หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 26, 2024, 11:10:23 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 30 ++ หนังนอกกระแส หนังใต้ดิน หนังหาดูยาก ที่คุณควรหามาชม  (อ่าน 200625 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
9. The Troll Hunter โทรล ฮันเตอร์ คนล่ายักษ์ 2010

ดูวูปแรกนึกว่าหนังสารคดีแบบพวกตามติดชีวิตเด็กเอนท์ ดูไปดูมามันน่าจะสร้างแบบ REC , Cloverfield หรือ The Blair Witch แต่ดูไปดูมานี่มันหนังสารคดีกำมะลอนี่หว่า เพราะดูไปฮาไป แต่ เฮ้ยสนุก มุมภาพก็ดีนะ

ไม่น่าเชื่อว่าหนังนอร์เวย์ นี่จะทำออกมาได้น่าชม (เอฟเฟกซ์ก็โอเคนะ ทุนสร้างแค่ 3 ล้านเหรียญ)

หนังนำเสนอทีมนักศึกษามหาวิทยาลัย ที่ออกตามล่าหาความจริงเกี่ยวกับตัว

โทรลล์ คือยักษ์ที่มีลักษณะเหมือนคนแคระ สูงราว 6 เมตร หนังดูโคตรเพลิน ได้ข่าวว่า ฮอลลีวู๊ดเอามารีเมกละครับผม

The Troll Hunter - Official Trailer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:26:39 am โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
10.Chico&Rita 2012

หนังการ์ตูนที่เพิ่งผ่านตาผมไปไม่นาน ด้วยตัวบทที่วาดกันโคตรยาวไล่กันมาหลายปี เหมือนเติบโตไปกับสองตัวละครในเรื่อง นี่คือเรื่องของนักดดนตรีสองคน คนึ่งเล่นเปียดน อีกคนหนึ่งร้องเพลง เเล้วทั้งคู่ก็มารักกัน เเต่ด้วยความทะนงหรืออะไรก็เเล้วเเต่ทำให้เเต่ละคนต้องพลัดพรากจากกันไในหลายช่วงเวลา

คนหนึ่งมีชื่อเสยงเเต่อีกคนตกต่ำ คนหนึ่งเจียมตัว อีกคนปากเเข็ง ผมว่าถ้าหนังทำมาเป็นคนเเสดงคงสนุกไม่น้อยครับ เพราะเเค่การ์ตูนก็ลึกซึ้งมากมาย เเม้ว่าตัวหนังฉากจะดูเเบนราบ เเต่ถ้าดูด้วยจอใหญ่ๆกันจริงๆคุณจะเห็นว่าเขาใส่รายละเอียดในตัวแากไว้เยอะมากจนน่าตกใจ

ผมไม่เคยเห็นฉากหลังใครใส่ความละเอียดสมจริงได้ขนาดนี้ ยิ่งเนื้อเรื่องสนุก เเถบด้วยเพลงเเจ๊สเพราะๆนี่ได้กลิ่น เอมี่ ไวน์เฮาร์มาเเต่ไกลเลย ผมชอบหมดทุกอย่างในการ์ตูนเรื่องนี้ โดยเฉพาะสกอร์เพลง สุดไปเลย เเต่มันเสียเเค่ตอนจบ ผมว่ามันน่าจะสมหวักันให้เร็วกว่านี้ ใครหนอจะรอได้นานขนาดนี้

Chico & Rita - Official Trailer [HD]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:28:34 am โดย TEAW »

Hero Member

11. Man on Wire (2008)

สารคดีระดับ ตำนานขึ้นหิ้ง ที่นักสะสมหนังทั้งหลายควรมีไว้ในครอบครองเพราะ ปัจจุบันเราไม่มีตึกคู่นี้เเล้ว คงเหลือแต่กราวด์ซีโร่ย์มาแทนครับ นี่คือหนังสารคดีที่ทำผิดกฎหมาย ใช้เวลาในการวางแผนกว่า 6 ปี เเถมเสี่ยงตายแบบโคตรๆ เพราะปัจจัยหลายหลากครับ ไม่ว่าจะลม พายุ แม้แต่ฟ้าผ่า ต้องวางแผนการขึงลวด การวางมุม ฯลฯ ดูเพลินมากมาย

