หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 25, 2024, 10:38:50 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 30 หนังเหงา ที่เหมาะกับคนกำลังเหงา เศร้าในรัก  (อ่าน 119972 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
30+10. The Color Purple (1985)

ถ้าผมจำไม่ผิดหนังเรื่องนี้ เจ๊ โอเปร่า วินฟรีส์ เเกร่วมเเสดงด้วยนะครับ เเต่ไม่สำคัญหรอกครับ มันสำคัญที่เนื้อหนังนี่มันดี ดีมากๆด้วย เพราะประเด็นที่หนังต้องการวิพากษ์ มันก็เหมือน Amistad ที่สปิลเบิร์กผู้สร้างหนังเรื่องนี้สร้างในประเด็นเดียวกันในปี 0997 ซึ่งทั้งสองเรื่องชี้ประเด็นถึงการเหยียดผิว การกดขี่ทางเพศ การค้าทาส

เพียงเเต่ The Color Purple ลึกซึ้งเเละลงรายละเอียดมากมายเลยนะครับทั้งประเด็นการอ่านหนังสือออก การพบโลกภายนอก เพราะคนเขียนนิยายเดิมคือ Alice Walker เธอเป็นคนผิวสีอยู่เเล้ว เเละงานเขียนหลายเรื่องอิงประเด็นสิทธิสตรีมากมายครับ ผมชอบตัวหนังความต่ำต้อยในชีวิตเด็กอายุยังไม่ 15 เเต่ดดนพ่อเลี้ยงขายให้มาเป็นทาสบนเตียงของคนที่เเก่กว่ามากมาย ตามด้วยการกดขี่ในด้านต่างๆ เธอเลิกหวังอะไร แค่ใช้ชีวิตไปวันๆ เหมือนยอมเเพ้เเก่โชคชะตา เเต่วันหนึ่งมีหญิงสาวอีกคนเข้ามาสอนให้เธอสู้ สู้กับโชคชะตาและหัดคิดหวังอะไรในชีวิตบ้าง

The Color Purple (1985) Trailer

ระดับความเหงา 100+++++/100  ถ้าคุณจะหาหนังที่ช่วยหล่อเลี้ยงเติมเต็มพลังชีวิตในช่วงที่คุณ ท้อเเท้ หมดหวัง ยอมเเพ้เเก่โชคชะตา จงหาหนังเรื่องนี้มาชมครับ นี่คือหนังที่จะเเสดง ความเป็น "คน" ที่เป็น คนมากกว่าสัตว์ในคราบมนุษย์ ชีวิตนั้นมีค่ามากกว่าจะยอมเเพ้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 02:47:36 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
30+11. คิดถึงวิทยา 2014 (Teacher's Diary)

ผมบอกก่อนว่าผมไม่เคยเป็นแฟนคุณ บี้ เดอะสตาร์ ไม่ได้ไม่ชอบ แต่ก็ไม่ได้ชอบ อาจเพราะผมว่าเขาร้องเพลงได้ไม่เพราะเอาซะเลย ไม่ใช่แนวที่ฟัง แต่กับบทบาทการเเสดงหนังผมเพิ่งเห็นกับตาตัวเองก็ครั้งนี้ ผมว่าแกทำได้ดีกว่าร้องเพลงอีกนะ

อืม ผมอยากจะบอก "แผนกทำหนังตัวอย่าง ของ GTH" ว่าทำหนังตัวอย่างได้ออกมาไร้ซึ่งการดึงดูดคนเข้าไปดูมากๆเลย ทั้งๆที่หน้าหนังมันดีกว่าหนังตัวอย่างมากมายก่ายกองครับ

เอ้ามาเข้าเรื่อง เรื่องเล่าถึงครูสอง อดีตนักกีฬามวยปล้ำ ที่ไม่มีงานทำแต่ฝันอยากจะมาเป็นครู งานแรกที่ครูสองได้ทำคือเป็นครูประจำโรงเรียนแพในเขื่อน ซึ่งที่นั่นเองเขาได้พบกับไดอารี่ของครูที่เคยอยู่เมื่อปีที่เเล้วอย่างครูแอน การได้อ่านไดอารี่ มันทำให้ครูสองได้เรียนรู้ ได้มีเพื่อน ในเเพปลาที่เหงาได้ใจ และเเล้วเขาก็หลงรักเธอผ่านตัวอักษร จนต้องตามหาเธอแต่ก็ไม่พบ (พบแต่ดันไม่มีรอยสักดาว)

