หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 20, 2024, 04:57:27 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: X2 รีสอร์ทแสนโรแมนติก ดีไซน์สวยเฉียบ การันตีด้วยชื่อนี้ ดวงฤทธิ์ บุนนาค  (อ่าน 20720 ครั้ง)
Group: Global Moderator
Sr. Member

X2 กุยบุรี

เพราะเหตุการณ์บ้านเมืองตอนนี้มันช่างสับสนวุ่นวาย  วันนี้เราเลยจะชวนเพื่อนๆหนีไปพักใจ  หาที่พักผ่อนสวยๆ เงียบๆ  เพื่อผ่อนคลายปล่อยใจเราให้ได้เป็นอิสระจากภาระหน้าที่ต่างๆ  หาความสงบให้กับใจของเรา  ถึงแม้มันจะเป็นแค่ช่วงระยะเวลาสั้นๆ  แต่เชื่อว่าคงทำให้เรารู้สึกดีขึ้นได้อย่างแน่นอน 

เมื่อได้เจอกับ ห้องพักสวยๆ  บรรยากาศเงียบสงบ  มีเสียงคลื่นทะเลลอยมาตามสายลม  เท้าเปื่อยเปล่าย่ำไปกับผืนทราย  ภาพทะเลสุดลูกหูลูกตา  พร้อมที่นั่งรับลมแสนสบาย

แต่ก่อนที่จะพาไปชมสถานที่พักใจคราวนี้ คงต้องถามเพื่อนๆก่อนค่ะว่า  ชอบขับรถกันหรือเปล่า  เพราะที่ๆจะพาไปวันนี้  ไกลพอสมควรเลยค่ะ 

นั้นก็คือ   อำเภอกุยบุรี  จังหวัด ประจวบขีรีขันธ์  จำได้ว่าขับรถจากกรุงเทพใช้เวลากว่าสี่ชั่วโมงเลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:51:40 am โดย TEAW »

Sr. Member

วันนี้จะพาไปเยี่ยมชม  รีสอร์ท ครอสทู(X2) ที่กุยบุรี่ค่ะ  รีสอร์ทแห่งนีมีชื่อเสียงมานานแล้วนะคะ  โดยสถาปนิกผู้ออกแบบก็ไม่ใช่ใครที่ไหน  คุณดวงฤทธิ์  บุนนาค  สถาปนิกคนดังของเมืองไทยเรานั่นเอง  แนวคิดการออกแบบโรงแรมแห่งนี้ใช้แนวคิดให้ตัวโรงแรมสัมพันธ์กับธรรมชาติ  ได้ยินมาว่าพยายามจะเก็บต้นไม้ในโครงการให้มากที่สุด 

จุดเด่นที่ใครเห็นรูปก็ต้องรู้ว่าที่นี่ก็คือ  กำแพงหิน ซึ่งตัวคุณดวงฤทธิ์ เองได้นำไปใช้ในหลายโรงแรมที่เค้าออกแบบด้วยนะคะ  จำได้ว่ามีโรงแรมตรงชะอำ  ที่พอเห็นกำแพงตรงสระว่ายน้ำปุ๊บก็นึกถึงคุณดวงฤทธิ์ขึ้นมาทันทีเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:55:46 am โดย TEAW »

Sr. Member

ห้องที่เราพักเป็นแบบ Deluxe Pool Villa ซึ่งมีอยู่ทั้งหมด 15 ห้องด้วยกัน  มีความใหญ่ 90 ตารางเมตรโดยรวมถึงสระว่ายน้ำขนาด 20 ตารางเมตร  แรกที่เห็นตัวห้อง  ให้ความรู้สึกว่าเรามาพักในกล่องหินใบใหญ่ หรือ ถ้ำหินทรงสี่เหลี่ยม   ทั้งโรงแรมจะเห็นวัสดุที่ใช้  ระหว่างหินกับไม้ สลับกันไป 

เข้าไปดูข้างในกันดีกว่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:56:36 am โดย TEAW »

Sr. Member

เปิดเข้าไปจะเป็นทางเดินค่ะ  โดยมีเตียงอยู่ตรงกลาง  ภายในห้องเล่นรูปทรงสี่เหลี่ยม  ทั้งทางเดิน เก้าอี้ เตียง รู้สึกแบบนั้นนะ  สำหรับเรา

ผนังทั้งหมดเป็นหินแบบนี้

ผนังสองข้างทางเจาะช่องใส่ไม้เข้าไป  โดยข้างนึงเป็นชั้นโชว์ของ  ไม่ได้ใหญ่อะไรแต่ก็ไม่เล็ก  เหมือนเป็นชั้นหนังสือชั้นเล็กๆ  วางใส่หนังสือ ซีดีได้สวยกลืนตา

ส่วนอีกข้าง  แอบเป็นโต๊ะที่กางออกมา  เมื่อไม่ใช้แล้วก็พับเก็บขึ้นได้ไม่เกะกะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:57:59 am โดย TEAW »

Sr. Member

เตียงคิงไซส์ตั้งอยู่ตรงกลางหันหน้าออกไปทางสระว่ายน้ำ  หลังเตียงซ่อนเคานเตอร์เครื่องดื่ม  และตู้เย็นขนาดเล็กไว้  เลยไปจะเป็นห้องน้ำค่ะ