แม้หนังจะเป็นหนังปี 2008 แต่เล่าเรื่องโน่นเลยครับปี 1974 เก่ามากมาย นี่คือตำนานนักไต่ลวด Philippe Petit ที่ก่อวีรกรรมไต่ลวดท้านรกที่ Twin Towers of New York's World Trade Center นั่นเอง

11 by sitthiphong lapanich, on Flickr

นี่คือหนังที่ได้ golden tomatoe คะแนนรีวิวสูงสุด 100% จากการรีวิว 151 รีวิว ของเวป RT เวปอินดี้ที่น่าเชื่อถือของนักดูหนังครับ

Man on Wire Trailer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:31:08 am โดย TEAW »

Hero Member

12 .Proncess  หรือ Princess  (Danish Animated film)

หนังการ์ตูนอนิเมชั่นสัญชาติ แจน โมลบี้ (กองกลางอ้วนพริ้วของลิเวอร์พูลรุ่นเก่า=เดนมาร์ก) อ๊ะ อ๊ะ อย่าคิดนะครับว่าการ์ตูนนี่ต้องสนุกสำหรับเด็กดู นี่มันการ์ตูนผู้ใหญ่ครับ

ครบเซ็ททั้งความรุนเเรง เซ็กซ์ หนังโป๊ ลวนลามเด็ก ฆาตรกรรม ฉากโหดๆแบบว่าเข้าใจเลยว่าถ้าเป็นหนังคนแสดงนี่เอาไปเลย NC-17 (เรต X ในปัจจุบัน)

เรื่องราวของการแก้แค้นของ ออกัส มีอาร์ ที่ออกัสพี่ชายของ คริสติน่าร์ เดิมนี่เป็นบาทหลวง สึกออกมาเพื่อมาเลี้ยงดูมีอาร์ลูกสาวของคริสติน่าร์ทีตายไปจากการค้าประเวณีเเละหนังโป๊ เขาและเธอ(มีอาร์)จึงออกเดินทาง "ล่า" เพื่อแก้แค้น

แต่ละฉาก แม้ไม่ "โจ๋งครึ๊มมาก" แต่ก็รุนเเรงได้ใจและดูสนุกไปอีกแบบ ผมยังจินตนาการเลยว่าถ้าเอามารีเมกเป็นหนังคนแสดง แบบมันส์คงสนุกมากครับ

อ้อ หนังไม่ใช่กระจอกนะครับ ชิงรางวัลมากมาย และยังชนะเลิศ Grand Prize of European Fantasy Film in Gold ในปี 2007 ด้วยสิเอา

Clip From Princess (Danish Animated film) featuring the song Non, Je ne regrette rien by Edith Piaf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:35:49 am โดย TEAW »

Hero Member

13. Paranoia Agent 2004 妄想代理人 Japanese anime television series

การ์ตูนซีรี่ย์ 13 ตอน แนวกึ่ง จิต+วิทยา เรื่องหนึ่งที่นำเสนอได้ดีเยี่ยม แสดงมุมของความเป็นไปในสังคมปัจจุบันครับ
อย่างเช่น FW MAIL บ้าๆ ที่เขียนถึงเรื่องนั้นเรื่องนี้ ทั้งที่หามูลอะไรไม่ได้เลย โดยเฉพาะด้านการเมือง และดารา
แล้วเกิดอาการจิตหมู่คิดกันเป็นเรื่องเป็นราว

คำว่า paranoia เนี่ย สะกดจริงๆไม่ตรงกับคำในภาษาอังกฤษเท่าไหร่นะครับ เพราะจริงๆมันเป็นภาษากรีกที่แปลว่าออกนอกจิต เกินจิต หรือ วิตกจริต เคยถูกตั้งเป็นชื่อหนังสืออันโด่งดังที่ว่าถึงทฤษฎีสมคบคิดฆ๋า JFK