ครูแอนเองก็ไม่ได้อยากมาอยู่รร แพแค่อยากเอาชนะครูใหญ่ เเต่ด้วยแฟนทำห้เธอต้องจาก รร แพไป เเล้วก็... ทำให้เธอต้องกลับมาเเล้วได้อ่านไดอารี่ของครูสองที่เขียนเพิ่มเติมไปในไดอารี่ของเธอ

แม้ว่าบทมันจะบางเบาจนถ้าคนชอบจับผิดก็จะบอกว่า เฮ้ย บ้าป่าววะ เป็นไปได้ไง หลงรักคนผ่านไดอารี่เนี่ยนะ ใช่ครับผมว่าบทมันบางเบามาก แต่...... แต่ หนังแกรมมี่เนี่ยมักมีดีที่นักเเสดงครับ ไม่ว่าจะมือเก่า มือใหม่ แก่เจนกล้องหรือจะใหม่เด็กเล็ก แต่ละคนที่เเสดงหนังของ GTH ตีบทแตกกระเจิง ต่างจากหนังเจ้าอื่นๆไกลลิบ พูดง่ายๆ แกรมมี่มีดาราใหม่ๆ ที่เเสดงหนังเก่งมากมายมาเรื่อยๆไม่ขาดสายจนน่าตกใจ

เรื่องนี้ก็เช่นกัน ไม่ว่าจะครูจีจี้ ที่เป็น คฑาดรัมเมเย่อ ของจุฬา ที่ชื่อ มณีรัตน์ ศรีจรูญ หรือคุรสายไหม ที่เเสดงได้ใจ น่ารักมีอนาคตมากมาย หรือเเก๊งเด็กห้าคนในหนัง ก็ล้วนเเล้วแต่สร้างคาเเรกเตอร์ของตนเองขึ้นมาเหมือนในหนังแฟนฉัน แถมท้ายด้วยสองดารานำอย่าง พลอยนี่ก็ตีบทแตกกระจุย แถมด้วยเวียร์ ก็คงไม่ต้องพูดถึง ตามมาด้วยบี้ที่เเสดงได้ดีจนลืมว่าเป็นนักร้องไปเลย

ในตัวหนัง บรรยากาศ ภาพ ผมว่ามันสวยงาม ดูสวยธรรมชาติ แต่แฝงไปด้วยความหม่น ความเหงา
มองไปยังไม่เห็นปลาสักตัว  แต่ตัวหนังเต็มไปด้วยสัญลักษณ์ อย่างชื่อของเด็กที่เป็นชื่อสัตว์น้ำ
สัญลักษณ์ของรถไฟ ความหมายของชื่อ .....

ผมชอบงานภาพมันดูเหงาดี แต่ก็แฝงไว้ด้วยความไหลลื่นของหนัง (แม้จะขาดน้ำหนักไปในหลายเรื่อง)

MV ไม่ต่างกัน (OST.คิดถึงวิทยา)

เเถมท้ายด้วยเพลง ไม่ต่างกัน ที่เคยเห็นโฆษณา ตอนฟังผมว่าเพลงมันโคตรห่วย แต่พอมาใส่ในหนังเเล้วมีภาพเล่าเรื่อง มันเข้ากันได้อย่างเหลือเชื่อจนต้องมาฟังใหม่อีกครั้งหลายรอบ

ชักอยากให้มีภาคสองซะเเล้ว 55

ตัวอย่าง คิดถึงวิทยา The Teacher's Diary Official Trailer

ระดับความเหงา 90/100   หนังเหงาดีๆ ที่ดูเเล้วโคตรฟินเลย จะบอกว่าควรค่าที่คุณควรไปดูมากมาย ทั้งมุมมองความรัก ธรรมชาติ โลกในอีกมุมที่คุณคงยากจะไปสัมผัสมัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:06:29 pm โดย TEAW »

