หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 19, 2024, 11:50:36 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: Jurong Birdpark สวนนกที่ใหญ่ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ รับรองความประทับใจ  (อ่าน 17943 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

Jurong Birdpark

สวนสัตว์ สวนนก นกแก้ว มาคอ เพนกวิน Jurong Birdpark PARK zoo ฟามิงโก้ โชว์นก bird show  singkapora sin สิงคโปร์  Parot Paradise Pelican Cove Lory Loft

เพื่อนๆคะ  เรากินกันมาหลายกระทู้แล้ว  เพื่อนๆว่าเราไปเดินเล่นย่อยอาหารกันหน่อยดีไหมคะ ;D  วันนี้เราจะพาเพื่อนๆบินกลับไปเที่ยวสิงคโปร์ (ด้วยความที่เราเคยอยู่ที่นั่นมาระยะหนึ่ง  เราเลยมีที่ๆจะพาเพื่อนๆไปเที่ยวมากมายเลยล่ะค่ะ  แต่ไม่ต้องกลัวนะคะที่อื่นเราก็จะพาไปเช่นกัน  จะพยายามอัพกระทู้สลับกันไปค่ะ)  ที่สวนนกจูร่งค่ะ

อย่าเพิ่งเมินหน้าหนีว่ายัยนี่มาพาไปไหน แค่ชื่อก็น่าเบื่อแล้วมันจะมีอะไรก็แค่นก  เอาจริงๆป่ะ  มี  และมันมีเยอะมากกกกกกกกกกกกกกก  จนเราเองยังทึ่ง  เราอยู่สิงโปร์มาสามปีซื้อหนังสือท่องเที่ยวสิงคโปร์ไว้ทุกเล่ม (ไม่ได้เอามาใช้เองหรอกค่ะ เอามาประกอบการเป็นไกด์นำทัวร์ชาวบ้าน  หรือเป็นคู่มือให้เพื่อนๆเราที่เดินทางไปเยี่ยมเราที่โน้นได้ใช้ช่วยตัวเองระหว่างพักอยู่กับเรา )  เราไม่เคยคิดจะไป  เพราะรูปและข้อมูลในหนังสือมันมีอยู่นิดเดียว  เท่าที่ดูก็ไม่ได้รู้สึกว่าอยากจะไปแต่อย่างใด  ไม่เคยเปิดรีวิวดูในเว็บไซด์อะไรทั้งสิ้น  แต่   แต่พอจะกลับมาไทยช่วงนั้นเลยไปสะหน่อยเก็บให้ครบ  เพราะค่อนข้างมั่นใจว่าคงไม่ได้กลับไปสิงคโปร์อีกนาน  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:07:31 am โดย TEAW »

Sr. Member

มาเริ่มที่ข้อมูลเบื้องต้น เราขออนุญาติก็อปมาจากวิกิพีเดียนะคะ  :-* สวนนกจูรง (อังกฤษ: Jurong Birdpark; จีน: 裕廊飞禽公园) เป็นสวนสัตว์ในแบบสวนนกขนาดใหญ่ ตั้งอยู่ในพื้นที่รวม 126 ไร่ (202,000 ตารางเมตร) ในเขตจูรง ประเทศสิงคโปร์ ภายใต้แนวคิดการแสดงแบบเปิดกว้างขนาดใหญ่ สวนนกขนาดใหญ่ 4 กรงที่นักท่องเที่ยวเดินชมได้

มีนกจากภูมิภาคต่างๆเช่นเอเชียอาคเนย์ แอฟริกา ออสเตรเลีย และอเมริกาใต้ จุดเด่นของสวนเช่น การแสดงการให้อาหารนกกระทุงใต้น้ำครั้งแรกของโลก ที่สวนนกกระทุง (Pelican Cove), สวนนกแก้วลอรี่ขนาดใหญ่ที่สุด ที่สวนนกลอรี่โลฟ (Lory Loft), น้ำตกที่มนุษย์สร้างขึ้นที่สูงที่สุดของโลก และมีศูนย์เก็บรักษาผีเสื้อสกุลเฮลิโคเนียแห่งแรกของเอเชีย เป็นต้น สวนนกจูรงเปิดบริการตั้งแต่วันที่ 3 มกราคม ค.ศ. 1971

