หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 24, 2024, 08:20:58 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 200 สุดยอด หนังรัก หนังประทับใจ หนังรักโรแมนติก นานาชาติ ที่คุณต้องดู ......  (อ่าน 344841 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
190. That Thing You Do! (1996)

[/url]

หนังตลกรักเรื่องเล็กๆที่ทำให้หัวใจคนดุตัวเล้กๆอย่างผมพองโตได้ในหลายตอน ไม่น่าเชื่อว่านี่ "เขียนบทเละกำกับ" โดย Tom Hanks

หนังจับเอาเรื่องราววงมหัศจรรยืที่เคยสร้างเพลงดังเพลงเดียวเเล้วไต่อันดับชนะ เดอะบิตเทิ้ลล์ได้ หนังเน้นหนักไปที่มือกลองผู้มีพรสวรรค์เเต่ไม่ทะเยอทะยานกับผจก.ของวงที่มีแฟนเเล้ว เรื่องราวความรัก เพลง การทะเยอทะยาน ความพอดี ที่ลงตัวดูสนุก เเล้วจบเเบบว่า กินใจ

That Thing You Do! trailer 1 (1996)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 85/100 หนังโรเเมนติกคอมเมอร์ดี้ธรรมดาๆ ที่ดูจบเเล้ว จำได้ รวมถึงประทับใจจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:43:44 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
191. บางรักซอย 9 2546-2555

ละครซิตคอมสนุกๆ ดูเเล้วประทับใจกับมุก "เสี่ยว" จีบสาวของตัวเอก ชัดเจนที่มีต่อ แป้ง ลูกสาวเจ้าของบ้านเช่าที่ตนเองเช่าอยู่ หนังมีพัฒนาการเติบโต ที่สำคัยคือตลก เเถมด้วยซึ้งที่ช่วงหนึ่งจำได้ว่า ทุกเสาร์คนต้องเฝ้าหน้าจอดูเรื่อง บางรักซอยเก้ากันทุกบ้าน

น่าเสียดายที่ตัวละครดีๆบางตัวต้องถูกตัดออกไปเพราะไม่ว่าด้วยสาเหตุการไปแต่งงานของคุณกิ๊ก สุวัจนีกับเอกลักษณ์ส่วนตัว "โง่นี่" เเละคุณตุ๊ที่ล้มป่วย เเต่ตัวหนังก้ยังออกอากาศต่อเนื่องกว่า 10 ปี เเมท้ายด้วย ละครเวทีที่ผมเเย่งเบียดชาวบ้านไปซื้อตั๋วกับ กว่าจะถึงบางรักซอย 9 ที่ป่านนี้ไม่เห็นมีดีวีดีออกมาขาย

บางรักซอย 9 (Title 2)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 ผมว่ามันสนุกเเละกินใจกว่าเป็นต่อเยอะครับผม  อาจเพราะโตมากับซิทคอมเรื่องนี้ ..ประทับใจครับ อยากให้สร้างใหม่ เหมือน สามหนุ่มสามมุม จัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:45:07 pm โดย TEAW »

Hero Member

192. My dog skip 2000

เจ้าหนูวิลลี่ได้ของขวัญเป็นลุกสุนัขพันธ์  Jack Russell Terrier (ใช่ครับ พันธ์เเจ็กรัสเซล จอมทำลายล้าย บ้านผมนี่สวนพังเรียบ เพราะหมาพันธ์นี้มันพลังสูงครับ) ที่สอนความเป็นเพื่อนตาย เพื่อนเเท้ ความสุขในวัยเยาว์ การเติบโต ความสุขเเละทุกข์ที่หมาผู้ซื่อสัตย์มอบให้นายได้ทุกสิ่งเเม้เต่ชีวิต

หนังที่ดูนหน้าหนังเเล้วไม่น่าจะมีอะไรมาก เเต่มันมีอะไร เเละมีมากๆ ด้วยครับ  ไม่น่าเชื่อว่าเเจ็กจมทำลายล้างของบ้านผม ในหนังเรื่องนี้มันจะน่ารักกว่าที่ผมมี 55