Hero Member

30+12. สงครามชีวิตโอชิน ( Oshin  おしん) 1983 , 2013

สมัยผมเด็กๆ ไม่มีใครไม่รู้จัก โอชิน

ไม่มีใครไม่รู้จัก ทะนะกะ ยูโกะ  ( Tanaka youko )(ที่เธอไปแสดงเป็นซูสีไทเฮาในหนังร่วมสร้างของจีน)  ที่สมัยนั้นไม่ว่า ไทย ญี่ปุ่น เวียดนาม สิงคโปร์ แม้แต่เกาหลี และจีน ก็กระหน่ำความดังเรตติ้ง หลุดโลก เรียกว่า คนเอเชีย รู้จักคำว่า โอชิน มากกว่า นิปปอนซะอีกครับ แล้วเจ้าสถิติ คนดูเรตติ้ง ที่สุดกู่ ระดับ 62.9% ทั้งๆที่สมัยก่อนมันไม่ได้มีเครื่องวัดดีเท่าสมัยนี้ ซึ่งจริงๆคาดการกันว่าเหยียบ 80 % ในญี่ปุ่น แบบเหมือนเมืองไทยสมัยก่อนมีวันเขาทราย กาเเล็กซี่อย่างไงอย่างนั้น

เนื้อเรื่องง่ายๆเล่าชีวิตที่สุดต่อสู้ของผู้หญิงคนหนึ่ง ที่ตามติดตั้งแต่เด็กยันแก่ ที่ต่อสู้ตั้งแต่เป็นคนใช้ตั้งเเต่เด็กยันตอนแก่ก็มีเรื่องให้ต้องสู้อีก จริงๆเนื้อเรื่องที่หนังนำมาเนี่ยมันดัดแปลงนำมาจากชีวิตจริงของ Katsu Wada คนดังในญี่ปุ่น .... เออเเฮะคนไทยจะไปรู้จักได้ไง เอางี้ รู้จักเยาฮันไหมครับ ก็ฟอร์จูนตรงพระราม 9 นั่นล่ะ ที่เคยเป็นห้างเยาฮันน่ะล่ะ คัตซึ วาดะ คือแม่ของเจ้าของเยาฮัน ห้างดังในญี่ปุ่นน่ะล่ะครับ

แต่ปัจจุบันห้างเยาฮันเจ๊งไปแล้วเเละถูกย่อยโดยขาใหญ่ถือหุ้นทั้ง ฮ่องกง จีน อเมริกา โดยขาใหญ่คือ   AEON Group  เปลี่ยนชื่อเป็น Maxvalu Tokai และ JUSCO (ปัจจุนถ้าใครไปมาเก๊าจะมี New Yaohun )

ในส่วนตัวหนัง ในสมัยยุคผมจะเป็นซีรี่ย์ยาวครับ (ปัจจุบันนำมาฉายใหม่และใส่ boxset อย่างดี ผมยังซื้อเก็บไว้เลย) ส่วนหนังใหญ่เนี่ยเป็นหนังจอเงินภาพยนตร์ที่ออกภาคเเรกมาเมื่อปีที่เเล้วครับ

หนังซีรี่ย์เดิมผมว่าเนื้อเรื่องยาว 297ตอน แถมเเต่ละตอนโคตรหนัก ประมาณว่า อะไรมันจะรันทด + เหนื่อยแสนสาหัส + เคราะห์ซ้ำกรรมซัด + สวรรค์กลั่นแกล้ง + อดทน อดทน และอดทน .... ผมว่านิยามของโอชิน มันคือการต่อสู้ เป็นวิญญาณนักสู้ที่ไม่เคยยอมแพ้ที่พบเห็นในคนญี่ปุ่นจนปัจจุบันครับ นั่นคือ อ่อนน้อม ถ่อมตน ทำงานไม่คิดชีวิต  และไม่เคยยอมแพ้ จนแก่เลยล่ะ

