หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 25, 2024, 03:38:35 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 200 สุดยอด หนังรัก หนังประทับใจ หนังรักโรแมนติก นานาชาติ ที่คุณต้องดู ......  (อ่าน 344914 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
10. ditto 동감 2000

Il Mare หลีกไป the classic เดินห่างสักนิด Sad movie เขยิบไปนิด shiri ก้ห่างไปหน่อย เพราะหนังเรื่องนี้เบียดมาเเล้วครับ กับ Ditto หนังเกาหลีเรื่องเเรกๆ ที่ปรากฏกายมาในสายตาผมก่อน il mare

เนื้อเรื่องก็คล้ายอิลมาเร่ นะครับ เเต่เปลี่ยนจากตู้จดหมายเป็นวิทยุเท่านั้นเอง  ผมว่ามันคลาสสิคมากมาย มันมีไอเดียบรรเจิดทั้งเรื่องการสื่อสารผ่านเวลากับคนที่เราไม่รู้จัก ประหนึ่งเราคุยกันผ่านเมล์เเบบไม่เห็นหน้า รับรู้นิสัย สัมผัสผ่านเสียงข้ามเวลาเท่านั้น

ผมชอบทั้ังตัวละครที่กำหนดอายุมาประมาณนี้ ทั้งจากปี 1979 กับ 2000 ท่วงทำนองหนังมันสวยงาม สกอร์เพลงยิ่งไพเราะ ฟังเเล้วเพลินมากมายกับไลน์เมโลดี้เปียโนมือขวา (เพิ่งกำลัะงหัดเล่นเปียโนครับ)

ลองหาดูครับ ไม่ผิดหวังเเน่นอนกับหนังรักเปิดโลกข้ามเวลาเรื่องนี้

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง  100 / 100 นี่คือสุดยอดหนังรัก เเนวใหม่อีกเรื่องในยุคนั้นครับ เเต่ในหนังทุกอย่างดีหมด ยกเว้นตอนจบนี่ล่ะ ถ้าจะให้มันดีกว่านี้มันจะตราตรึงใจไปอีกนานเลยล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:15:00 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
11.Dances with Wolves 1990

หนังประทับใจที่เดิมผมเห็นชื่อจากการอ่านหนังสือเอนเตอร์เทนในสมัยเด็กๆ เเล้วหนังเข้าตอนเเรกไม่กี่โรงมั้ง เก็งๆกันว่าจะเจ๊ง เเต่ตัวหนังก็ค่อยๆทำเงินจนเป็นปรากฏการณ์สมัยใหม่ พ่วงด้วยการกวาดรางวัลออสการ์เเบบข้ามาคนเดียว

ผมดูหนังในรูปแบบ VHS ม้วนวีดีโอนั่นล่ะครับ จำได้ว่าหนังเกือบสามชั่วโมง เเต่เป็นสามชั่วโมงที่มีความสุข จากทหารปลายเเถว ที่อยากฆ่าตัวตายเพราะต้องโดนตัดขา  เเต่ดันกลายเป็นวีรบุรัษเเถมไม่โดนตัดขาซะงั้น มาสู่ทหารปลายชายเเดน สู่บุคคลในชนเผ่าอินเดียเเดง สู่ทหารทรยศนอกรีด

นี่คือที่สุดเเห่งหนังที่เล่าเรื่องความสวยงาม ความโหดร้ายของสังคมอเมริกันที่มีต่อชนพื้นเมืองที่อาศัยมาก่อนหน้า ภาพที่นำมาเสนอช่างสวยงาม ภาพความสัมพันธ์ของชนในชนเผ่า ความรัก ความประทับใจ ล้วนสมบูรณ์เเบบเกินจะบรรยายครับ

จงอย่าพลาดกับหนังสุดประทับใจที่คุณจะไม่มีวันลืมหนังเรื่องนี้ไปตลอดชีวิตเลยครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100 / 100 บราโวววววววววววววววว อีกสักที  สุดตราตรึงใจเเล้วครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:20:15 pm โดย TEAW »

Hero Member

12.Dear John (2010)

