หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 20, 2024, 10:04:23 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: Chocolate Factory ร้านน้องใหม่ในเขาใหญ่ บรรยากาศโรแมนติกรับลมหนาว  (อ่าน 14301 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

Chocolate Factory

สวัสดีค่ะ  วันนี้จะพาไปชิมไกลอีกแล้วววว  กลับไปใก้ลๆกับที่เคยรีวิวเดิมนั่นแหละค่ะ  นั้นก็ค่ะเขาใหญ่ค่ะ  นั่นก็คือร้าน Chocolate Factory ค่ะ ร้านเปิดใหม่ที่ได้ยินมาว่าเชฟย้ายมาจาก Smoke House ที่ปิดตัวลง  ตัวเราเองไม่เคยไปทานร้านโน้นนะคะเลยไม่สารามถเปรียบเทียบรสชาติให้ได้   เราสะดุดตากับร้านนี้เพราะการตกแต่งที่ดูสวยมาก  แถมขับผ่านรถจอดเต็มอยู่ร้านเดียวในละแวกนั้น  ทำให้สนใจร้านนี้ขึ้นมาค่ะ  อากาศช่วงที่ไปกำลังดีร้านน่ารักๆอย่างนี้เราไม่พลาดแน่นอน

ร้านนี้ไปง่ายมากเพราะอยู่ทางขึ้นเขาใหญ๋นั่นเอง  เรียกว่าทุกคนน่าจะขับผ่านกันอยู่แล้ว  ร้านน่ารักๆอยู่ทางขวามือนะคะรับรองไม่มีหลง  เพราะเค้าทำป้ายโฆษณาติดหลอกล่อมาตลอดทางเลย 55555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:17:16 pm โดย TEAW »

Sr. Member

เราไปทานช่วงค่ำค่ะเพราะอยากได้บรรยาศหนาวๆ  ไฟสวยๆแบบนี้ค่ะ  ด้วยความที่ตัวบ้านเค้่าเป็นกระจก พอตอนกลางคืนเปิดไฟดูสวยมากเลยค่ะ  มีที่นั่งทั้งข้างนอกข้างใน  แต่ดูๆแล้วรู้สึกที่นั่งจะน้อยไปนะคะ  โดยเฉพาะข้างในที่นั่งน้อยมาก   ถ้าไม่ได้มาช่วงอากาศหนาวแบบนี้ก็คิดว่าช่วงกลางวันที่ร้อนๆ  ที่นั่งคงไม่พอแน่ๆ  แถมตัวบ้านเป็นกระจกล้อมก็ยิ่งจะทำให้ร้อนไปกันใหญ่ค่ะ   แต่ตอนเราไปอากาศดีมากประมาณ 17 องศา   ทำให้บรรยากาศดีสุดๆ

ชื่อร้านก็บอกอยู่โรงงานช็อกโกแลต  ยังไงก็ต้องมีช็อกโกแลตขายใช่ไหม อิอิ  เข้าไปก็เจอดิสเพลย์เป็นตุ๊กตาช็อกโกแลตเต็มเลยค่ะ  แต่ขอโทษทีคนเยอะมากเลยไม่ได้ถ่ายมา  มีมารูปเดียว  ร้านนี้มีทั้งช็อกโกแลต และเค้กนะคะ  อาหหารคาวก็มี  คนสั่งอาหารคาวเยอะเหมือนกันค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:18:06 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาเริ่มที่อาหารคาวก่อนนะคะ  สั่งไม่เยอะเพราะเราทานขนมหวานเป็นอาหารหลัก อิอิ  ปลาหิมะราดซอสสมุนไพร  ทำมาดีนะคะ  ปลากรอบนอกนุ่มในมาก  พอดีเราขอให้เค้าแยกซอสมา   