แต่ในส่วนหนังใหญ่ผมว่าเนื้อเรื่องเจือจางลงไปมาก อาจเพราะถ้าเป็นหนังใหญ่ ถ้าใส่อะไรที่มันรัดทดผมมากๆจนครบเนี่ย 12 ชม. ผมว่าไม่จบเเน่ๆ แต่ผมว่ามันดูง่ายขึ้นเยอะ มีสีสันขึ้น แถมด้วยดารานำแสดง Kokone Hamada ไม่ทราบทีมงานแกไปหาเด็กน่ารักขนาดนี้มาจากไหน น่ารักจริงๆ แถมตีบทแตกกระจุยกระจายแบบว่าลืมคนเก่าไปเลย แถมด้วยสาวน้อยสุดสวย Aya Ueto ที่เคยเเสดง Azumi นั่นล่ะครับ มารับบทแม่

ไม่ว่าจะในส่วนหนังซีรี่ย์หรือหนังใหญ่เวอร์ชั่นปัจจุบัน แม้ว่าจะดัดแปลงตัวหนัง (ผมว่าเยอะเลยล่ะ) แต่บรรยากาศความเหงา เหนื่อ รัดทด มันมาเรื่อยๆ โดยเฉพาะในหนังใหญ่ครับ (อ้อ มันมีเวอร์ชั่นการ์ตูนด้วย แต่ผมดูไม่จบนะ) น่าเสียดายที่หนังใหญ่ที่ญี่ปุ่นเปิดตัวมาเเค่ 7 เเสนเยน จบที่ 3 ล้านเหรียญนิดๆเท่านั้น (ไม่รู้จะได้ดูภาคต่อไหมเนี่ย)

Oshin โอชิน - สกู๊ป เตรียมความซึ้งก่อนชมภาพยนตร์

阿信的故事 Oshin (2013) - Japan Official Trailer HD 1080 (HK Neo Reviews) Film

OSHIN OST MUSIC VIDEO ภาพยนตร์ โอชิน สาวน้อย หัวใจแกร่ง )

Oshin Chapter 01 Subtitle in english

Dailymotion – 404 Not Found

Dailymotion – 404 Not Found

ระดับความเหงา 100+++/100  "กินเร็ว ถ่ายเร็ว คือคติของคนรับใช้"  ....หนังเวอร์ชั่นเก่าเนี่ยตำนานหนังเหงา เศร้า โคตรมหาเทพรันทดฟ้ากลั่นแกล้ง แต่สู้chipหายของแท้ ส่วนเวอร์ชั่นหนังใหญ่ยังคงความเหงาที่ดูง่ายๆอยู่ดี .......... นี่คือตำนานหนัง สำหรับทุกคนที่ควรค่าการเสียเวลามาดู แล้ว คำว่า "การยอมทุกอย่างเพื่อให้คนที่รักมีความสุข " และ "การไม่ยอมเเพ้แม้จะล้มกี่ร้อยครั้ง" ของโอชิน อาจถูกส่งต่อมาที่คุณก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:20:15 pm โดย TEAW »

Hero Member

30+13. วังพิกุล  Village of Hope 2014

หนังเหงาที่เสนอบรรยากาศของชนบท มุมมองของคนที่โอกาสน้อยกว่าคนในเมือง มุมมองของคนจน ที่ทำโดยราชาหนังคนจน ที่ไม่เคยจะทำหนังที่เป็น "ตลาด"กับเขา เลยไม่ได้เงินสักทีอย่าง บุญส่ง นาคภู่ ที่เป็นเรื่องที่สามของเขาแล้ว ในซีรี่ย์  "ไตรภาควังพิกุล" ผมนับถือแนวทางการทำหนังสักที ผมว่าถ้าเขาไม่ถอดใจ สักวันเขาต้องได้รางวัลระดับโลกอย่างแน่นอน

มุมมองหนังเรื่องนี้นำมาจากชีวิตที่เคยพานพบของ ผกก ในอดีต การเล่าเรื่องปัญหาของคนชนบท คนจน ยายที่นั่งเฝ้ารอการกลับมาของญาติพี่น้อง เงินทองไม่มีให้มีแต่อวยพรให้เจริญ มันเป้นคำง่ายๆแต่แฝงความรู้สึกกินใจ จริงใจอย่างไม่เคยพบมาก่อน