ซึ่งคงแทน FW MAIL หลอก "สัตว์ไถนามีเขา" (ขอใช้คำนี้นะครับ) ที่คอยปลุกปั่นคนไทยเรื่องการเมือง ส่งได้ส่งดี สองฝ่ายด่ากันแบบนั่งเทียนกันไปมาสองฝ่าย ปั้นน้ำเป็นตัวไม่มีที่มาที่ไปทั้งนั้นครับ แถมยังไปเชื่อกันเป็นเรื่องเป็นราว เมืองไทยมันเลยยุ่งยากอยู่ทุกวันนี้เเหละครับ
มาเป็นกูรุดทั้งสีนั้นสีนี้ พารานอยกันไป

paranoia agent คือกลอุบายทางความคิดที่แสดงออกมาในสังคมที่เป็นสัญลักษณ์การดำเนินชีวิตของคนยุค โลกาภิวัฒน์ได้เป็นอย่างดี  เพราะในปัจจุบัน พารานอยกันจริงๆ ได้ยินเสียงโทรศัพท์ก็ตัวร้อนเป็นไฟ แบบในข่าว นี่เเหละพารานอยด์ หรือที่ มิเนลโซต้าสมัยหนึ่งที่คนในชุมชนหนึ่งเห็นมนุษย์ประหลาดกันเป็นสิบๆคน นี่ก็พารานอยด์

หรือการสะกดจิตหมู่ประมาณว่าการทำให้เชื่อว่าสิ่งนั้นสิ่งนี้มีจริงนี่ก็พารานอยด์ครับ

สำหรับในตัวหนัง ผมเองจำไม่ได้ถึงชื่อตัวละครนะ แต่ประมาณว่ามีคนแรกน่าเป็นนักเขียนผู้หญิง นี่เห็นว่ามีคนมาตีตนเองด้วยไม้เบสบอล จนเป็นข่าวเเล้วถูกตั้งข้อสงสัยในสังคมว่าใครเป็นคนตี แล้วก็มีคนโดนเหตุการณ์เช่นนี้ตามมาอีกหลายคน จนเป็นข่าวโจทย์ขัณฑ์ไปทั่ว ว่าใครคือ baseball bat (คนที่มาตีนี่เเหละ)

มันเลยกลายเป็นเรื่องของ เจ้าตัวมาสคอร์ตที่ตัวเอกวาดขึ้น baseball bat และอาการพารานอยด์ที่ดูสนุก และสรุปผลได้น่าพอใจครับ(ไปดูเอง)

ผมว่าตัวหนังแสดงอาการ พารานอยด์ ของคนในสังคมได้เด่นชัดในปัจจุบันนะครับ อย่างเช่น "นี่ๆ ดาราคนนี้มีคลิป"  "เออๆชั้นเห็นเเล้ว" "ชั้นก็เห็นนี่ถ่ายกับอีกคนด้วยนะ" เป็นเรื่องเป็นราวทั้งๆที่ในที่สุด มันไม่เคยมีจริงครับ หรือคนๆนั้นน่ะแหละที่ทำเอง

นี่ล่ะครับ หนังการ์ตูน สนุกๆ ที่น่าดู ดูแล้วอย่าพารานอยด์ส่งพวก FW MAIL ขยะ โดยเฉพาะการเมืองมาให้ผมอ่านล่ะครับ เดี๋ยวไอ้นั่นค้ายา เดี๋ยวค้าอาวุธ เดี๋ยวรู้จักกองสลากถูกหวยทุกงวด เดี๋ยวหนีไปนั่น เดี๋ยวจับไอ้นี่ เดี๋ยวทำนายโน่นนั่นนี่ เดี๋ยวก็มีอาวุธนั่นโน่นนี่ เดี๋ยวนี้fWmail ดีๆไม่มีให้กันแล้วมั้ง

ด่ากันไปมาสองสีนี่เเหละ ผมว่าส่งไปหลอกแมวที่อื่นดีกว่า พอเหอะ แก๊กเดิมๆ ...แต่อย่างว่า ผมเขาก็เห็นส่งไปมากันกระจายครับ ถ้าเห็นอันไหนตรงใจตัวเอง ก็เมื่อมีใจอคติเเล้ว มันคงเหนือเหตุผลกระบวนการคิดว่าจริงไม่จริงล่ะครับ .....ปลง.....