My Dog Skip Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100+++++++++/100 คุรชอบสัตว์ไหม คุณเคยมีสุนัขเลี้ยงตอนเด็กๆไหม นี่คือหนังสุดของสุดของสุดยอดที่จะทำให้คุณรักสัตว์ของคุณมากกว่าสัตว์เลี้ยง เพราะมันคือเพื่อนที่รักคุณที่สุดเเล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:46:03 pm โดย TEAW »

Hero Member

193.I am Sam 2001

ในมุมมองคนทั่วไปที่มีครอบครัว ลูกสาวตอนเด้กๆคือเจ้าหญิงตัวน้อย เเม้เเต่ตอนโตพ่อก็ยังมองลูกคือเจ้าหญิง เเต่เเซม คนที่มีปัญหาด้านการพัฒนาการของสมองมองลูกสาวตัวน้อยของเขา ลูซี่ เป้นยิ่งกว่าเจ้าหญิง เเต่เป็นทั้งชีวิตของเขา

หนังว่าด้วยความรักที่ปราศจากเงื่อนไข การว่าความที่ดูเเล้วเเพ้เเหงๆ เเต่ทุกอย่างมันไม่ต้องอิงกฎหมาย การพิพากษาบางครั้งก็ไม่ต้องอิงกฏหมาย เเต่สำคัญที่มุมมอง เมืองนอกเมืองนาเลยต้องมีลูกขุนไงครับ ...นอกเรื่องไปเเเล้ว ลองไปหามาดูกันครับ ความรักที่สุดเเสนบริสุทธิ์ผ่านการเเสดงแบบว่าตีบทเเตกกระจุยเป้นผุยผงของ ฌอน เพนนท์ เเละหนูน้อย ดาโกต่้้้้้า เฟนนิ่งที่เป็นสาวเเล้วจร้าในตอนนี้

I am Sam trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 ถ้าจะมีเด้กสักคนที่น่ารักเเบบดรูว์ แบรี่มอร์ใน อีที นั่นคือดาโกต้าเฟนนิ่งในเรื่องนี้ เเละถ้าจะมีใครดูซื่อและมีตัวตนมากกว่าด้านเดียวเเบบฟอเรสกัมปื ฌอน เพนน์ในเรื่องคือคนปัญญาอ่อนที่มีรูปแบบการเเสดงที่น่าพิศมัยมีมิติตมากมายกว่าครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:49:40 pm โดย TEAW »

Hero Member

194. The joy luck club 1993

หนังสุดยอดของสุดยอดเเละยังสุดยอดในใจคนที่เคยดูหลายๆคนครับ หนังเก่าที่ติดอันดับหนังยอดยี่ยมตลอดกาลทุกสถาบัน กับชีวิตของคนที่เรียกว่า เเม่ ผ่านการเล่าเรื่องผ่านครอบครัวคนจีนสี่ครอบครัว ที่มีลูกสาวทุกครอบครัว

มุมอมงความสัมพันธ์ของแต่ละครอบครัวที่นำเสนอทั้งที่เเม่ลูกไม่คอยกินเส้น ทั้งแบบไม่เข้าใจกัน ทั้งเเบบทั้งโลกมีเต่ความทุกข์ มันล้วนพบเจอได้ในทุกสังคมนะครับ  หนังนำเสนอปัญหาพื้นฐานครอบครัวง่ายๆผ่านบทสนทนาการเเสดงที่ยอดเยี่ยม ได้บทสรุปที่กินใจ

Joy Luck Club Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++/100 นี่คือหนังที่คุณควรดุในวันเเม่เป็นอย่างยิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:50:40 pm โดย TEAW »

Hero Member

195. dead poet society 1989

ยุคผมนอกจาก local hero เเล้วก้มีเรื่องนี้ล่ะที่เป็นหนังในดวงใจ ....ครูครับ เราจะสู้เพื่อฝัน หรือ dead poet society หนังเล่าเรื่องคุณครูที่ไม่เหมือนใครที่มาสอน เด็กหนุ่มให้รู้จักการเป้นตัวของตัวเอง มีความรักในสิ่งที่คุณต้องการ เเเละกล้าเเสดงออกมา

