หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
มีนาคม 28, 2024, 05:12:43 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: The Grass House ร้านอาหารริมทะเลแสนโรแมนติก  (อ่าน 10599 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

เพื่อนๆเคยมีที่ประจำไหมค่ะ  ที่ๆไม่ว่าเมื่อไหร่กลับไปเมื่อไหร่ก็เหมือนเดิม  ให้ความรู้สึกเดิมๆเสมอไม่เคยเปลี่ยน   สำหรับเรามีอยู่ที่นึงค่ะ  นั่นก็คือ The Grass House ที่พัทยา  ขอออกตัวก่อนนะคะว่าเรื่องประสบการณ์ร้านอาหารเนี้ยต่างคนต่างวาระจริงๆ  ที่ๆเราชอบคนอื่นเจออาจจะไม่ชอบ  ที่ๆคนอื่นชมนักชมหนาเราไปอาจเฉยๆ  เพราะการบริการที่ต่างกัน หรือ รสอาหารที่ชอบไม่เหมือนกัน   

และบางครั้งมันก็มีเทคนิคอยู่บ้าง   อย่างพนักงานคนโปรด  หรือรู้ว่าอาหารจานไหนร้านนี้ทำอร่อย   หรือบางครั้งก็แค่หาร้านที่ตรงกับสไตล์ของตัวเอง  เราหวังว่ารีวิวนี้ของเราจะช่วยให้เพื่อนๆที่กำลังหาข้อมูลได้ข้อมูลบางอย่างไปช่วยในการตัดสินใจไม่มากก็น้อยนะคะ

ที่เราต้องเกริ่นมาซะยืดยาว  ก็เพราะว่าก่อนเราจะเขียนรีวิวนี้  เราได้เข้าไปอ่านรีวิวร้านนี้จากหลายๆที่   มีทั้งคำชมและคำติมากมาย  ซึ่งมันค่อนข้างต่างจากประสบการณ์ที่เราได้รับจากร้านนี้ในหลายครั้งหลายคราวที่เราแวะไป  เราพอเข้าใจว่าเรื่องพวกนี้มันเกิดขึ้นได้เสมอ เราจึงอยากย้ำว่าเราเขียนจากประสบการณ์โดยตรงของเราเท่านั้นเองค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 05:45:01 pm โดย TEAW »

Sr. Member

The Grass House เรือนกระจกหลังงาม  เราชอบชื่อนี้มากเพราะเรารู้สึกว่ามันช่างตรงกับอิมเมจของร้านซะเหลือเกิน   ทั้งๆที่ตัวร้านก็ไม่ได้เป็นกระจกทั้งหลังหรอกค่ะ  แต่การตกแต่งของทั้งร้านอาหารก็ไม่ทำให้ขัดกับชื่อแต่อย่างใด 

ถ้าใครหวังว่าจะมานั่งเรือนกระจกหลังงามติดแอร์เย็นช่ำก็คงต้องขอบอกว่า  คุณคงผิดหวัง  เพราะร้านนี้เน้นที่นั่งรับลมทะเลเกือบทั้งร้าน  การตกแต่งหลักออกโทนขาวแลดูสะอาดตา  ให้ความรู้สึกกลมกลืนไปกับธรรมชาติ   ใครกลัวร้อนแนะนำให้มารอบเย็นค่ะ  โรแมนติกด้วยเสียงคลื่นทะเล  สายลมอ่อนๆ  และแสงเทียนสวยๆ  (เรื่องร้อนนี่เห็นหลายคนบ่นค่ะ  เราเลยเขียนเตือนไว้นิดนึง)