Paranoia Agent Opening
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:42:01 am โดย TEAW »

Hero Member

14. WONDERFUL TOWN เมืองเหงาซ่อนรัก  วันเดอร์ฟูลทาวน์  2008  2551

นี่ถือเป็นหนังที่เรียกยิ่งกว่านอกกระเเสนะครับ เพราะรายได้ที่ทำได้ในโรงที่ฉายวงแคบนี่ ไม่อยากพูดถึง

แต่หนังรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม สุพรรณหงส์ทองคำปี51 และกวาดรางวัลมากมายหลายเวทีทั้งที่ เนเธอแลนด์ ไทเป โปรตุเกส ฝรั่งเศส เสปน เกาหลีใต้ และที่ซานฟรานซิสโก ขาดแค่ออสการ์   ;D ;D ;D

ผมเองไม่ได้ดูหนังจนมันเป็นแผ่นนี่แหละครับ เพราะตัวเองแม้ดูหนังมากแต่ไม่ได้โหนกระเเสอะไร จนมากวาดรางวัลมากมายถึงได้มีโอกาสเอามาชมครับ

ตัวหนังจัดเป็นหนังนอกกรอบ นอกกระเเส ที่นำเสนอภาพสวยมุมภาพนี่มันช่างกล้องเลยครับ หลายๆมุมรับรองไม่ได้ลอกมุมกล้องใครมาเพราะผมไม่เคยเห็น

=

หนังเล่าเรื่องการเดินทางของคนจากเมืองหนึ่งมาอีกเมืองหนึ่ง เเต่เมืองๆนั้นมีอะไรที่วนเวียนเดิมๆ พระเอกของเราเลยดูเป็นของใหม่สำหรับที่นั่น และมันจะไม่ธรรมดาด้วยเพราะเมืองนั้นเพิ่งผ่านเหตุการณ์สึนามิมา

ตัวหนังดูเหงาๆ หม่นๆในตอนต้น  จัดเป็น "  หนังเหงา " ได้เลยนะครับเนี่ย เพราะนาคือสาวที่ใช้ชีวิตแบบคนชานเมืองที่มีงานประจำคือดูแลโรงเเรมตนเอง งานเธอก็เดิมๆ ตากผ้าเปลี่ยนผ้าปู ดูมันจำเจและเหงาในเเวตา กับการมาของพระเอกที่หน้าตานี่พูดไม่ออกครับ มันน่าจะกลับกันนะว่าพระเอกนี่คนใต้ นางเอกคนกรุง

ทั้งคู่ก็เกิดความสัมพันธ์ตามประสาคนเหงากับของใหม่ที่ใกล้ชิดกัน แต่มุมมองมันต่างที่คนหนึ่งอยู่และต้องอาศัยในสังคมนั้นๆ แต่อีกคนแค่ "ผ่านมาแล้วผ่านไป"

การนำเสนอภาพ ดนตรี (คล้าย depa pepe มากๆ) ดูง่ายๆเพลินๆ ภาพแปลกตา ดนตรีละเมียดหู ฉากการนำเสนอง่ายๆ ซ้ำไปมาบอกถึงความจำเจ ความซ้ำซาก แต่มีของใหม่เข้ามา มันเลยดูใหม่ขึ้น สดขึ้น

ผลงานระดับรางวัลที่ดูง่าย สบายๆ ครับ นางเอกหน้าตาธรรมดาๆ แต่ดูไปดูมา สวยดีครับ

wonderful Town - เมืองเหงาซ่อนรัก trailer[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:49:30 am โดย TEAW »

Hero Member

15. ลุงบุญมีระลึกชาติ (Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives ,  Oncle Boonmee, celui qui se souvient de ses vies antérieures) 2010 2553

7

เพียงวูปเดียวที่สื่อตีข่าวว่า ผู้กำกับ อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล หรือ "เจ้ย" ผู้กำกับภาพยนตร์ไทยที่ถนัดกำกับแนวอินดี้ชื่อดังได้

คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม "ปาล์ม ดิ' ออร์" (Palm d’or) หรือปาล์มทองคำ จากงานเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ครั้งที่ 63

หนังก็ดังแบบเหลือเชื่อกลายเป็นทอร์กออฟเดอะทาวน์ มีการนำประวัติหนังเก่าๆของเขามาพูดถึง มีการจัดรอบพิเศษของหนังเขาขึ้นมา สมควรแล้วกับการฝ่าฝัน ความเชื่อ ในการทำหนังแนวนี้มากกว่า10 ปี น่าภูมิใจแทนมากๆครับเพราะนีคือรางวัลแรกแบบเพียวๆ จากอาเซียนที่ได้รับรางวัลนี้ครับ

