หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 16, 2024, 12:30:38 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: Water Library ห้องสมุดน้ำที่ซ่อนความอร่อยขั้นเทพไว้แทนหนังสือ  (อ่าน 11044 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

Water Library

กลับมาชวนกินอีกแล้ว   วันนี้จะพาไปทาน " Lunch Set "  กันค่ะ  เจ้าลั๊นเซ็ทมันดียังไงน่ะเหรอคะ  ส่วนใหญ่ราคาจะถูกมากๆเมื่อเทียบกับราคาชายในช่วงมื้อค่ำ  หรือเทียบกับการสั่งแบบ A la carte   เรียกว่าบางร้านต้องกำเงินไปเกินครึ่งหมื่นถ้าจะไปทานมื้อค่ำของเค้า   แต่เรากลับสามารถทานอาหารประมาณสามจานของเค้าได้ในราคาประมาณหลักร้อย หรือ พันต้นๆ  เมื่อมาทานลั๊นเซ็ทในตอนกลางวัน

เจ้าลั๊นเซ็ทนี่นอกจากมีดีที่คุ้มค่าคุ้มราคาแล้ว  ข้อดีอีกสองข้อที่เราถูกใจก็คือ เป็นเหมือนการทดลองทานอาหารร้านนั้นโดยเสียเงินน้อยกว่าาการเดินดุ่มเข้าไปทานมื้อค่ำเลย  กับ  การแต่งการที่จะดูไม่ต้องเป็นทางการเท่ามื้อเย็นเวลาไปทานจึงรู้สึกผ่อนคลายดีจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:23:01 pm โดย TEAW »

Sr. Member

วันนี้เราจะพาไปที่ร้าน Water Library ที่เค้าใช้ชื่อว่าห้องสมุดน้ำ  เพราะ เค้าตั้งใจรวบรวมน้ำจากทั่วโลกมาไว้ที่นี่  โดยสัญลักษณ์ก็คือ  เคาน์เตอร์น้ำสูงมากและสวยมากนี่ล่ะค่ะ (ได้ยินแววๆมาว่า คุณลีเจ้าของร้านมีกิจการขายน้ำดื่ม และ ไวน์ พวกนี้มาก่อนค่ะ  ไม่ทราบรายละเอียดแน่ชัดเท่าไหร่ เดวไว้เจอตัวจะถามมาให้อีกทีค่ะ) 

เราจะพาไปสาขาแรกเลยค่ะ  อยู่ที่จามจุรีสแคว์  รูปเราเก่าเก็บ(อีกแล้วสินะ) ทำให้อาหารที่เราทานวันนั้นยังเป็นฝีมือของ เชฟ Haikai  เป็นเชฟระดับดาวมิชลิน 3 ดาวเลยที่เดียว ( แต่ปัจจุบันเชฟ Haikai ได้ย้ายไปอยู่สาขาทองหล่อ ซึ่งสาขานี้เราคงไม่มีปัญญาตามไปรีวิวให้ท่านๆได้ชม  เพราะเป็นสาขาพิเศษมากๆ  วันนึงรับแต่สิบคนเท่านั้น  คงไม่ต้องถามราคา  ถ้าถูกหวยคงได้เจอกัน เหอๆ)  เพราะฉะนั้นคอมเม้นท์เรื่องอาหารเราอาจจะไม่ตกกับปัจจุบัน  แต่เชื่อว่า เชฟ Micro Keller เชฟส่งตรงจากเยรมันน่าจะยังคงรักษาระดับรสชาติไว้ได้  สังเกตุจากรีวิวและคอมเม้นในปัจจุบันก็ยังมีคนชมไม่ขาดปาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:24:00 pm โดย TEAW »

Sr. Member

มาเริ่มกันที่ของฟรี!!! กันก่อนเลย  เพราะมันเป็นของฟรีที่ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ  เพราะมันอร่อยชั้นเทพพพพพพพพ  ชนั่นก็คือ ขนมปังครัวซอง อะคงมีคนด่าอยู่ในใจว่าแค่ขนมปังแกจะมาตื่นเต่นอะไร???  มันเป็นครังซองที่นำเข้ามาจากฝรั่งเศสโดยตรงแล้วค่อยเอามาอบที่ร้านเมื่อต้องการจะทาน   นึกออกไหมว่ามันจะอร่อยขนาดไหนนนนนนนนนน  มันหอมมากกกกกกกมันหวานกลมกล่มมากกกกเทพมากกกกกกกกกกกก   เจ้าขนมปังนี้มีชื่อเสียดังกระจอนกระจายตั้งแต่แรกๆที่เปิดร้านนี้เลยทีเดียว  ทุกคนหลงใหลมันเหมือนกับเรานี่แหละ  เพราะมันเทพมากกกๆๆๆๆๆๆๆ 

จานนี้ complementary  จากเชฟ  เรียกว่าอาหารเรียกน้ำย่อยก่อนจานหลักจะมาก็ได้นะ  อร่อยมากทำได้ดีมากๆ  คิดว่าเป็นหอยเชลนะคะ  (มีนานแล้วความจำเลยเลื่อนนิดหน่อย) เสริฟมาแบบเย็นๆทานกับมะเขือเทศปรุงรสเย็นๆ กับขนมปังกรอบ  ทานแล้วรู้สึกสดชื่นกระปี้กระเป่าดีมากๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:25:00 pm โดย TEAW »