สิ่งที่ชอบใจที่นี่คือ  ความกว้างของพื้นที่ส่วนกลาง  มุมนี้จึงเป็นมุมโปรดของเราที่ชอบความเป็นส่วนตัวเป็นพิเศษ จริงๆเรานั่งมุมข้างๆที่เป็นโซฟาค่ะ  ขออภัยเกิดการผิดพลาดอย่างไรไม่รู้  จึงหารูปไม่เจอ   ถ้ามาตอนกลางวันแนะนำนั่งโซฟาเพราะมีหลังคาบังแดดค่ะ  ส่วนตรงในรูปคงต้องรอแดดร่มลมตกซะก่อนไม่งั้นเกรียมได้ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 05:48:13 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ก่อนเราจะพาทานอาหาร  เราไปเดินชมเรือนกระจกหลังนี้กันก่อนค่ะว่ามีมุมไหนน่าสนใจบ้าง  เผื่อเวลาเพื่อนๆอยากจะโทรจองโต๊ะจะได้จองกันถูก  เพราะร้านนี้มีหลายมุมที่นั่งมีหลายแบบ  แต่ละที่ก็ให้ความรู้สึกแตกต่างกันออกไป   เรายังมีมุมโปรดอีกนะคะเพียงแต่มันไม่เหมาะกับวันนั้นที่เราไปเท่านั้นเอง  ที่นั่งก็มีส่วนชอบเรื่องการสร้างอารมณ์ให้สอดคล้องกับความต้องการในแต่ละวันด้วยนะ (เราคนเยอะค่ะ  คุณผู้หญิงทั้งหลายน่าจะเข้าใจ ณ จุดนี้ 5555)

ที่นั่งที่นี่มีทั้งแบบ  กลางแจ้งบนเรือน  และ กลางแจ้งบนชายหาดอย่างที่เห็น  อย่างที่เกริ่นไปก่อนหน้านี้ว่า  โซนแบบนี้เหมาะกับนั่งทานตอนเย็น   หรือ  อย่างวันที่เราไป  เป็นวันที่ไม่มีแดดค่ะ  รูปที่ถ่ายมาจึงไม่ค่อยจะสวยเท่าที่ควร  แต่ในความเป็นจริงนั่งชิวมากมายเพราะไม่ร้อน  อากาศออกจะเย็นๆด้วยซ้ำ  เวลาไปเที่ยวเราแนะนำว่าให้ทำการบ้านไปซักนิดว่าร้านไหนเป็นอย่างไร  หาสำรองไว้ซักสองสามร้านแล้วดูดินฟ้าอากาศในวันนั้นในการตัดสินใจ  จะได้ไม่นอยเวลาเกิดเรื่องไม่คาดคิดขึ้นค่ะ     

นอกจากนั้นเค้ายังมีโซนที่มีหลังคาไว้ให้หลบแดดค่ะ   แต่ก็ไม่มีแอร์นะคะ   เหมาะกับวันมีแดดแต่ลมแรง   นั่งรับลมชิวสบาย   และเหมาะกับการดื่มในยามเย็น  เพราะโซนนี้มีไฟสว่างไม่ชงผิดชงถูกไม่หยิบแก้วผิด55555 

โต๊ะอาจจะติดกันหน่อยความส่วนตัวอาจจะลดลง  แต่ความสนุกอาจจะเพิ่มขึ้น  คนเยอะคึกคักสนุกไปอีกแบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 05:52:20 pm โดย TEAW »

Sr. Member

อย่างที่บอกไปค่ะ  ที่นี่เน้นการตกแต่งที่ทำให้สอดคล้องกับชื่อร้าน  แม้ตัวอาคารจะไม่เป็นกระจกแต่ก็แอบบมีมุมจุกจิกที่เข้ากับคอนเซ็ปอยู่เหมือนกัน

มาถึงมุมโปรดของเราอีกมุมค่ะ  มุมนี้เหมาะกับเพื่อนสาวมากๆ  เพราะนอกจากจะไม่เจอกับแดดร้อนๆแล้ว   ยังไม่ต้องเจอกับลมทะเลแรงๆ    สาวๆบางคนชอบแต่งตัวสวยๆมานั่งทานอาหารเสื้อผ้าหน้าผมจะได้เป๊ะอยู่  แถมเป็นโต๊ะเล็กๆมีโซฟานั่งสบายเม้าท์กันเพลิน