John Keating คือบทที่ โรบิน วิลเลี่ยม ควรได้ออสการ์ เป็นที่สุด การสวมบทครูที่มีค่านิยมเสรี การเป็นตัวของตัวเอง (และกบฏในสายตาคนอื่น)  คีตติ้งสอนให้เด็กรุ้จักค่าของชีวิต การมองชีวิตที่มีมิติไม่ใช่เเค่กระดาษที่มีด้านเดียว เเม้ในตอนท้ายเขาต้องจากไป แต่สิ่งที่เรียกว่า "เมล็ด" ได้ถูกฝังในใจเด็กๆเเละเติบโตไปกับเด็กที่รักเขาครับ

Dead Poets Society Official Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++/100 นี่คือหนังดีตลอกาลที่คู่ควรการหามาชม การลบล้างความคิดเดิมๆ การเปลี่ยนเเปลงบางอย่างที่ไม่ได้ทำร้ายใคร มันก็ไม่ผิดมิใช่หรือครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:51:42 pm โดย TEAW »

Hero Member

196. ความสุขของกะทิ  Happiness of Kati  2552

หนังที่สร้างมาจากหนังสือรางวัลกวีซีไรต์ ของคุณ งามพรรณ เวชชาชีวะ พี่สาวคุณอภิสิทธิ์ เรื่องนี้ไม่ใช่ธรมดาๆนะครับ ผมอ่านครั้งเเรกนี่เพียงตอนเรกก็วางไม่ลงเเล้วเพราะมันจับเอาเรื่องรอบตัวเรามาเขียนในมุมมองของเด็กๆแบบอ่านง่าย พลางคิดหน้าเด็กกะทิ อย่างที่เห็นในหนังเลยครับ แม้ว่า ความสุขของกะทิ ตอน ตามหาพระจันทร์ หนังสือภาคต่อหรือจะเรียกว่าภาคเสริมออกมา แต่ผมเองมองไม่เห็นเค้าลางความสมบูรณ์ แบบ เเบบในต้นฉบับนี้เลย คือในหนังสือต้นแบับมันสมบูรณืแบบมากมายครับ

ในส่วนตัวหนังนั้น เเม้ว่าจะสร้างมาเรื่อยๆเอื่อยเเบบถอดแบบมาจากในหนังสือ ไม่มีอะไรใหม่ หรือสร้างความประทับใจได้เท่าหนังสือ นั่นอาจเพราะหนังสือที่ผมบอกนั้นมันสมบูรณ์เเบบอยู่เเล้วครับ แต่ไม่ใช่ว่าตัวหนังมันไม่ดี มันก็มีดีถ้าไม่ไปเทียบกับหนังสือ คือพอดูจบเเล้วมันมีความสุข รู้สึกอิ่มใจ เเล้วพลันความหลังตอนเด็กๆก็ลอยออกมาจากสมอง นึกถึงตอนอายุเท่านี้อะไรประมาณนั้นครับ

ตัวอย่าง ความสุขของกะทิ Happiness of Kati trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 75/100  อาจไม่เท่าในหนังสือ เเต่ก็อิ่มใจเหมือนกันนะเออ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:52:41 pm โดย TEAW »

Hero Member

197. คู่กรรม 2533

คนยุคผมไม่มีใครไม่เคยผ่านตา โกโบริที่ใช้เวลาสั่งเสีย ร่ำลา ระลึกความหลัง นานกว่าเดือน จนไทยรัฐต้องพาดหัวข่าวในวันที่โกโบริตายแน่ ว่า วันนี้โกโบริตายเเน่  ทำเอารถนี่ไม่มีวิ่งบนถนน คนเฝ้าเต่หน้าทีวีจอตู้กันเป็นเเถบครับ ถือเป็นเวอร์ชั่นที่สมบูรณืแบบคือตีบทเเตกกระจุยได้ครบถ้วนเเทบจะทุกตัวละคร

ทางช้างเผือก ตีขิม หรือหลายๆฉากที่ต้องอ้าปากค้างเมื่อดูคู่กรรมเวอร์ชั่น ณเดช ที่เพิ่งผ่านตาเเล้วถูกตัดไป พร้อมกับความงงที่ ผกก กล้าตัดสัญญลักษณ์ในหนังไปหลายเรื่อง ในความคิดผม คู่กรรม อังศุมาริน ต้องเข้มเเข็งเพราะโตมาในครอบครัวที่เเตกเเยกเป็นคนเก่ง เเละตัวหนังดำเนินโดยอังสุมารินไม่ใช่โกโบริครับ หรือจะตีความใหม่เเบบพี่มากก็ไม่ใช่ ทั้งเรื่องในเวอร์ชั่นใหม่มีดีเเค่โกโบริ ณเดช เท่านั้นเอง  ผมเลยหยิบเวอร์ชั่นอมตะมาให้ดูว่า คู่กรรมมันต้องอย่างนี้สิครับถึงจะดี