ในจำนวนหนังของเจ้าพ่อน้ำตาอย่างนิโคลัส สปาร์ก Nicholas Charles Sparks

อย่าง  Message in a Bottle, A Walk to Remember, The Notebook, Nights in Rodanthe, Dear John, The Last Song, The Lucky One , Safe Haven ผมกลับชอบ เดียร์ จอห์น ที่สุด ครับ ผมชอบเวอร์ชั่นหนังสือในตอนจบที่พระเอกเเอบดูนางเอกจาทุ่ง เเล้วมองเงยบนฟ้า เหมือนที่ซาวันน่าร์ มองบนฟ้าเช่นเดียวกัน เล่นเอาน้ำตาเเตกเป็นชั่วโมงๆ (แต่ในหนังมันจบคนละเเบบนิ)

เเต่ไม่ว่าจะเเบบไหนตัวเนื้อหนังมันก็สนุก ซึ้งประทับใจ ไม่เว่อร์ ไม่เวิ่นเว้อ ไม่เเปลกประหลาด เเต่สามารถเกิดกับใครคนไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ

หนังเล่าเรื่อง จอห์น ชายหนุ่ม ซึ่งเคยเกะกะเกกมะเหรก ที่มีพ่อนักสะสมเหรียญเเละเเสตมป์ จนวันที่เป็นผู้เป็นคนเพราะมาเป็นทหาร จนมาเจอรักเเท้คือสาวน้อย ซาวันน่า เเต่ดชคชะตาก็ชักพาให้เขาไปรบเเล้วสุดท้ายก็เลิกกับซาวันน่า โดยคนที่มาเเทรกกลางคือญาติของซาวันน่าที่เป็นเหมือนเพื่อนที่ดีกับทั้งจอห์นเเละซาวันน่าในตอนเเรก

เเต่เเล้วโชคชะตาก็พาให้ญาติผู้นั้นต่้องเป็นโรคร้าย จอห์นเลยขายของสะสมของพ่อเเล้วตั้งกองทันช่วยเหลือโดยไม่ให้ซาวันน่ารู้ว่าใครช่วย

หนังของนิโคลัส สปาร์กนี่การันตีน้ำตาเเตกเเน่นอนครับผม

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100 น้ำตาเเตก เปลืองทิชชู่ที่สุด โดยเฉพาะเวอร์ชั่นหนังสือครับ เวอร์ชั่นหนังมันดีที่เพลงเพราะ   การให้ที่ไม่หวังการตอบเเทน อะไรจะเเมนขนาดนั้น จอห์น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:50:52 pm โดย TEAW »

Hero Member

13. how to make an american quilt 1995

หนังเรื่องเยี่ยมยอดที่สุด ของ  Jocelyn Moorhouse  ผมว่าดีกว่า sense and sensibility ของอังลีอีกนะ  ผมว่า หนังอีกเรื่องของ Jocelyn Moorhouse อย่าง  A Thousand Acres นั้นก็โคตรดีเลย เต่ไม่เข้าใจว่าทำไม เขาถึงไม่มีหนังออกมาให้ผมได้น้ำตาเเตกอีกเลย เพราะหนังในวงการฮอลลีวู๊ด     เธอมีสองเรื่องเอง

หนังเล่าเรื่องความรักของคนหลายคนผ่านผ้าห่มที่คุณยาย-ป้าถักทอมอบให้กับหลานที่กำลังสับสนว่าจะเเต่งงานดีไหม

เเต่ละเรื่องของความรักช่างอบอุ่น กินใจ ซึ้งใจจริงๆครับ ดูเล้วอยากให้มีหนังไทยเเบบนี้มากจังเลย

เเละหนังเรื่องนี้ วิโนน่า ไรเดอร์ ก็สวยน่ารักตรึงใจ ก่อนจะก่อเหตุเป็นเจ้าเเม่มือเบาอย่างที่เราทราบครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง  100 / 100 ถ้าได้ออสการ์ หนังยอดเยี่ยมปีนั้น ผมไม่สงอสัยเลยครับ   มันเป็นความรักหลายรูปแบบ ที่นำเสนอได้อย่างละเมียดละมัย ผมว่าคุณน่าจะหาหนังเรื่องนี้มาเป็นสมบัติไว้ดู เเล้วคุณจะรู้จัก "นิยามของความรัก"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:29:29 pm โดย TEAW »