ในส่วนตัวหนังบางคนอาจงง ดูไม่รู้เรื่อง หรือดูแล้วผิดหวัง แต่ผมจะบอกว่าค่อยๆดูครับ เพราะนี่คือหนังนอกกระเเสที่มีมุมมองการนำเสนอความตายนรูปแบบคนเอเชีย "แบบความเชื่อ"

เนื้อเรื่องง่ายๆครับ ลุงบุญมีแกป่วยและใกล้ตาย ภาพที่วนเวียนมาหาแกคือภรรยาเก่าที่ตายไป ลูกที่หายไป อดีตชาติภพที่เคยทำบาปไว้ นี่คือเนื้อเรื่องช่วงสุดท้ายของชีวิตขอลุงบุญมี

นี่คือผลผลิตสดท้ายในภาพยนตร์ชุด "ดึกดำบรรพ์" (Primitive) ของ เจ้ย อภิชาติพงศ์ ที่ก่อนหน้านั้นมี สัตว์ประหลาด! (Tropical Malady) แสงศตวรรษ (Syndromes and A Century) ซึ่งในส่วนตัวผมชอบ แสงศตวรรษมากกว่าเยอะเลยครับ

ลุงบุญมีระลึกชาติ Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:54:38 am โดย TEAW »

Hero Member

16. XXY 2007

เคยเขียนในทู้ไหนน้า! จำไม่ได้ ผมดึงของเก่าที่เคยเขียนเมื่อปีก่อนมาเอาเลยล่ะกัน แถมมาให้อีกเรื่องครับ เพิ่งดูจบ XXY (หลายปีละตอนเขียน)

ผมได้ยินเรื่อองนี้มาจากงานในเมืองไทยที่ได้รางวัล Golden Kinnaree Award ปี 2007 มาสะดุดคำว่า XXY นั่นคือ   กลุ่มโรคชนิดหนึ่ง ที่เราเรียกว่า Klinefelter's syndrome หรือ 47, XXY หรือ XXY syndrome

แต่ผมเพิ่งได้เรื่องนี้มาจากเว็ปใต้ดินประจำเว็ปหนึ่ง พอได้เรื่องมาก็ดูว่าเป็นหนังอาเจนฯนี่หว่า ดูไปดูมาก็อึ้งๆเพราะเคยดูหนังของอาเจนมาไม่กี่เรื่อง(ไม่เกินสิบแน่)

แต่เรื่องนี้มีการนำเสนอเนื้อเรื่องที่เเยบยล การเลือกรักระหว่างเพศไหน เพราะตัวเอกของเรื่องมีภาวะที่พบได้ยากในในทางการเเพทย์คือนอกจาผิดปกติทางโครโมโซมที่มีทั้งชายเเละหญิง จิตใจยังต้องเลือกที่จะเอาเพศใดซะด้วย แถมด้วยแนวคิดของเต่าทะเลที่มีเพศตามภาวะสิ่งแวดล้อมที่แฝงในหนังที่แฝงมาหรือกิ้งก่าเปลี่ยนสีน่าจะสื่ออะไรๆเกี่ยวกบความคิดของเด็ก 15 ที่มีภาวะสองเพศได้เป็นอย่างดี

เนื้อเรื่องดูง่ายๆ แต่บีบคั้นเล็กน้อย ความรักที่พ่อเเม่มีให้ลูกที่ต้องทิ้งทุกอย่างมาเพื่อรักษาความรักและมอบความรักให้แก่ลูกนี่น่าชมเชย

งานภาพ สีสันในหนัง มุมมองภาพที่ในครอบครัวนอนบนเตียงเดียวกันนี่กับในอีกหลายๆฉาก ผมว่าดีกว่า Slumdog เยอะเลย รวมถึงธีมในหนังนี่กินใจประทับใจน่าหามาดูจริงๆครับ ไม่อยากสปอยร์มากไปดุกันเอาเองครับ

คนลาตินแถบอเมริกาใต้ เขาจำกัดความหนังเรื่องนี้สั้นๆว่า   Bravo cinemas!