หนังนำเสนอสิ่งสะเทือนใจที่คนเหล่านี้ไม่อยากเผชิญ ไม่อยากได้ เเต่ต้อง "ทน" อยู่ไปกับมัน ถ้าเราลองมองย้อนกลับมาที่ตัวเราเราจะพบว่าเรามีโอกาสมากกว่าเขามากมาย ทั้งโอกาสเด่นดัง โอกาสได้รับการยอมรับ โอกาสที่เป็นคนที่คนอื่นสนใจไม่ใช่คนที่ถูกลืม อย่างที่หนังนำเสนดอย่างเเยบยลที่เปรียบเทียบเด็กกรุงที่มามีเเต่คนสนใจ ประมาณนั้น

นี่เป็นหนังเหงา หนังนอกกระเเสที่ดีที่สุดในไตรภาคหนังซีรี่ย์เรื่องนี้ครับ

ตัวอย่างภาพยนตร์เรื่อง วังพิกุล Village of Hope

ระดับความเหงา 100+++/100 นี่คือ "หนังที่ดีที่สุดในปี 2557"  ชื่นชมจากใจจริงครับ คนจนเขาเลือกไม่ได้ที่จะมีโอกาสในสิ่งที่คุณมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:24:25 pm โดย TEAW »

Hero Member

30+14. ตุ๊กแกรักแป้งมาก (Chiang Khan Story) 2014

ผมบอกแล้ว ว่าอย่าให้มีหนังคุณ ยุทธเลิศ สิปปภาค ดีๆมานะ ผมจะอวยให้หลุดโลกไปเลย เพราะแกคือหนุ่งใน ผกก คนโปรดของผมครับ  ไม่เเปลกใจเลยที่หนังมี ความตลกในแบบยุทธเลิศ ที่ใครก็รู้ว่าตลกโหดๆหนักๆปนทะลึ่งเเค่ไหน

หนังเต็มไปด้วยการวางปูพื้นเรื่องที่แน่นแบบมีที่มาที่ไปแม้จะมีจุดให้เอิ่มคิดว่าไรว้าก็ตาม หนังเล่าเรืองซ้อนการเล่าเรื่องหนุ่มน้อย นาม ตุ๊กแก ที่มีความสัมพันธ์ในช่วงเวลาที่ผ่านมากับสาวที่ชื่อแป้ง แต่เวลาที่เลยผ่านในวัยเยาว์ล่วงเลยผ่าน ทำให้ใจคนนั้นเปลี่ยนแปลง ทำให้ตุ๊กแกต้องทำให้มันกลับมาเหมือนเดิม

มันเป็นหนังที่ตรงไปตรงมา ไม่มีอะไรแอบแฝงมากมาย แต่มันผ่านการเล่าเรื่องที่แบบว่า เฮ้ย น่ารักและอบอุ่นเเบ แฟนฉันยังอายไปเลย เเถมงานภาพที่คุณยุทธเลิศนำมาใช้ร่วมกับบทสนทนาที่ผ่านแก๊กล้อเลียน เพลงที่เฮ้ยเข้ากับแต่ละฉากจนต้องยิ้มมุมปากเป็นพักๆ แถมด้วยตอนจบที่เป็นหนังซ้อนหนัง ที่เหมือนเอาโดเรม่อนใส่ไทม์แมชชีน มาเล่าเรื่องให้ฟัง

หนังอบอุ่น ทำให้อมยิ้มได้ทั้งเรื่องนี้จัดว่าเทียบเคียงความรู้สึกดีๆในหนังอย่าง รักออกแบบไม่ได้ที่ครั้งหนึ่ง ผกก ท่านนี้เคยเขียนบทไว้ให้ผกกท่านอื่นสานงานต่อ จนเป็นหนังในดวงใจของใครหลายคนครับ

http://youtu.be/k1ZDKMiR1D8

ระดับความเหงา 85 /100 นีเป็นหนังรักที่ดีที่สุดเรื่องหนึ่งแห่งปี 2014 เเละจัดเป็นหนังเหงาเรื่องหนึ่งที่อบอุ่นเเละตลกจริงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 03:26:46 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 25, 2024, 10:38:50 pm