Hero Member

14.les miserables 2013

เลส มิเซอร์ราบ เวอร์ชั่นนี้ ทำให้ผมประหลาดใจจริงๆครับ เพราะผมดูเวอร์ชั่นเก่าเเล้วผมเฉยๆ เเต่พอดูเวอร์ชั่นนี้เเล้ว ปลื้มครับ สนุกเเฝงซึ้ง เเฝงความซึ้ง การให้จากเเม่สู่ลูก ความรักจากคนหนึ่งสู่อีกคนหนึ่ง ความรักช่ติ รักอุดมการณ์ รักเขาข้างเดียว รักของคนที่ไม่ใช่พ่อ เเต่ยอมเพื่อคนที่เป็นเหมือนลูก เเถมด้วยเพลงเพราะครับ ดูเเล้วเพลินไปเลย

เป็นเรื่องเเรกเลยที่ผมสังเกตุฮิวเเจ็กเเมนเเล้วเเกเเสดงเก่งครับ คือเเบบว่าบดบังรัสเซล โคร์วไปเลย ไม่น่าเชื่อว่าเเกจะเเสดงได้ดีขนาดนี้

หนังก็ไม่มีอะไรมากครับ ตัวหนังสือมันวิพากษ์ชนชั้นในสังคมผ่านตัวละครหลักสองสามตัว คนหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อนำมาซึ่งเงิน อีกคนต้องได้รับโทษกับเรื่องเเค่ขี้เล็บ อีกคนคือความรัก เวอร์ชั่นเดิมๆมันดูหดหู่ เเต่เวอร์ชั่นนี้มันครบรสมากมายครับผม ที่สำคัญเพลงครับ เพราะกินใจเหลือเกิน

Les Miserables - Official Movie Trailer 2012 (HD)

I Dreamed a Dream Full Version

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 95 / 100 อาจเป็นม้ามืดออสการ์ปีนี้ก็ได้ครับ มันครบรสจริงๆนะ ดูเเล้วนึกถึงคำพิพากษาผสมกับมหาลัยเหมืองเเร่คลุกด้วยมูเเรงลูจ ผสมกับเเดนเซอสวิทวูฟ ครับ ความรักใดจะเท่าเเม่มีให้ลูกครับ หรือจากพ่อมีให้ลูกเล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:34:04 pm โดย TEAW »

Hero Member

15.มหาลัยเหมืองแร่ : The Tin Mine 2005

หนังไทยที่ดีที่สุดเท่าที่เคยดูมา มันสมบูรณ์แบบ จนผมว่าคุณอาจินต์ ผู้เขียนหนังสือคงน้ำตาซึมเมื่อได้ดู  ผมไม่สงสัยเลยว่าคุณ จิระ มะลิกุล เป็นหนึ่งในผู้กำกับที่ดีที่สุดของเมืองไทยที่ทำหนังเเต่ละเรื่องก็สมบูรณ์แบบ ครบถ้วน หาที่ติไม่ได้เลย หนังเรื่องนี้ก็เช่นกันครับ

You are My Sunshine.mp4
ผมกว่าจะหาเพลง You are my sunshine ได้ก้ดูใน behind the scence ข้างบนนะครับ นี่ก็เพราะมากมาย (เฉพาะเวอร์ชั่นนี้นะ)

The other night dear, as i lay sleeping
I dreamed i held you in my arms
When i awoke, dear, i was mistaken
So i hung my head and i cried.

You are my sunshine, my only sunshine
You make me happy when skies are gray
You'll never know dear, how much i love you
Please don't take my sunshine away

I'll always love you and make you happy,
If you will only say the same.
But if you leave me to love another,
You'll regret it all some day:

ผมยังอยากให้คุณ จิระ มะลิกุล ได้ลองทำหนังประวัติศาสตร์เเนวๆสมเด็จพระนเรศวร เเล้วส่งชิงออสการ์จังเลย ผมว่าหนังเรื่องนี้ใกล้เคียงกับรางวัลออสการ์มากที่สุด (มันน่าจะได้นะ)

เดิม อาจินต์ ปัญจพรรค์ ตั้งใจว่าจะไม่ขายลิขสิทธิ์เรื่องนี้เพื่อมาสร้างเป็นภาพยนตร์อย่างเด็ดขาด เพราะไม่ต้องการให้ใครนำมาสร้างเป็นหนังแอ็กชั่น แต่ในที่สุดก็ยอมขายลิขสิทธิ์ให้จิระ เป็นผู้กำกับ เมื่อจิระบอกว่า ผมไม่เคยคิดว่าหนังแอ็กชั่น จะหมายถึงคนชกกันแค่นั้น ฝนตก 7 วัน 7 คืน ก็สามารถเป็นหนังแอ็กชั่นได้......from Wikipedia