เพลง คู่กรรม 2533

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 85/100  คงหายากที่จะมีหนังที่ีทำให้คนไทบหยุดทำงานเพื่อนั่งดูโกโบริตาย เท่าเวอร์ชั่นนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:53:46 pm โดย TEAW »

Hero Member

198. Glory 1989

การเหยียดผิว ในประวัติศาสตร์ชาติอเมริกา ที่ชอบอ้างตัวว่าป้นตำรวจโลก เเละอ้างว่าประเทศตนมีเสรีภาพนั้น ผมกับมองว่าอเมริกาเป้นประทเศที่มีการค้ายา ค้าอาวุธ ละเมิดสิทธิ เเละเหยียดผิวมากที่สุดประเทศหนึ่ง นี่ยังไม่รวมถึงการอ้างเป้นตำรวจโลกเเล้วให้ท้ายยิวในการยึดกรีฑาทัพพื้นที่ในเเดนอาหรับ ที่ปาเลสไตน์ ( ฉนวนกาซา ) เเล้วต้อนคนของเขาเข้าไปในพื้นที่ เเคบๆ แค่ 360 ตร.กม อัดกันอยู่สองล้านคน เเล้วอ้างว่า "นี่ที่กูเมื่อสมัยโรมัน มีไรไหม" มันก็ไม่เเปลกหรอกที่จะโดนเขาโจมตีเเบบกองโจรจนถึงวันนี้

นอกเรื่องไปไกลครับ ขอโทษด้วย นี่คือหนังที่กล่าวถึงการเหยียดผิว ในกองทัพที่คอยปลดปล่อย ฝ่ายคนดำ เนื้อเรื่องไม่มีอะไรมากครับ ไม่มีตัวเอกชัดเจน ไม่มีตัวร้ายชัดเจน มีเเต่ารเริ่มเรียนรู้ รู้จัก ให้เกียรติ ความเป็นคน ซึ่งทำได้ถึง เเลอิ่มเอมใจเหลือเกินครับ

Glory - Official Trailer HD

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 92/100 การเหยียดผิวมีทั่วไปครับ แม้แต่ดาราอย่างเมล กิ๊บสัน ยังแสดงความเถื่อนเหยียดผิว จนวันนี้ไม่มีที่ยืนในบางที่ให้เขาครับ ....สงครามที่ตอนจบไม่ได้สรุปที่ใครเเพ้ ใครชนะ สงคราม เเต่สรุปที่ มิตรภาพกับอิสรภาพต่างหากเล่า อีกหนึ่งหนังประทับใจที่ควรหามาชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:54:49 pm โดย TEAW »

Hero Member

199. It's A Wonderful Life 1946

ความรู้สึกที่ได้ดูหนังเก่าเรื่องนี้ไม่ต่างจากที่หนังตั้งชื่อเเม้เต่น้อยครับ นั่นคือ "มันคือชีวิตที่มีความสุข" มันดูเเเล้วสุขสมชื่อ จริงๆ ครับ นี่คือหนังให้กำลังใจ เเรงบันดาลใจ เเละพยายามบ่งบอกว่านี่คือจิตวิญญาณของสัตว์สังคมควรพึงมี

หนังกล่าวถึงชีวิตชายคนหนึ่งที่ลุ่มๆดอนๆ  ที่เหมือนเขาเกิดมาเพื่อคนอื่น เเละคนอื่นอยากเกิดมาเป้นเขา เขาคอยช่วย คิด เเละมอบสิ่งต่างๆให้คนอื่น จนวันที่เขารู้ว่าตนเองนั้นสำคัญเพียงใดครับ

It's A Wonderful Life - Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 นี่คือหนังที่ดีที่สุดในด้านให้กำลังใจ ที่คุณควรดู ไม่เเพ้ shawshank redemption ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:57:03 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 24, 2024, 08:20:58 pm