ตัวซอสทำมาจากหญ้าฝรั่นค่ะ เครื่องเทศที่ทำมาจากเกสรดอกไม้ตระกลูไอริส  ซึ่งเราจะเห็นอาหารแถบยุโรป มีราคาแพงมาก  ซึ่งพอใส่ไปในอาหารจะทำให้อาหารมีสีเหลืองสวยหอมน่าทาน  รสชาติซอสออกเค็มอ่อนๆมันๆรสเนย  เราว่ามันอ่อนไป  แต่พอดีมีซอสอีกตัวให้มาด้วยทางซ้ายมีซึ่งรสออกหวานทานกับปลาเข้ากั๊นเข้ากันค่ะ  เค้าให้ผักโขมมาด้วยอร่อยค่ะ  ผัดมาดีปรุงรสเล็กน้อยด้วยพริกไทกับเกลือ  ชอบมากแต่ให้มาน้อยไปหน่อยนะ  จานนี้ราคา680++ บาทค่ะ  โอเคมันอร่อยนะแต่ถ้าเทียบแล้วปริมาณน้อยไปนิด  แถมจานใหญ่และหนักมาก  มันดูอลังการจริงแต่ข้อเสียค่ะทำให้โต๊ะเต็มไวทั้งๆที่อาหารลงมาไม่กี่อย่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:19:03 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาต่อที่อาหารโปรดของเราค่ะ ฟัวกราทอดนั่นเอง  ตอนมาตกใจจานใหญ่มาก  ปริมาณอาหารไม่ได้น้อยนะแต่มันอยู่ในจานที่ใหญ่ไปเลยทำให้ใครเห็นจานนี้ก็ต้องรู้สึกว่ามันน้อยไปหน่อย   จากในรูปดูก็รู้แล้วใช่ม่ะแทบไม่ต้องบรรยาย  คือตัวฟัวกราเองทอดมากไม่ซับน้ำมัน ??? เห็นน้ำมันนองออกมาซึ่งไม่เคยเห็นที่ไหน  ซอสราดมาเยอะไปผสมปนกับน้ำมันที่ทอดฟัวกรา เสียรสชาติ  ตัวซอสแดงรสออกหวานอมเปรี้ยว(น่าจะทำจากผลไม้ค่ะ)  ตัวซอสน้ำตาลก็รสออกเปรี้ยวอมหวาน(เปรี้ยวจากน้ำส้มสายชูฝรั่ง)  ฟัวกราเกรียมแต่ไม่กรอบอะไรมาก แต่ข้างในทำมานุ่มแบบที่ชอบค่ะ สตอเบอรรี่แข็งไป ผักได้มาน้อยไป เลมอนย่างทานไม่เป็น  สรุปตัวฟัวกราดีแต่เครื่องเคียงเราไม่ปลื้มค่ะ  ให้พอใช้นะ

ของคาวหมดแล้วค่ะ อร่อยแต่ไม่อิ่มเลย  มาต่อกันที่ของหวานดีกว่า  แหมชื่อเค้าบอกว่าเป็นโรงงานช็อกโกแลตเราก็ต้องลงกันสักหน่อย  มาช็อกโกแลตให้เลือกเยอะมากนะคะ  คนต่อคิวกันสั่งเยอะมากกว่าจะฝ่าฟันไปสั่งได้ก็รอให้คนเริ่มซ่าๆแล้วนั้นแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:20:38 pm โดย TEAW »

Sr. Member

ในตู้นี่มีช็อกโกแลตรสชาติแปลกให้เลือกมากมาย  เรามองหาคำว่า Milk Chocolate กลับไปเจอ  เจอแต่ Dark Chocolate กับ White Chocolate  ถามเค้า เค้าบอกว่าหมด  แต่เราเห็นที่ทำมาเรื่อยๆใหม่ๆก็ดาร์กทั้งนั้น  แถมเครื่องดื่มก็มีแต่ดาร์กช็อกโกแลตเหมือนกัน  เราเลยลองสั่งมาทานดู  ตัวดาร์กช็อกโกแลตอร่อยเนื้อดีรสดีนะคะ  ออกขมๆเราชอบทั้งสามชิ้นเลย อันนี้ใส่ถั่วมันๆ มีอันทรัฟเฟลที่ชอบเป็นพิเศษสอดไส้ช็อกโกแลคใส่ถั่วข้างในอร่อยดีค่ะ  ไวท์ช็อกโกแลตก็ออกหวานๆตามรสปกติหอมดีค่ะ  สรุปทำได้ดี

หมดแล้วค่ะมื้อนี้ทานแค่นี้เอง  เราให้คะแนน 7/10 ค่ะ  คือรสชาติอาหารโอเคใช้ได้ แต่ราคาสูง ช็อกโกแลตทำมาดีแต่ไม่มีแบบ Mike Chocolate  บรรยากาศดีมากๆ  ได้คะแนนเรื่องบรรยาศเยอะหน่อยค่ะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:37:29 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 20, 2024, 10:04:23 am