เพื่อให้สามารถมองวิวสระว่ายน้ำจากเตียงได้เต็มตา  ทีวีจึงต้องหลบฉากมาอยู่ปลายเตียงแล้วหันหน้าเข้าหาเตียงแทน  เราชอบเจ้าอุปกรณ์ใส่ทีวีเค้านะ (จะเรียกมันว่าอะไรดี ชั้นใส่ทีวีจะได้หรือเปล่า)  เพราะมันบางเลยดูสบายตาไม่ทำให้ห้องดูตันไปมากกว่านี้

สระว่ายน้ำส่วนตัวขนาด 20 ตารางเมตร  ช่วยทำให้ห้องมีวิวที่สวยและดูมีมุมส่วนตัว  แต่ความยาวเท่านั้นมันพอแค่แช่น้ำเล่นเท่านั้นแหละค่ะ  ไม่พอว่ายจริง  แต่ยอมรับว่าชอบ  เพราะเหมือนมีที่นั่งเล่นไม่ต้องทนอุดอู้อยู่แต่ในกล่อง(ห้องนอน) ข้อเสียถ้ากลางวันแดดมันก็ร้อนไปนั่งไม่ได้จริง  ต้องรอเย็นๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 08:59:05 am โดย TEAW »

Sr. Member

กลับเข้ามาสำรวจในห้องกันต่อดีกว่าค่ะ  มีอะไรบ้างน๊า

เปิดตู้เย็นเข้าไปเอ๊ะมีผลไม้ไว้ตอนรับด้วยแหะ    

บนชั้นก็จะมี กาแฟ ครีม น้ำตาล กาน้ำร้อน ไว้ให้ชง  ชอบของใช้ที่นี่ตรงมีสัญลักษณ์ X2 อยู่  มันดูเรียบแต่เท่และมีความหมายในตัวมันเอง

แม้แต่ไม้ขีดเราก็ชอบ อิอิ

เกือบลืม ในห้องมีเก้าอี้ให้อีกตัวนะคะ  นอกจากเก้าอี้ไม้ตรงโต๊ะเก็บพับได้  วางไว้ข้างๆกันค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:00:41 am โดย TEAW »

Sr. Member

ไปดูห้องน้ำกันบ้าง  ห้องน้ำซ่อนอยู่หลังกำแพงไม้ในรูปเตียงข้างบนจำได้ไหมคะ  

ที่อาบน้ำเป็นแบบ Rain Shower

ยังคงไม่หลุดคอนเซ็ป  ชั้นวางของยังเป็นไม้  และถึงแม้ผนังในห้องน้ำจะไม่ใช่หิน  แต่ะกระเบืองก็ให้สีดำตัดขอบขาว  สีคล้ายๆกับหิน

ห้องน้ำกว้างมากเลยนะคะ  นอกจากชักโครก แล้วยังมี  ที่นั่งรอ????  ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้ทำอะไรกันแน่  เราเอาไว้วางของตอนอาบน้ำค่ะ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:03:24 am โดย TEAW »

Sr. Member

สำรวจห้องเสร็จแล้ว เราไปสำรวจข้างนอกกันบ้างดีกว่าค่ะ

สระว่ายน้ำใหญ่ติดริมทะเลเลยค่ะ  ถึงแม้สระในห้องจะเล็ก  แต่เราก็สามารถมาเล่นสระใหญ่ได้ค่ะ  สร้างไว้กว้างสะใจ  มีทั้งสระเด็ก  สระผู้ใหญ่เลยค่ะ   จะบอกว่าลมโกรกมากกกกก  มันหนาวมากกกก  เล่นน้ำไม่ไหวจริงๆช่วงนั้น  ทางด้านขวามือที่เห็นถ้าจำไม่ผิด  จะเป็นวิลล่าหลังใหญ่ที่อยู่ได้  4 คน คือห้อง Royal Villa  ขนาด  255 ตารางเมตรค่ะ  เคยดูรีวิว  อลังการงานสร้างมากๆ

ทางเดินในรีสอร์ทแห่งนี้จะเป็นไม้แบบนี้หมดค่ะ  แนะนำสำหรับสาวๆอย่าใส่ส้นสูงมาเด็ดขาด  ถ้าคิดว่าขาดไม่ได้จริงๆ  แนะนำส้นเตารีดนะคะ  ไม่งั้นได้มีหกล้มกันบ้างแหละนะ    ภาพรวมของรีสอร์ทนี้ก็จะเป็น ต้นไม้  พื้นไม้  และกำแพงหิน  ดูสบายๆโปร่งๆดีค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:28:14 am โดย TEAW »

Sr. Member

จากภาพทางเดินข้างบน  เลี้ยวซ้ายก็จะเจอกับห้องอาหาร 4K Restaurant and Bar ค่ะ  เป็นบาร์สีแดงแบบนี้  ดูสวยสะดุดตามากๆค่ะ

ถัดมาก็จะเป็น  โต๊ะเก้าอี้   ซึ่งตั้งอยู่ใก้ลชาดหาด  แล้วเป็นโอเพ่นแอร์   นั่งรับลมสบายมากๆ  ลมที่นี่โกรกตลอดเวลาจริงๆค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:29:13 am โดย TEAW »

Sr. Member

มาดูอาหารเช้ากันดีกว่าค่ะ  ที่นี่ราคาห้องรวมอาหารเช้าแล้วนะคะ

เราคอกาแฟ  เริ่มด้วยกาแฟกันก่อนเลยค่ะ  กาแฟดำ  ใช้ได้ไม่เปรี้ยว

ลาเต้ให้มาแก้วใหญ่มากกกกก  เราเกือบอิ่มตั้งแต่ยังไม่ได้ทานอาหารเช้ากันเลย  เหอๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2020, 09:30:02 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 20, 2024, 04:57:27 pm