นั่งโต๊ะกลมๆล้อมวงทานข้าว  มองหน้ากันหัวเราะคิกคัก

แถมด้วยแสงนวลตาสว่างทั่วถึง   ภาพรูปกี่แอ็คก็สวยไม่มีใครน้อยหน้าใคร อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 05:57:38 pm โดย TEAW »

Sr. Member

หลังจากพาเดินชมร้านเลือกที่นั่งกันได้แล้ว  เรามาดูเมนูกันดีกว่าค่ะ  สั่วอะไรดีน๊าาาาาาา  ที่นี่มีทั้ง อาหารไทย ซีฟู๊ด อาหารยุโรป ค่ะ ดีสำหรับคนอยากทานอะไรไม่เหมือนกันแต่ดันมาด้วยกัน อิอิ

พอสั่งอาหารเสร็จเราก็เดินไปเล็งขนมหวานกันต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 05:59:30 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จานแรกเป็นหอยลายอบกระเทียมค่ะ  ทำมาดีหอมกระเทียม  มันไปนิดสำหรับเรา  แล้วก็จืดไปหน่อยสำหรับทานเปล่าๆ  แต่พอดีเราชอบทานจานนี้กับซอสพริกค่ะ  เราว่าทานคู่ขนมปังกระเทียมเหยาะซอสพริกหน่อยอร่อยดี

จานที่สอง สปาเก็ตตี้ตาโบนาร่า  ทำมาดีมากกก  ชอบกลมกล่อมจานใหญ๋มาก  รสเข้มข้นดีค่ะ

ปกติมาจะสั่งแต่อาหารยุโรป  ยอมรับว่ารสชาติดีค่ะ  แต่วันนี้อยากทานเผ็ดๆ  แทนที่จะสั่งสลัดฝรั่งเลยสั่งสลัดแบบไทยๆแทน  ส้มตำปูม้าดองค่ะ   อร่อยมากกกกกกกกกกกก   เทพมากกกกกกกกกกก  คิดถึงแล้วก็อยากไปทานอีกจัง   ทำเส้นมากรอบแต่เข้าเนื้อ  คือ  บางที่เค้าเหมือนคลุกมาด้วยกันแต่เส้นยังจืดถึงกรอบแต่มันจืดต้องซดน้ำตาม 555  แต่ที่นี่ไม่ค่ะเข้าเนื้อกัดทีได้ความกรอบของมะละกอและได้รสชาติน้ำส้มตำเต็มๆ   แต่ข้อเสียคือ  เส้นให้มาน้อย  ถ้าดูจากรูปคือเหมือนในรูปเลยส้มตำอย่างคือจะเส้นเยอะเว้นตำปูม้าเหมือนจะเน้นปูม้ามากกว่า  ปูม้าอร่อยค่ะสดดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 06:01:57 pm โดย TEAW »

Sr. Member

อาหารคาวเราสั่งแค่นี้เองค่ะ  มาดูอาหารหลักของเราดีกว่าค่ะ  ขนมหวานเค้ามีเยอะมากๆเลยนะ  ตอนแรกว่าจะทานเค้กแต่ไปๆมาๆก็เปลี่ยนใจ  เพราะชอบพวกอะไรร้อนๆทานกับไอติม  เลยสั่งแบบนี้มาแทน

จานแรก   Banana Frosting    สั่งเพราะชอบกล้วย สั่งเพราะชอบของกรอบ สั่งเพราะอยากทายไอติม  ทำมาได้ดีค่ะ  ตัวกล้อยห่อแป้งมากรอบมาแห้งๆเลยค่ะเราว่าทำได้ดีมากๆ   แต่กล้วยมันไม่หวานมันจืดเข้าใจว่าร้านอาหารใช้กล้วยยังไม่สุกเต็มที่   มันจะได้รูปสวยค่ะ  แต่เราชอบกล้วยสุกๆเลยไม่ค่อยถูกใจ  เหมือนเวลาทานกล้วยแขกถ้าใครชอบทานหามๆก็คงชอบจานนี้มันไม่ค่อยหวาน  แต่เราชอบกล้วยแขกแบบสุกๆอะ  เปรียบเทียบเห็นภาพกันไหมคะ  ไอติมอร่อยใช้ได้มาตาฐานค่ะ