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100 ทำไมไม่ได้ออสการ์นะ มันดูเเล้วรู้สึกดีกว่า ฟอเรสกั้มพ์อีกครัับ "อาจิณ คุณเอาผมไปฆ่า ผมก็ไม่โกรธธคุณ" เเค่นี้ก็บอกถึงความรัก มิตรภาพ ในหมู่คนงานเหมืองเเร่ได้เเล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:37:42 pm โดย TEAW »

Hero Member

16.  shiri  쉬리 swiri 1999

หนังเรื่องเเรกที่มาเปิดศักราชชิมลางหนังเกาหลีในไทย ปรากฎว่าได้รับการตอบรับระดับหนึ่ง (ไม่เท่า อิล มาเร่ย์ ที่ตามมาติดๆ) ตัวหนังว่ากันถึงสายลับเกาหลีเหนือเเปลงโฉม ดันมาเป็นเเฟนกับตำรวจเกาหลีใต้ซะงั้น

หลายคนดูหนังเรื่องนี้เเล้วเฉยๆ เเต่ผมดูเเล้วสนุกกินใจมากมาย ผมไม่เเปลกใจเลยว่าหนังเรื่องนี้กระทืบสถิติของ titanic ในเกาหลีซะยับเยิน ส่วนหนึ่งมาจากตัวเพลงประกอบหนังครับ when i dream เพราะมากมาย

ฟังเเล้วน้ำตาไหลพรากๆ ตอนจบก็เศร้าจัง เเถมดูอีกเวอร์ชั่นี่เศร้ากว่าอีกครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง90 / 100 การเลือกระหว่าง ชาติ กับ คนรัก คนหนึ่งเลือกอย่างเเรก อีกคนกลับเลือกจะตายเพื่อคนรักมากกว่าเลือกชาติ   กระสุนนัดสุดท้ายนี่บอกได้เลยว่านางเอกรักพระเอกจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:40:17 pm โดย TEAW »

Hero Member

17. Atonement ตราบาปลิขิตรัก  (2007)

การโกหกเพียงหนึ่งครั้ง กับนำพามาซึ่งโศกนาฎกรรมที่ใครก็ไม่รู้ว่าเรื่องจริงเกิดอะไรกันเเน่ เรื่องของเด็กสาวที่หลงรักหนุ่มคนหนึ่ง เเต่หนุ่มคนนั้นกับรักกับผู้พี่ของตน เขาจึงโกหกว่าหนุ่มคนนั้นทำอนาจารคนในครอบครัว ทำให้พระเอกของเราต้องจากนางเอกไปชั่วกาล

หนังที่บอกด้านมืด ของคนๆหนึ่งไม่เว้นเด็กหญิงวัยที่ยังไม่มีประจำเดือนเลย บางทีการสำนึกผิดมันไม่ได้ช่วยอะไรได้ในเมื่อเวลามันผ่านมาเนิ่นนาน

มันเป็นหนังที่เหมือนหักมุมครับ เพราะในตอนท้าย ตอนที่เด็กโตเเล้วมาเขียนหนังสือเรื่องนี้ เด็กคนนั้นบอกว่าเรื่องทั้งหมดที่เหมือนจบด้วยดี จริงๆมันไม่ใช่ มันเป็นเรื่องที่เขาอยากให้มันเกิดต่างหาก

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100 / 100  การเขียนหนังสือให้ตอนจบมีความสุข นั่นคือการไถ่บาป  ผมดูเเล้วเศร้าเพราะจริงๆเเเล้ว ทั้งคู่ตายเเละไม่ได้ใช้ชีวิตร่วมกันเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:41:43 pm โดย TEAW »

Hero Member

18.The pianist สงคราม ความหวัง บัลลังก์ เกียรติยศ  2002

หนึ่งในหนังโปรดในดวงใจผม มันทำให้ผมนึกถึงโชปาร์ด นึกถึงวิชา music ที่จุฬา มันเพราะมากครับ ผมมี เวอร์ชั่น 2 CD ที่ได้มาจากอีเบย์ นั่งฟังอยู่ช่วงหนึ่ง เคลิ้มไปเลย ยิ่งตอนนี้ผมงวดกับการเล่นเปียดน ยิ่งชอบหยิบมาฟังครับ สกอร์หนังเพราะมากจริงๆ