Sr. Member

เครื่องดื่มเราสั่งค็อกเทลค่ะ  ไม่แน่ใจเรื่องชื่อ  แต่คล้ายๆจะเป็นคาลัวมิล นะคะ   เครื่องดื่มทำได้ดีค่ะ  เข้มถึงใจไม่ได้มาแบบอ่อนๆดื่มไปสิบแก้วไม่เมาสักที  กลมกล่อมและแรงรู้เรื่อง  อร่อยอีกแล้ว

สั่งเครื่องดื่มมาสองแก้วค่ะ  จริงๆอันนี้มาก่อน คาลัวมิลนี่ปิดท้ามมื้ออาหารเลยดันจำไม่ได้ 555  มากาเร็ตต้า  ทำมาดีค่ะหอมมะนาวดีมากๆ และเหมือนเดิมเข้มแรงได้ใจ  ดื่มแก้วนี้ไปพักยกไปทานอาหารก่อนเลย  กว่าจะสั่งแก้วสองได้อาหารหมดแล้วนั่นแหละ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:25:59 pm โดย TEAW »

Sr. Member

เราเลือกอาหารแบบสองจานนะคะ คือ เมนคอสกับขนมหวาน  นี่ของเพื่อนค่ะ  เป็นเนื้อตอนนั้นเราไม่ทานเนื้อเลยไม่ได้ชิมจานนี้  แต่เพื่อนคอนเฟริมว่าอร่ยอและทำมาได้ดีค่ะ

จานเราจานนี้ค่ะ  Chillean Seabass Accompainied by mushroom bacon ragout ,Japanese yuzu and truffle butter  ชื่อยาวเป็นหางว่าวแต่ดีตรงรู้หมดแล้วว่าใส่อะไรไปบาง  อร่อยมากๆๆๆๆ เทพมากๆๆๆๆจานนี้  ปลาทำมาได้ดีมากค่ะ  ข้างนอกกรอบ  แต่ข้างในนุ่มมากๆๆๆๆๆ  และสุกพอดีไม่ได้ดิบ  ตัวซอสเข้มข้นหอมกลิ่นเนยกับเห็ดทรัฟเฟิลสุดๆ  แถม เครื่องเคียงอย่างเบคอนที่ใส่มาก็ออกเค็มๆมันๆกรอบๆ มาเพิ่มรสชาติให้กับปลาได้อย่างดีเมื่อทานคู่กัน  เห็ดเองก็อร่อยค่ะเราเป็นคนชอบเห็ดอยู่แล้ว  ทานคู่ซอสเข้ากั๊น
เข้ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:27:02 pm โดย TEAW »

Sr. Member

จานนี้สั่งแยกค่ะ  บอกแล้วว่าที่ไหนมีฟัวกราเราจะสั่งมันทุกที่จริงๆ  ตัวฟัวกราอร่อยมากค่ะทำออกมาได้พอดีใจรักที่สุก  ข้างนอกกรอบเกรียมหอมกลิ่นไหม้นิดๆ  ข้างในยังนุ่มละลายในปากกกกกกกก  ผลไม้ที่ให้มารสอมเปรี้ยวตัดกันพอดี  มีอะไรโรยมาด้วยกรอบๆเพิ่มรสสัมผัสให้เคี้ยวสนุกปาก  จำลูกกลมๆคล้ายไอติมไม่ได้ว่าคืออะไร  แต่จำได้ว่าไม่ค่อยจะชอบรสออกเค็มไม่ถูกปากเราค่ะ  แต่โดยรวมทำได้ดีมากจริงๆ

ทานของคาวเสร็จแล้วก็จะมีเชอเบทออกมาให้ล้างปากค่ะ  เป็นน้ำแข็งเกร็ดเล็กๆกับน้ำผลไม้มั้ง???  ทานแล้วสดชื่นดีค่ะพร้อมสำหรับขนมหวานแล้ว

ขอสารภาพว่าทำรูปขนมหวานหาย  งงจริงๆ  เราสั่ง Apple tarte tatin with vanilla ice cream ของดังของที่นี่ค่ะ  อร่อยมากแอ็ปเปิ้ลหวานอมเปรี้ยว  ตัวทาร์ทำแบบแป้งพายซ้อนกันเป็นชั้นๆ  กรอบมากกกกกหอมมากๆค่ะ  เทพบอกตรงตัวนี้ทำได้ดีกว่า TWG  ขอจบรีวิวนี้ไว้เท่านี้นะคะ  สำหรับคนที่อยากจะตามไปทาน  ลองเข้าไปดูเซ็ทเมนูก่อนได้   http://www.waterlibrary.com/chamchuri/pdf/LunchMenuSepChamchuri.pdf   
ราคาเท่าเดิม สองจาน 890++ ค่ะ  เรารับรองความอร่อยไปแล้วไม่ผิดหวังแน่ๆ

2nd floor Chamchuri Square, Samyan, Bangkok. Monday - Sunday: Lunch 11:30 to 14:00 // Dinner 18:00 to 22:30. Chamchuri@mywaterlibrary.com +6621605188
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:38:15 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 16, 2024, 12:30:38 pm