มาที่จานต่อมากันค่ะ   จานนี้เราโปรดมากกกกกกก   ช๊อกโกแลตฟองดอง 

มานุ่มแล้วข้างในซอสเข้มข้นค่ะ   วิปครีมเราก็ชอบทานตัดรสหวานดีค่ะ  จานที่แล้วก็มีวิปครีมแต่ด้วยความที่มันจืดเราเลยไม่ได้ทานวิปครีม  แต่จานนี้เราทานตัวเค้กกับซอสกับวิปครีมค่ะ  มาแบบมันๆจืดๆเข้ากันมากกกกกก  เกือบลืมที่ร้านเค้าจะใส่แคมเบิลมาให้ตรงฐาน  ทานแล้วได้รสสัมผัสกรุบกรอบเค็มๆมันๆอร่อยดีค่ะ  จานนี้จานประจำสั่งทุกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 06:03:48 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาถึงการให้คะแนนกันค่ะ 

คะแนนความอร่อย  75/100  อาหารโดยรวมใช้ได้นะคะ  อย่างหอยลายกับสปาเก็ตตี้นี่อร่อยมาตาฐาน  ของหวานก็อร่อยในแบบที่เราชอบ  ส้มตำเทพมากกกกรักจานนี้สุดหัวใจ   

คะแนนความสะอาด 100/100  ทุกจานมาสะอาดและส่วนใหญ่ก็เป็นจานสีขาวเห็นได้ง่าย  ทานๆไปไม่มีสิ่งแปลกปลอม  พื้นดูสะอาดทั้งๆที่ติดริมทะเล  เรียกว่าเนียบทั้งร้านว่างั้นเหอ

คะแนนวัตถุดิบ  85/100  ของสดไม่มีกลิ่นอะไร  อย่างไอติมก็ทานแล้วรูปสึกว่สโอเคใช้ของดี  หอยลายทำมาสะอาดกลิ่ยหอมแปลว่าใช้ของดีใช้ได้  ปูม้าดองมาอร่อยไม่มีกลิ่นอะไร  ทานแล้วแล้วท้องก็ไม่เสร็จ  สดมากๆ  หักกล้วยแล้วกัน5555

คะแนนคุ้มค่าคุ้มราคา   90/100มีหลายเสียงบอกว่าแพงค่ะ  แต่ราคาที่เรารีวิวมาทั้งหมดจำได้ว่าราคาเก้าร้อยกว่า  อะตีไปพันนึงเลย   ห้าจานตกจานละสองร้อย   เราว่ามันโอเคสำหรับเรานะคะ  หรือเป็นเพราะว่าเราไม้ได้สั่งซีฟู้ด  หรือเพราะเราทานไม่เก่งสั่งน้อยก็ไม่รู้สิ  แล้วถ้าให้รวมราคาค่าสถานที่เอาไว้ด้วย  เราก็ว่าคุ้มค่าอยู่นะคะ

คะแนนโลเคชั่น  80/100  ที่จอดรถน้อยไปหน่อย  ร้านถ้าเทียบในพัยาก็ถือว่าไกลนิดหน่อย  แต่ความใก้ลไกลจริงๆคงขึ้นอยู่กับโรงแรมที่เราพักละว่าเรามาจากไหน  แต่โอเคพอไปแล้วมันติดทะเลจริง  สามารถไปนั่งเล่นทรายเล่นน้ำได้เลย  ทำให้บรรยากาศมันดีมา  ป้ายบอกทางก็โอเคค่ะเห็นชัดเจน

สรุปร้านนี้ได้ไป 86/100ค่ะ  ถือว่าคะแนนใช้ได้  น่าไปลองของกันจริงไหมคะเพื่อนๆ  ถ้าใครชอบร้านบรรยากาศดีผ่อนๆคลายสบายๆ  เน้นขนมหวานแบบเราล่ะก็  รับรองว่าถูกใจค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:34:52 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u มีนาคม 28, 2024, 05:12:43 pm