หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 30, 2024, 07:07:29 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวสุพรรณ ไหว้พระ9วัด กินของอร่อย ช็อปปิ้งตลาดร้อยปี  (อ่าน 23786 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

สุพรรณบุรี  จังหวัดที่เคยแต่เป็นเมืองผ่าน  ไม่เคยนึกจะไปเลยซักครั้ง ปะป๊าผู้เที่ยวเก่งพาขับขึ้นเหนือล่องใต้จะสุดแดนสยามก็ไม่เคยพาไป  ทั้งๆที่สุพรรณอยู่ใก้ลบ้านแค่นี้เอง(เรามีบ้านไว้ไปเสาร์อาทิตอีกหลังที่ แถวๆรัตนธิเบศ)   จนกระทั่งเพื่อนเราเดทกับเด็กสุพรรณ(เม้าท์นางหน่อยจะโดนด่าไหมเนี้ย) เลยมาชวนเราไปเที่ยวไหว้พระเก้าวัด  เราถึงกับเกิดอาการงง  เพราะเคยได้ยินแต่อยุธยา

ไปค่ะเพื่อนๆ  วันนี้เราไปเที่ยวสุพรรณด้วยกัน ไปให้รู้กันไปว่ามันมีดีอะไร  ว่าแล้วเก็บของกระโดดขึ้นรถไปกับเราเลยค่ะ

เราเริ่มทางเดินทางด้วยการขึ้นทางด่วนไปตั้งต้นที่บางใหญ่ค่ะ  เพื่อนๆขึ้นทางด่วนได้ก็มองหาป้ายไปแจ้งวัฒนะไว้นะคะ  ตามป้ายนั้นไปโลดค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:32:57 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ให้สังเกตว่าเสียตังอีกด่านตรงนี้แหละค่ะ  เราก็ถึงทางออกที่จะลงจากทางด่วนแล้ว

ทางออกจะเขียนถนนงามวงศ์วานค่ะ  แต่วงเล็บแคราย  เห็นป้ายแบบนี้ตบซ้ายเลี้ยวลงโลด

ลงมาแล้วชิดซ้ายค่ะ 

พอออกจากทางออกได้  ตีขวาขึ้นสะพานตามป้ายไปบางบัวทองค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:34:34 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จากนั้นตรงอย่างเดียวเลยค่าาาาาา

จนกระทั่งเจอป้ายไปสุพรรณ  ให้ชิดขวา

ถึงตรงนี้มันจะเป็นสะพานอ้อมเหมือนตัดไปอีกถนนหนึ่งให้เราค่ะ  ขับขึ้นสะพานเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:35:59 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จากนั้นก็สบายแล้วค่ะ  เพราะมีป้ายสุพรรณขึ้นมาตลอดแล้ว

ตามป้ายไปโลดค่ะ 

ไม่ต้องกลัวหลง  ขับง่ายจริงจัง

วิ่งตามทางหลวงเลข 340  เลยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:37:28 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จะรู้ได้ไงว่าเข้าสุพรรณแล้ว  เจอรูปนี้ก็ถึงแล้วค่ะ อิอิ

อีกอย่างที่เห็นชัดเจนมากกกก  คือถนนหนทางที่ดูดีขึ้นกะทันหัน  ถนนกว้าง สะอาด ดูใหม่มากกกก

ทั้งกว้าง ทั้งโล่ง ขับรถเล่นสบายเหลือเกิน

ถึงแล้วค่าาาาาา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:38:55 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ตอนแรกที่เพื่อนมาชวนไปไหว้พระ 9 วัด  เราคิดว่ามันคงเสียเวลาไหว้ทั้งวันเป็นแน่แท้  แต่ที่ไหนได้  โอ้วแม่เจ้าแค่เพียงทางเข้าจังหวัดก็เห็นป้ายวัดเต็มไปหมด  ตลอดทางเลยที่เดียว  เยอะมากๆ

เห็นเป็นระยะๆเลย

สิ่งแรกเมื่อเรามาเยือนสุพรรณคือ  เราต้องไปทานบะหมี่ไข่  ตอนแรกเพื่อนเราเป็นคนบอกเรา  ตอนนี้เราเป็นคนบอกเพื่อนๆนะคะ  ต้องไปนะคะ  เพราะมันเทพมากกกกกกกกก   ร้านตั้งอยู่มุมถนนของแยกถนน เณรแก้ว(เอ๊ะชื่อคุ้นๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:40:05 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ป้ายหน้าร้านชัดเจนไม่มีทางหาไม่เจอ  แต่จริงๆเพื่อนเราบอกว่าเค้ามีสองร้าน  เพื่อนเราชอบอีกร้านมากกว่าซึ่งวันนี้ปิดค่ะ  เราไม่แน่ใจเรื่องชื่อนะว่าเป็นร้านเดียวกันหรือเปล่า  เพียงแต่เพื่อนเรายืนยันว่ารสชาติไม่เหมือนกัน เค้าชอบร้านนั้นมากกว่า  ไว้คราวหน้าจะไปลองดูค่ะ

ดูจากป้ายชื่อร้านเค้าคือ ข้าวหมูแดงเรื่อเมล์  สุพรรณ ???   เราไม่ทราบจริงๆนะ  แต่เห็นป้ายนี้ติดขนาดนี้ก็น่าจะใช่ชื่อร้าล่ะน๊าาาา