ตามเราไปดูความน่ารักของเจ้าพวกนกพวกนี้กันดีกว่าค่ะ   ความประทับใจแรกสำหรับเราที่มีให้ต่อสวนนกจูร่ง และ รวมไปถึงสวนสัตว์สิงคโปร์ก็คือ  พื้นที่ และ ความเป็นอยู่ของสัตว์  ที่เราดูแล้วเค้่าได้พยายามให้สัตว์อยู่ในสภาพแวดล้อมที่ดีที่สุดเท่าที่เค้าจะสามารถจัดให้ได้   เพื่อนๆนึกออกไปชีวิตเราเคยแต่ไปสวนสัตว์ในกรุงเทพซึ่งในความทรงจำอันเลือนลางนั้น  เราจำได้ว่าสัตว์อยู่ในที่แคบๆเป็นกรง  เดินแป๊บเดียวก็หมดแล้ว(เราไม่ได้ต้องการว่าใครนะคะ เราพยายามอธิบายความรู้สึกของเราออกมาให้เพื่อนๆเข้าใจ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:08:45 am โดย TEAW »

Sr. Member

ไฮไลท์อย่างหนึ่งของที่นี่คือ Penguin Parade  ห้องกระจกที่จำลองสภาพอากาศให้เหมือนกับขั้วโลกใต้  โดยมีเพนกวินอยู่ถึง 200ตัว(เอาจริงนะนับไม่ถึง หรือเรามาผิดที่??? )  รวมทั้งหมด 5 สายพันธู์ (ตรงนี้น่าจะถึงเห็นตัวขนาดไม่เท่ากันเยอะไปหมด อิอิ)  เราขออภัยที่ไม่มีรูปหมู่รวมมิตรของพวกเพนกวินนะคะ  มั่วแต่เล่นกับพวกที่ลงมาว่ายน้ำแหะๆ   

ต้องยอมรับว่าเพนกวินเป็นสัตว์น่ารัก  ที่ใครเห็นก็อดชอบไม่ได้  ในห้องนี้เด็กๆกรี้ดกร๊าดกันมากจริงๆ  โดยเฉพาะพวกดารานำที่ลงมาว่ายน้ำโชว์ตัวอยู่  เรียกเสียงเฮฮาจากเด็กๆได้ยกใหญ่ เราเองโตแล้วยังยืนมองอยู่ตั้งนานสองนาน  ทั้งๆที่พวกเค้าก็ไม่ได้ทำอะไรนะมายืนเฉยๆ  บางพวกไม่ขยับด้วย(นึกว่ารูปปั้น ::)) อย่างเจ้าพวกนี้แค่ยืนก็เท่แล้ว นึกถึงการ์ตูนเรื่อง Surf's up ขึ้นมาทันใดแล้วก็ได้คำตอบว่าเหตุใดผู้สร้างถึงได้สร้างให้เพนกวินโต้คลื่นได้ ก็เค้ายืนแล้วเท่จริงอะไรจริง  เรียกว่าอยู่เฉยๆคนก็รักสินะอย่างนี้  โอ๊ยอยากเกิดเป็นเพนกวินแล้วล่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:10:08 am โดย TEAW »

Sr. Member

พามาต่อไฮไลท์อีกที่หนึ่งของที่นี่ค่ะ  นั่นก็คือ Lory Loft สวนนกแก้วลอรี่  ซึ่งเราชอบมากเค้าสร้างได้ประทับใจจริงๆค่ะ  เพราะเราได้เดินเข้าไปอยู่ใก้ลชิดกับนกแก้วตัวเล็กน่าเอ็นดูมสกมาย(แต่จิ๋กโก๋มาก)  โดยเค้าจะขายอาหารให้เราเอามาป้อนค่ะ  เจ้าพวกจิ๋กโกน้อยก็จะบินมาหาเรากินกับมือเลย  ระวังนิดนึงเรื่องเค้ามากันเยอะเกิดรุมกันใหญ่ 555

