หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 26, 2024, 03:08:17 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำแกงกะหรี่ญี่ปุ่นทานกันเถอะ  (อ่าน 28714 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ  เราพาเพื่อนๆออกไปทานอาหารนอกบ้านมาเยอะแล้ว  กระเป๋าก็เริ่มจะเบาโหวงแล้ว  ไม่ไหวไม่ไหว   เราว่าเราเริ่มมาทำอาหารทานเองกันบ้างดีกว่าค่ะ  เพื่อนๆไม่ต้องกลัวนะว่าจะยากเพราะเราเองก็ไม่ได้เก่งอะไร  เราคัดมาแต่เมนูทำง่ายแต่ใครทำก็อร่อยมาให้เพื่อนๆลองทำทานกันดูค่ะ

วันนี้ขอนำเสนอ "แกงกระหรี่ญี่ปุ่น"  แค่ชื่อเพื่อนๆหลายคนก็คงรู้แล้วว่าทำง่ายขนาดไหน  ก็เค้ามีเครื่องปรุงสำเร็จมาให้โยนลงไปก็อร่อยแล้วไม่ต้องปรุงเพิ่ม  แต่เดี๋ยวก่อน   เมนูง่ายๆก็จริง  แต่เราก็สามารถทำให้อร่อยได้ไม่แพ้ร้านอาหารเลยนะ  ไม่เชื่อตามมาดูกันค่ะ

ตัวเราเองทำไว้เป็นหม้อใหญ่ แล้วตักแบ่งใส่ช่องฟรีซไว้นะคะ  เวลาอยากทานก็เอามาอุ่น  แล้วหาท็อปปิ้งใส่เพิ่มเข้าไป  เป็นอาหารกันตายเราเลยนะ   ทานกี่ทีก็อร่อย  รสชาติเปลี่ยนไปตามท็อปปิ้งค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:06:37 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาเริ่มกันที่วัตถุดิบกันก่อนเลยค่ะ

หมูสันนอกหั่นเป็นชิ้นไว้แล้ว  ซื้อแบบนี้มาสะดวกดีค่ะ  ไม่ต้องเสียเวลาหั่นเองซึ่งมักจะเกิดปัญหาชิ้นไม่สวย ชิ้นหนาไม่เท่ากันตลอด  เวลาทอดกะไฟยากสุดๆ   ใครอยากใช้สันใน สันคอ ได้หมดนะคะ  แต่ที่เราใช้สันนอกเพราะ  ตอนไปซื้อเช้าไปหน่อยเค้ายังเรียงของไม่เสร็จ  แหะๆเหตุผลมีแค่นี้จริงๆ

แอ็ปเปิ้ล  ตัวช่วยทำให้ซุปของเรารสหวานค่ะ  เลือกเอาหวานกลางๆเวลาทำแกงจะได้ไม่ออกหวานมากไป  จริงๆเราค้นสูตรอยู่นาน  บางคนก็บอกใส่ กล้วย ใส่แอ๊ปเปิ้ล ใส่ช็อกโกแลต  สรุปเราใส่หมดทุกอย่างเลยค่ะ  เราชิมแล้วรู้สึกว่ามันทำให้รสชาติออกมาลึกล้ำผสมผสานกันแล้วมันกลมกล่อม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:07:57 pm โดย TEAW »

Sr. Member

กล้วย เลือกเอาสุกปานกลาง  ในรูปเราใช้กล้วยสุกไปหน่อยนะคะ  ก็อร่อยแต่รู้สึกได้เลยว่ารสหวานกว่าทุกครั้งที่เคยทำ  แต่ถ้าใครชอบหวานหน่อยคงต้องใช้กล้วยงอมๆแบบเรา

แครอท  ตัวทำให้รสชาติกลมกล่อมเลยนะเราว่า  แถมมีประโยชน์ต่อร่างกาย ทั้งเบต้าแคโรทีน  วิตามินเอ เวลาต้มๆจนมันนิ่ม  ทานกับแกงอร่อยโฮกกกกก

หอมหัวใหญ่ หนึ่งในสามทหารเสือที่ขาดไม่ได้ในแกงกระหรี่  ไม่งั้นมันรู้สึกเหมือนขาดอะไรไป(มาเป็นเพลง)

หอมใหญ่แล้วจะขาดมันฝรั่งได้ไง  ทานคู่กับแกงอร่อยสุดยอดจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:09:44 pm โดย TEAW »

Sr. Member

และสิ่งที่ขาดไม่ได้  แกงกระหรี่ก้อนสำเร็จรูป  เรายังไม่เคยลองสูตรอื่นเลยค่ะ  สูตรนี้เป็นสูตรยอดฮิตใครๆก็ใช้กัน  เราเลยไม่อยากลองผิดลองถูก  สูตรนี้ทำออกมารสละมุนกลมกล่มไม่ฉุนทานง่ายค่ะ 

ช็อกโกแลต ใส่ให้กลิ่นหอม สีสวย และรสลึกล้ำ

ตัวท็อปปิ้งสุดรักสุดหลง  ไส้กรอกอาราบิกิ   สำหรับคนไม่ชอบทานแกงกะหรี่กับหมูทอด  หรืออยากเปลี่ยนรสชาติบ้าง หรือคนที่รักไส้กรอกเป็นชีวิตจิตใจ  อันนี้แนะนำ  อาราบิกิ อาราบิกิเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:13:37 pm โดย TEAW »

