาดูอาหารที่เราสั่งกันมากดีกว่าค่ะ   เราสั่งชาร้อนไป  มาเป็นกาพร้อมเตาให้แบบนี้เลยค่ะ (เหมือนที่ช็อปโอเรียนเต็ลเลยหรือมันจะเป็นวิธีการเสริฟของชายี่ห้อนี้?? ไม่มีความรู้เลยค่ะ  ถนัดกินอย่างเดียว)   เค้าจะชงมาให้เรียบร้อย  ในกามีแต่น้ำชานะคะไม่มีใบชา  หรือ ถุงชามา  ซึ่งเป็นเรื่องที่ถูกต้องเพราะจะทำให้เราได้รับรสชาติได้ดีที่สุด  เพราะถ้าปล่อยไว้ในกานานไปจะเข้มเกินไปค่ะ   

Sr. Member

จริงๆวันนั้นเพื่อนเราตั้งใจไปทาน ขนมหวานรสเปรี้ยวๆกลิ่นส้ม  นามว่า โคโค่ชาแนล  ค่ะ  แต่หมด  โหหมดตั้งแต่บ่ายเนี้ยนะ   พนักงานบอกมีคนมาเหมาไป  ณ จุดนั้นอยากจะกรีดร้อง  แต่พอตั้งสติได้มองลงไปในตู้  เค้าก็ยังเหลือขนมน่าทานอีกตั้งเยอะเลยพอจะใจชื้นขึ้นมาได้

จานแรก  เค้าแนะนำว่าเป็น best seller เลยทีเดียว Rocher Caramel   ดูภายนอกน่าจะเป็นช็อกโกแลตแล้วมีถั่ว  พนักงานเค้าอธิบายระเอียดมากนะคะว่าใส่อะไรบ้าง  แต่เรางงเพราะไม่ค่อยจะคล่องภาษาขนมเท่าไหร่  แต่รูปร่างน่าทานก็จัดมา

แต่พอผ่ามาแล้วถึงเห็นว่าไม่ใช่ช็อกโกแลตอย่างที่เดาไว้ไม่   ข้างในประกอบเป็นสองเลเยอร์  เป็นมูสช็อกโกแลตที่ตต้องของบอกว่า

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 24, 2024, 04:30:00 pm