หน้าร้านดูขลังมากบอกตรง  เราชอบบบบ

นอกจากรางวัลจำพวกเชลชวนชิมมากมายที่เค้าได้แล้ว  ยังยืนยันความอร่อยจาก   รูปดารามากมายที่มาเยี่ยมเยือนค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:41:34 pm โดย TEAW »

Sr. Member

โอ๊ยมีขวัญใจเราด้วย  รูปพี่ตูนนี่มีตั้งแต่หนุ่มๆแบบนี้  จนถึงกระทั่งรูปถ่ายกับแฟนคนปัจจุบัน  พี่ตูนคนสุพรรณเหรอยังไง  ใครรู้ช่วยตอบที่  เราจะไปดักเจอ  กรี้ดดดดดด

แม้แต่ตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่ก็ยังมา   นี่ก็ชอบมากกกกกก   ลุงแอ๊ดคาราบาว   ขวัญใจมหาชน   ชอบทุกเพลงร้องได้หมด 5555

ก่อนทานอาหาร  มาดูราคากันก่อน  ราคาไม่แรงนะคะ  ให้จานนึงอิ่มไม่เล็กแต่อย่างใด   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:43:10 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จานแรกข้าวขาหมู  ร้านเค้าชื่อข้าวหมูแดงดันไม่มีใครสั่งซักคน555  จานนี้พอใช้ค่ะ  ไม่แย่ไม่เด่นสั่งทานได้นะ 

ต่อมาชามนี้แหละที่เพื่อนเราบอกมาต้องสั่ง  บะหมี่หมูบะช่อ  ชามนี้ของเพื่อนเราก็ได้ชิมค่ะ  สิ่งที่ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกก  คือ เส้นบะหมี่  มันอร่อยมาก  เส้นมีความเหนียวนุ่มซึ่งแตกต่างจากบะหมี่เหลืองที่รู้จักโดยสิ้นเชิง    คือบะหมี่เหลืองปกติให้อร่อยต้องนุ่มๆใช่ไหมคะ  แต่อันนี้มันมีความเหนียวดีดฟันอยู่ด้วย  คล้ายกับบะหมี่ไข่ที่ฮ่องกงแต่เส้นใหญ่กว่าและมีความนุ่มกว่า  โอ๊ยบอกไม่ถูกจริงๆ

ดูเส้นสิคะ  ไม่เหมือนเส้นทั่วไปเลยใช่เปล่า  อร่อยมากจริงๆ   น้ำซุปชามนี้มาเป็นต้มยำ  รสชาติใสๆอ่อนๆเปรี้ยวอ่อนๆ  ใช้ได้ค่ะคล่องคอ   แต่ตัวหมูสับบอกตรงๆไม่ผ่านนะคะ  เพื่อนเราที่เป็นคนแนะนำบอกว่า  หมูสับไม่เหมื่อนอีกร้านที่ปิดค่ะ  ร้านโน้นอร่อยกว่า  แต่เราไม่เคยลองไม่สามารถฟันธงได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:51:17 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาถึงชามที่เราแนะนำกันบ้าง  ชามนี้ของเราเองค่ะ  เราชอบทานบะหมี่แห้งมากกว่าน้ำ   เลยสั่ง บะหมี่แห้งหมูกรอบ      ชามนี้แหละสุดยอดดดดดดดด  อร่อยขั้นเทพ  ด้วยความที่บะหมี่อร่อยอยู่แล้วพอสั่งแห้งมันไม่ทำให้เส้นอืด  สามารถรับรสความนุ่มและดีดฟันได้อยากเต็มที่  หมูกรอบร้านนี้อร่อยมากกกกกก เราคิดว่าถ้าสั่งหมูแดงก็คงอร่อยเช่นกัน  เพราะร้านเค้าเด่นหมูแดง  แต่พอดีเราไม่ชอบหมูแดงเท่าไหร่     สรุปชามนี้อร่อยสุดๆไปเลย

ก่อนนะไปเที่ยวกัน  ขอสรุปคะแนนสั้นๆนะคะ  คะแนนความอร่อย 50/50 อย่างอื่นเราไม่โปรดเลยค่ะ  แต่บะหมี่แห้งนั่นอร่อยจริงจัง  เราเดาว่าถ้าเราสั่งข้าวหมูแดงหมูกรอบที่เค้าขึ้นชื่อคะแนนคงมากกว่านี้  ขออภัย  คะแนนความสะอาด 45/50 ก็เป็นร้านทั่วไปค่ะ  เรียบร้อยง่าย  ร้านเก่าแล้วแต่ก็สะอาดสะอ้านดี    คะแนนวัตถุดิบ 60/100 ใช้วัตถุดิบสดใหม่ไม่มีกลิ่นหรือดูเก่าแต่อย่างใด   คะแนนคุ้มค่าคุ้มราคา  75/100  ราคาไม่แพงค่ะให้ชามใหญ่ชามเดียวอยู่  คะแนนโลเคชั่น 60/100 ร้านหาง่ายแต่ไม่มีที่จอดรถ  และอยู่หัวมุมถนนซึ่งถ้าเป็นคนเดินเท้ามาก็คงจะข้ามลำบากใช้ได้ค่ะ  สรุป 58 คะแนน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 10:52:14 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 30, 2024, 07:07:29 am