โดยสิ่งที่เราชอบไม่ได้อยู่ที่นกแก้วน่ารักพวกนี้เพียงอย่างเดียวค่ะ  แต่เราชอบที่เค้าเหมือนสร้างสะพานยักษ์ขึ้นมาเหนือต้นไม้  เรียกว่าก้มมองลงไปเหมือนอยู่กลางป่ายังไงยังงั้น   บรรยากาศดีมากๆทำให้เราเพลิดเพลินไปกับการเดินดูนกมากขึ้น แถมมีสร้างมุมโน้นมุมนี้ให้เราได้แอบหวาดเสียวเล่น  อย่างรูปนี้ตอนถ่ายรูปมือสั่น  นึกขึ้นได้เรากลัวความสูง 55555

ไม่ได้โพสผิดนะคะ  เจ้าตัวนี้เค้านอนอยู่บนต้นไม้แถวนั้นจริงๆ  ไม่รู้มายังไงอิอิ

น่ารักมากๆ  แถมไม่กลัวคนเข้ากระแซะใก้ลๆตลอดเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:12:01 am โดย TEAW »

Sr. Member

เสร็จจากให้อาหารเจ้านกแก้วน้อย  เราจะพาไปดูความแสนรู้ของนกในอีกรูปแบบนึงค่ะ  นั่นก็คือ โชว์นกค่ะ  รู้สึกจะมีโชว์นกแบบอื่นด้วยนะคะ แต่ตอนเราไปเราพอดีกัลโชว์นี้ค่ะ  เป็นโชว์ของพวกนกเหยี่ยว เป็นเหมือนการจำลองให้เราดูวิธีการล่าสัตว์ของพวกนกเหล่านี้ค่ะ  เราชอบมากนกพวกนี้เค้าบินได้สวยสง่างามจริงๆ

เจ้าตัวนี้กำลังโชว์บินโฉบไปจับเหยื่อปลอมค่ะ

จับเหยื่อได้แม่นยำมาก  บอกตรงๆมองตาเปล่าไม่ทัน  มาทันดูณุปในกล้องเนี้ยแหละค่ะแหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:13:28 am โดย TEAW »

Sr. Member

เจ้าตัวนี้สาธิตการจับเหยื่อในพุ่มไม้ค่ะ

ได้แล้วก็มาหาครูฝึก  ขอบอกว่าตัวใหญ่มาเลยค่ะ  มองมุมไหนก็สวยจริงๆ

ขอสารภาพว่า ไม่รู้ตัวไหนเหยี่ยว ตัวไหนอินทรีย์บ้าง  เจ้าตัวนี้น่าจะเป็นอินทรีย์สินะ  หน้าหล่อมาแต่ไกล

ดูสิคะ  สวยๆทั้งนั่นเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:15:40 am โดย TEAW »

Sr. Member

มาถึงคิวน้องเล็กค่ะ  ตัวนี้เค้าปิดตาแล้วพาเดินเข้ามากลางฝูงชนเลย

พาเปิดตาออกมาแล้ว  ตะลึงสวยมากกกก  ได้ดูใก้ลๆเคลิ้มจนคิดอยากจะเลี้ยงซักตัว  ดูดีจริงๆ

ยิ่งตอนกลางปีกยิ่งชอบ

ตัวสุดท้ายเหมือนจะเป็นนกเค้าแมวใช่ไหม   กำลังงงว่าเค้าไม่ได้ตื่นกลางคืนเหรอ  จำคำบรรยายไม่ได้แล้ว
  ขออภัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:17:43 am โดย TEAW »

Sr. Member

เสร็จจากโชว์นก  เราพาเดินเล่นรอบๆดูค่ะ  ไปดูพวกนกที่อยู่ในกรงกันบ้าง  ถึงจะบอกว่าอยู่ในกรง  แต่ๆละกรงใหญ่มากกกกก