หนังเล่าเรื่องอัตชีวประวัติของ นักดนตรีโปแลนด์ที่ชื่อ วลาดิสลอฟ สปิลมันน์ ที่ดันมีเหตุการสงครามโลก นาซีบุเข้าโปเเลนด์ ทำให้เขาเละครอบครัวถูกจับเพราะเป็นชาวยิว ต่อมาเขาได้รับการช่วยเหลือเเละหลบๆซ่อนๆเป็นเวลาร่วมเเรมปี ทั้งจากชาวโปแลนด์ เเละนายทหารนาซีระดับสูง

เอเดรียน โบรดี้ เเสดงเรื่องนี้ในระดับเดียวกับ ทอมเเฮงค์เลยเพราะตีบทเเตกกระจุยกระจาย เเเต่หลังจากนั้นเขาก็หาหนังที่ดีเท่าเรื่องนี้ไม่ได้เลย

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100  ผมล่ะนับถือ โรมัน โปลันสกี กับหนังหลายเรื่องของเขา ยิ่ง Chinatown นี่ก็สุดๆไปเลยครับ เขากำกับเเละทำหนังเหมือนมองผ่านภาพชีวิตเรื่องจริงด้วยตัวเองยังไงอย่างนั้น  มิตรภาพ การให้เเม้เเต่ศัตรูก็ยังเคารพซึ่งกันเเละกัน นั่นคือสิ่งที่ทำให้เขารอดตายมาจนปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:43:20 pm โดย TEAW »

Hero Member

19. The bridges of Madison country  : The bridges of Madison county สะพานรักสะพานอดีต 1995

clint eastwood  meryl streep  1995 warner brother

คุณรู้ไหมว่าทั่งโลกหนังทำเงินอับดับคือไททานิก แต่ที่จีนอันดับหนึ่งคือเรื่องนี้ครับ(หนังต่างประเทศก่อน avatar จะมานะครับ) เหตุเพราะหนังเรื่องนี้เป็นหนังผิดจารีตประเพณีที่ชาวจีนช่วงนั้นคงอัดอั้นกันมั้งครับ พอมีหนังอย่างนี้อนุญาติให้มาฉายก็เฮโลไปดุจนกลายเป็นประวัติศาสตร์ไปเลย

หนังสร้างจากหนังสือที่ขายดีที่สุดเรื่องหนึ่งในอเมริกของ โรเบิร์ต เจมส์ วอลเลอร์ (Robert James Waller)ครับเขียนไว้หลายเล่มทีเดียว แต่เรื่องนี้ดีที่สุดครับ

ช่วงที่หนังออกฉายในอเมริกา มีการชมเชยหนังเรื่องนี้เป็นอย่างมาก โดยเกือบทุกสำนักวิจารณ์ให้คะแนนเต็มครับ

เมอรีล สตีฟ มารับบท ฟราสเชสก้าจอห์นสัน  ตัวละครที่เคยถูกโหวตว่ามีคนรักมากที่สุด แม่บ้านลุกสองที่สามีและลุกไปต่างเมือง ทิ้งให้เจ้าตัวอยุ่ในบ้านนอกเมืองคนเดียว จนการมาถึงของโรเบิร์ต คินเคต ช่างภาพของเนชั่นแนล จีโอกราฟฟิก มาเพื่อถ่ายสะพานโรสแมน และให้นางเอกเป็นไกด์ให้ แค่ไม่กี่วันที่ทั้งคู่ใกล้กัน กลับก่อเกิดความรักที่อยู่กับทั้งคู่ไปชั่วชีวิต.........การเป็นชู้ก็เป็นสิ่งที่สวยงามได้ครับ.....เพราะรักที่ทั้งคู่สร้างขึ้นมา ถูกถ่ายทอดได้กินใจมากๆ จนถ้าใครได้ดูแล้วน้ำตาไม่ไหล เชิญไปเก็บเงินได้ที่เว้ปมาสเตอร์ครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100  บราาาาาาาาาาโววววววววววววววววววววววววววววววว สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดเเห่งความรักเเละประทับใจหาใครกินเรื่องนี้ลงได้ครับ  ผมยังมีโมเดลสะพานของหนังเรื่องนี้เลย 555 https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=174.0 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:44:50 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 25, 2024, 03:38:35 am