Sr. Member

สิ่งที่ขาดไม่ได้  ผักดอง  ถ้าไม่มีผักดองบอกตรงๆว่าทำแกงกะหรี่ยังไงก็ไม่เหมือนไปทานที่ร้าน  ขาดไม่ได้เลย  หายซื้อยากเหมือนกันนะ  เราซื้อที่ซุปเปอร์มาร์เก็ต UFM  ที่ซอยสุขุมวิท 31/1 (ไม่แน่ใจเรื่องซอยเดี๋ยวมาอัพเดทอีกทีนะคะ)  เราเคยอ่านคนอื่นซื้อที่นี่จะได้ยี่ห้ออีกยี่ห้อ  กำลังงงว่ามันหายไปไหน  แต่ตัวนี้ก็ใช้ได้นะคะ  แต่เราว่ามันหวานไปนิดนึง

ข้าวญี่ปุ่น  บอกตรงๆแกงกะหรี่มันเข้ากันกับข้าวญี่ปุ่นเท่านั้น!!!! มันเหมาะสมกันเป็นที่สุด  อ่านถึงตรงนี้ กรุณาอย่าเปลี่ยนข้าวเลยนะ  เดี๋ยวเราจะทำให้ดูว่าหุงไม่ยากแม้จะใช้หม้อหุงข้าวถูกๆก็ตาม(หม้อเราแบบถูกๆ  เราเองก็อยากได้หม้อหุงข้าวดีๆกับเค้าบ้าง  รอไปก่อน555)

พริกป่นญี่ปุ่น  เอาอีกแล้วอันนี้ก็ไฟล์บังคับนะมันเข้ากันจริงๆ  แต่ถ้าใครไม่มีแล้วอยากให้แกงเราเผ็ด  เราแนะนำใส่พริกป่นไทยลงไปตั้งแต่ในหม้อตอนต้มเลยค่ะ  ได้รสเผ็ดร้อนถึงใจเหมือนกัน  แต่ถ้าแบบโรยบนข้าวแนะนำว่าใช้แบบนี้ดีกว่าค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:14:44 pm โดย TEAW »

Sr. Member

แป้งทอดกรอบ  ไว้ทำหมูทอดค่ะ

เกร็ดขนมปัง  อย่าใช้เกร็ดเล็กๆละเอียดมากๆนะคะ  อันนี้มันเหมาะกับทอดกุ้งชิ้นเล็กๆ

ของครบแล้ว  ลงมือทำกันเลยยยยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:15:56 pm โดย TEAW »

Sr. Member

เริ่มจากทำแกงกันก่อนเลยนะคะเพราะเราจะต้องเคี่ยวกันไปอีกครึ่งวัน(เหอๆ)  ใส่น้ำมันมะกอกเข้าไป  จริงๆใช้น้ำมันพืชอะไรก็ได้นะคะ

ใส่เนยลงไปผสมเพิ่มความหอม  เราไม่ชอบใส่เนยอย่างเดียวเราว่ามันไหม้เร็วไปค่ะ

ซอยหอมใหญ่ให้บางๆแบบนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:18:03 pm โดย TEAW »

Sr. Member

พอน้ำมันร้อนเราก็ใส่หอมใหญ่ลงไปผัดเลยค่ะ

ผัดๆๆๆๆ

จนเริ่มใส

จนเริ่มออกทองๆไม่ถึงกับน้ำตาลนะคะ  เป็นอันใช้ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:19:38 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ต่อจากนั้นก็ใส่น้ำค่ะ  เราใช้น้ำเปล่าธรรมดา  แต่ถ้าใครมีน้ำซุปต้มกระดูกก็ดีนะคะคงอร่อยขึ้นไปอีก  แต่แค่นี้เราก็ว่าอร่อยแล้วน๊า  แต่บางคนเค้าก็จะใส่เนื้อหมูเนื้อไก่ลงไปเคี่ยวด้วยค่ะ  เคี่ยวเนื้อเปื่อยๆทานก็คงอร่อยดี  แต่พอดีตัวเราเน้นสูตรทำไว้ราดข้าวแล้วเปลี่ยนท็อปปิ้งไปเรื่อยๆเลยไม่ใส่เนื้อสัตว์ค่ะ

จากนั้นใส่อีกสองสหายของเราค่ะ แครอท

และมันฝรั่ง

ใส่แกงกะหรี่สำเร็จรูปลงไป

จริงเท่านี้ถือว่าเราทำเกือบเสร็จแล้วนะคะ  แต่ว่าเราเป็นคนเยอะค่ะ  เพราะฉะนั้นนี่แค่หนึ่งในสี่ส่วนเท่านั้นเอง5555  ถ้าใครชอบง่ายๆ  ทานกับข้าวกับของที่มีเหลือๆอยู่ในบ้านอยู่แล้ว  แค่เคี่ยวพวกนี้ให้ได้ที่ก็เป็นอันเสร็จค่ะ  แต่ถ้าใครเยอะแบบเราก็ตามเรามาค่ะอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:23:09 pm โดย TEAW »

Sr. Member

พอเราใส่สามสหายไปเรียบร้อย คนให้เข้ากันค่ะ  แล้วก็ทำการหั่นกล้วยกับแอ็ปเปิ้ล

ใส่แอ็ปเปิ้ล

ใส่กล้วย

คนให้เข้ากันอีกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 11:24:35 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 26, 2024, 03:08:17 pm