Xxy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 08:58:12 am โดย TEAW »

Hero Member

17.IKIRU : AKIRA KUROSAWA  1952

หนังในปี 1952 ของผู้กำกับระดับปรมาจารย์ ชาวญี่ปุ่น

ในใจผมชอบ dreams ของ อากิระ คูโรซาว่า มากกว่าเรื่องนี้นะครับ เพราะมันมีทุกรสชาติของความสนุกแถมด้วยภาพตระการตา เเต่ถ้าวัดถึงดูแล้วประทับใจก็ต้องเรื่องนี้เท่านั้นครับ  IKIRU AKIRA KUROSAWA

หนังเก่าเก็บของผม ดูทีไรก็นึกถึงคนที่ตายเมื่อายุยังน้อยทุกที เพราะชีวิตคนเรามันสั้นนะครับ 

Life is So Short ตามเนื้อเรื่องของหนังที่ว่าถึง คนแก่คนหนึ่งที่อยากใช้ชีวิตในช่วงท้ายของตนเองที่รู้ว่าตนเองจะอยู่ได้ไม่นานจากการตรวจพบมะเร็ง

http://www.youtube.com/v/_mLrLHDdXHI&hl=en_US&fs=1&

http://www.youtube.com/v/EImdE3OzesQ&hl=en_US&fs=1&

มีหลายทางที่คนๆหนึ่งจะตัดสินใจทำอะไร แต่สำหรับตัวละครในเรื่องในช่วงกลางถึงหลังกลับเลือกที่จะเรียนรู้ "โลก" ที่เขาอยู่มานาน ด้วยมุมมองที่แตกฉานและแตกต่าง และเลือกที่จะทำอะไรให้สังคมในตอนที่ตนเองมีชีวิตอยู่

ชีวิตคนเรามันสั้นนะครับ อายุเฉลี่ยคนไทยถ้าให้ผมจำตัวเลขเน้นๆนี่จำไม่ได้เเต่น่าอยู่ที่ 50 ปลายๆต่อ 60 ต้นๆ สำหรับบางอาชีพอย่างแพทย์ไทยอายุ 54.62 ปีเท่านั้น  ส่วนวิศวกรนี่มากกว่า 61.6 ปี

ปีนี้ก็ผ่านร้อนหนาวมากกว่า 40 ปี  ผมเรียนรู้การมีชีวิต สังคม การใช้ชีวิตด้านต่างๆ ถูกบ้างผิดบ้าง

ทำบุญก็เยอะทำบาปก็มี แต่ส่วนใหญ่สิ่งที่ทำให้ผมระลึการมีชีวิตให้มันดีมีความสุขนั้นล้วนมาจากหนังที่ผมดู โดยเฉพาะอย่าง shawshank redemption , The classic  , Dances with wolves  , Tokyo tower , Forrest gump ฯลฯ รวมทั้ง IKIRU ครับ

หลายๆฉากหรือหลายๆภาพของหนังจัดว่าเป็น "สิ่งคลาสสิค" ทางภาพยนตร์ไปแล้ว โดยเฉพาะฉากจบที่พูดถึงมากมาย (ฉากที่นั่งบนชิงช้าเด็กท่ามกลางความหนาวของหิมะ)

ชีวิตจะสวยงามถ้าคุณรู้จักคุณค่า อย่างการูตูนเรื่อง  DR.K ฉบับเดิมมีตอนหนึ่งที่ เคบอกคนไข้ว่า "อย่าให้ตัวเองตายโดยที่ผู้คนจำไม่ได้ว่าคุณคือใคร เพราะถ้าใครก็จำคุณไม่ได้นั่นคือคุณไร้ค่า แต่กับวัวที่ตายไปมันยังทิ้งหนังของมันมาทำเป็นเข็มขัดที่บ่งบอกถึง "การเคยมีชีวิตของมัน" "

ดูกี่ทีกี่ทีก็รู้สึกดีจังครับ  คุณค่าของการมีชีวิตอยู่  "มันไม่สำคัญว่าคุณเคยเลวมาขนาดไหน แต่มันสำคัญว่า วันนี้คุณได้เรียนรู้สิ่งดีเลวและ คุณรู้ว่าต้องทำอะไรเพื่อชดเชยเวลาเลวๆของคุณ"  by J.W. POWEll 