นกเงือก

พวกเจ้าฟามิ่งโก้นี่ไม่มีกรงนะคะ  แต่เค้าก็ไม่บินหนี???  สีพวกเค้าสวยมากกกก  ถึงจะเอากลับบ้านไม่ได้  แต่เราแอบมีเครื่องสำอางชื่อสีนี้เยอะเหมือนกันนะ 5555

รูปหมด  :o  ขอสารภาพว่าไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่  เพราะเรานั่งรถไฟลอยฟ้าข้ามไปเยอะเหมือนกัน  เพราะตอนนั้นมันเหนื่อยแล้วเดินมานาน  เราเข้าไปหลง(ใหล)อยู่ในป่าจำลองค่ะ  พอผ่านตรงนั้นมาก็หมดแรงเลย  ตามเราไปดูกันค่ะป่าจำลองที่เราว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:18:40 am โดย TEAW »

Sr. Member

ส่วนนี้เป็นเหมือนป่าจำลอง  ทำไมเรียกป่าจำลองเหรอคะ  เพราะ  พอเข้าไปในส่วนนี้จะมีต้นไม้เต็มไปหมดล้อมหน้าล้อมหลัง  แล้วคุณจะได้พบกับนกหลากหลายพันธุ์อยู่ในป่าจำลอง  พวกเค้าจะเดินไปเดินมตรงหน้าคุณเลยค่ะ 

ขอเริ่มต้นที่น้ำตกที่มนุษย์สร้างขึ้นที่สูงที่สุดของโลก   ตอนไปไม่ทราบหรอกคะว่ามันสูงที่สุดในโลกอะไร  ที่ถ่ายมาก็เพราะรู้สึกชอบมากดูอลังการมาก  เป็นน้ำตกสวยที่อยู่กลางป่าจำลอง  แล้วเค้าเหมือนเป็นต้นทางของสายน้ำในป่าจำลองแห่งนี้  ยอมรับว่าเค้าบริหารเรื่องน้ำดีมากไม่มีน้ำเสียเลย

ดูสิคะพวกเป็ดน้ำมาเล่นน้ำใก้ลๆให้เราเห็นแบบไม่กลัวคนเลย

ลงเล่นน้ำกันสบายใจเฉิบ

ตามทางถ้ามีพวกขอนไม้จำลอง  เค้าจะนำผลไม้มาวางไว้เพื่อล่อพวกนกให้ลงมากิน  เราจะได้เห็นพวกเค้าใก้ลๆยังไงล่ะคะ  เจ้าตัวนี้ไวมากกว่าจะได้รูปเล่นเอาเหนื่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:20:31 am โดย TEAW »

Sr. Member

ไม่รู้เจ้าตัวนี้เรียกว่าอะไร  แต่เห็นได้ทั่วไปในป่าจำลองเลยค่ะ  สีสวยมากอยากเอามาแต่งตาให้ครบทุกสีเลย  เยอะจริงๆ

เอาจริงๆนะเจ้าป่านี้ทำให้เราเข้าใจพวกไปส่องนกเลยว่าทำไมถึงหลงเสน่าของนกพวกนี้  เฝ้ารอให้ได้ซักรูป    ใครชอบถ่ายรูปป่าจำลองนี้รับรองว่าจะสนุกมาก  เราทั้งวิ่งทั้งนั่งทั้งตีลังกาถ่ายเลย

สนุกมากๆเลยนะคะ  อยากให้เพื่อนๆได้มาลอง  ป่าจำลองเป็นส่วนที่เราชอบมากที่สุดจริงๆ  เดินๆไปได้ทั้งความเพลิดเพลินจากการดูนก  สดชื่นจากอากาศบริสุทธิ์  แถมบริเวณนั้นไม่ร้อนเลยเดินได้เรื่อยๆ

เล่นวิ่งไล่จับกับน้องนกสนุกมากกกกกอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:22:23 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 19, 2024, 11:50:36 am