นอกเรื่องอีกแล้ว อืม เป็นว่าถ้าคุณอยากได้หนังดีๆสักเรื่องที่ทำให้คุณเข้าสู่หรือบอกเตือนตัวเอง ถึง "คุณค่าการมีชีวิตอยู่ ณ ปัจจุบัน" "หรือการทำดี ในวันนี้เถิดก่อนจะสาย"  "หรือมีชีวิตในทุกวินาที ที่ยังมี เพราะเวลามีค่ามากมาย"
IKIRU คือคำตอบเรื่องหนึ่งทีเดียวครับ เพราะ ikiru แปลว่า มีชีวิต ตรงตัวของมันอยู่แล้ว

เเล้วคุณจะรู้คุณค่าของการมีชีวิตครับ

Ikiru (To Live) (1952)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 09:09:25 am โดย TEAW »

Hero Member

18.KOLYA  1996

สมัยก่อนถ้าดูฟุตบอลต้องรู้จัก ทีมเชคโกสโลวาเกีย นักบอลเก่งๆมีมากมายอย่าง Nejedly   จนวันที่ต้องแยกเป็นเช็ค เเละสโลเวเกีย ก็ยังมีนักฟุตบอลเก่งๆอย่าง โพโบลสกี้ ,  เนดเวด , ปีเตอร์ เชค

แต่สำหรับหนังจะหารู้จักแทบไม่มี ไม่ใช่ไม่มีหนังดีนะครับ แต่เพียงหนังค่อนข้างแคบในตลาดโลกหรือ ค่อนข้างหายากมาก เเต่สำหรับ Kolya กับทำให้คนรู้จักหนังเชคกันมากมายแทบจะทั่วโลกเพราะกวาดรางวัลชนะเลิศ ออสการ์และลูกโลกทองคำในปี 97 แถมด้วยรางวัลอีกเป็นกระบุงจากนานาประเทศครับ

การที่หนังเรื่องหนึ่งจะดังและดูมีนำหนัก ต้องจับเหตุการณ์ใดๆที่สำคัญมาเกี่ยวข้องเสมอ เช่น เถียนมีมี่ จับเอาช่วงสิบปีของการโอนย้ายเกาะฮ่องกง เรื่องนี้ก็เช่นกันจับเอาเหตุการณ์ช่วง

การเปลี่ยนแปลงการปกครอง Velvets Revolution ของเชคฯในช่วงปี 88-89 แต่เนื้อหาเอาโดมิโนที่เกิดขึ้นมาถึงปัญหาการขาดแคลนเงิน การทำงาน เกลียดเด็ก การเมือง ความสัมพันธ์ที่เกิดเพราะเงิน ความใสซื่อบริสุทธ์ และความผูกพัน

ลูก้าคือศิลปินถังแตกที่ทำงานไปวันๆเพื่อเงิน (เชลโล่) แต่ด้วยภาวะการจำยอมทางเศรษฐกิจที่ต้องมา ทำ green card ให้สาวรัสเซียลูกติด คือการแต่งงานบังหน้า แต่การแต่งครั้งนี้ไม่ได้แค่มาด้วยเงิน แต่มาด้วยเด็กลูกติดคนหนึ่งที่ใส ซื่อ น่ารัก ยิ่ง แต่สาวรัสเซียนางนั้นต้องการเพียงสัญชาติเชค เพื่อที่จะได้ไปที่เยอรมัน

สิ่งที่ทำให้หนังชนะเลิศรางวัลมากมาย ผมว่ามาจากแค่สามสิ่งคือ ดนตรีเพราะมากๆ มันดูลงตัวไปหมด ธีมแต่ละอันโดเด่น มีพลัง ฟังง่าย เข้ากับฉาก อีกอันคือเจ้าเด็ก โคลย่า นี่เเหละ (ผมเองพยายามหาว่าเด็กคนนี้จะเล่นหนังเรื่องอะไรอีกแต่ก็ไม่เจอเลยครับ)

เป็นหนังประทับใจ มีพลังที่ไม่ควรพลาดครับ (อาจหาดูยากนิด แต่ก็ไม่ยากจากแหล่งตรู๊ด ตรู๊ด ครับ)

Kolya - Trailer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2020, 09:12:55 am โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 26, 2024, 11:10:23 am