หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
เมษายน 16, 2024, 08:16:16 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: ALL TIME 120 box office bombs รวมมิตร หนัง "เจ๊ง" ตลอดกาลหนังเจ๊ง 2000-2015  (อ่าน 211105 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
10. Green Zone 2010

ใครจะเชื่อว่า Paul Greengrass กับ Matt Damon ผู้ปลุกปั้น  The Bourne ซีรี่ย์ที่สร้างจากหนังสือดังจะมาตกม้าตายเพราะมุมกล้องที่น่าเวียนหัวในกรีนโซน ตัวผมล่ะก่อนหนังฉายนี่ตั้งตารอดูมาก เเต่พอดูเเล้วเหมือนดู The Blair witch s project ไงไม่ทราบ คือมันเวียนหัวส่ายไปมา ดูเเเล้วมึนครับ

นี่คงเป็นเหตุผลใหญ่ที่ทำให้หนังถูกสับว่าดูเเล้วเวียนหัวมากมาย หนังเลยทำรายได้ไปเพียง $35 ล้านเหรียญจาทุนสร้างที่มากกว่า $100 ล้านเหรียญ ครับ

เป็นหนังที่นั่งดูเเล้วเหมือนคุณถือไอโฟนดูหนังระหว่างนั่งรถไฟเหาะตีลังกา

ระดับความห่วยของหนัง : 2/10 หนังสนุกดีครับ เสียเเค่เรื่องกล้องเท่านั้นเอง
ระดับความสมควรเจ๊ง : 5/10 เป็นหนังที่นั่งดูเเล้วเหมือนคุณกำลังถือไอโฟนดูหนังระหว่างที่กำลังนั่งรถไฟเหาะตีลังกา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:22:26 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
11. sucker punch  2011

Zack Snyder ผู้กำกับมีสไตล์ที่ได้ใจผมไปตั้งเเต่เรื่อง watchmen (300 นี่ผมเฉยๆนะ) สำหรับ sucker punch นี่ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ ใช้เเนวๆ 300 มาผสมกับการจินตนาการฉากต่างๆเพื่อการหนี เพียงเเต่ว่ามันอาจจะงงไปหน่อย คือน่าจะใส่รายละเอียดการจินตนการหรือจะเรียกอะไรดีล่ะ การเข้าณาณเหรอ น่าจะกล่าวที่มาที่ไปสักนิด

เเต่โดยรวมผมชอบนะครับ สนุกดี มันเท่ห์มากๆยิ่งผู้หญิงตัวเล็กๆนี่ยิ่งเท่ห์เข้าไปใหญ่เลย เเต่ก็นั่นล่ะอาจเพราะหนังมาเเนวดูยากเข้าถึงยาก เลยทำให้หนังทุน $90 ล้านเหรียญเรื่องนี้ทำเงินไปเพียง $36 ล้านเหรียญเท่านั้นเอง

นี่ก็มาลุ้นกันว่า man of steel : Superman เวอร์ชั่นใหม่จะทำเงินไหมหนอ เพราะดูอินดี้เเละดาร์คจริงๆ

ระดับความห่วยของหนัง : 2/10 ผมชอบนะ หนังเเนวของเขาที่มีเเฟนอยู่มากมาย
ระดับความสมควรเจ๊ง : 5/10 นึกถึงเเนวหนังเเล้วนึกถึง ทิมเบอร์ตั้น เเละ เอ็ม ไน ไชยามาลาน ที่มีเเนวหนังเฉพาะตัว เเต่บางทีมันจะน่าเบื่อเอานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:24:09 pm โดย TEAW »

Hero Member

12. Dark shadows 2012

การจับเอาซีรีย์ ปี 1966 ในชื่อเดียวกัน Dark shadows ของ Tim Burton นั้นไม่ใช่เรื่องที่คิดผิดหรอกครับ เพราะตัวเเกเองมีเเนวหนังที่เป็นส่วนตัวเเละออกมาเเนวๆนี้ทั้งนั้น ไม่เชื่อไปดู BATMAN ยุค ไมเคิล คีร์ตั้น , Edward Scissorhands  , Beetlejuice  , The Nightmare Before Christmas    ออกเเนวๆนี้ทั้งนั้น จะเรียกเเนวไรดีล่ะ ดาร์คเเบบตลก เเนวประหลาด อาร์ตตัวพ่อ เเต่มันเป็นเเนวเฉพาะตัวเเบบว่าเป็นลายเซ็นประจำตัวพี่เเกเลย

ดาร์คชาว์โร์เหมือนพี่เเกปล่อยของไม่สุดครับ มันดูน่าเบื่อทั้งเรื่อง เหมือนนั่งดูหนังเเผ่นเกรดสามอะไรประมาณนั้น หรือจะเปรียบเทียบอะไรดี

สรุปว่าหนังไม่เป็นที่ชื่นชมของเเฟนๆเเละนักวิจารณ์เลยทำเงินไปเพียง $78 ล้านเหรียญ กับทุนสร้าง $160 ล้านซะนี่ สรุปเจ๊ง เเต่ก็ไม่มากเพราะชื่อ Johnny Depp พอขายได้อยู่เเล้วในต่างประเทศเลยพอถูพอไถำันไปครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 7/10 ห่วยสุดของเบอร์ตั้นเเล้วล่ะ มันน่าง่วงนอนตลอดเวลา
ระดับความสมควรเจ๊ง : 9/10 สมควรอย่างยิ่งเพราะ ถ้าเป็นหนังโป๊ก็เเก้ไม่หมด เป็นหนังโหดก็ไม่มีเลือด เป็นหนังผีก็ดันเป็นผีสวยซะนี่หรือถ้าหนังเซ็กซี่นางเอกดันคัพ A

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:25:17 pm โดย TEAW »

Hero Member

13.The Adventures of Tintin Movie : The Adventures of Tintin: The Secret of the Unicorn 2011

สำหรับผม เเม้ว่า เเตงเเตงจะเจ๊ง เเต่เป็นหนังในดวงใจผมเลย ผมว่าทั้งลายเส้นภาพสวยสมจริงมากๆ ผมว่าจะดีกว่าอวาตาร์ในหลายๆฉากเลย เพียงเเต่มันมาช้าเท่านั้น

จะบอกว่าเป็นหนังของ Steven Spielberg ที่ผมชอบมากพอๆกับ jurassic park ยิ่งมี Peter Jackson มาช่วยผมว่าฉากภาพ จินตนาการมันน่าจะได้สัก $300 ล้านเหรียญด้วยซ้ำไป

ไม่ใช่ เจ๊งเเบบนี้ เพราะ เเตงเเตง (อ่านว่า เเตงเเตงนะครับไม่ใช่ตินติน) มันทำเงินไปเเค่ $77 ล้านเหรียญ ทำให้หนังสัญชาติเบลเยี่ยมเรื่องนี้ที่ใช้ทุนกว่า $135 ขาดทุนเละเลยเพราะตลาดต่างประเทศก็ไม่ค่อยได้เงิน

ในส่วนตัวตอนนี้มีการพูดถึง สตีเว่น สปีลเบิร์กว่า เริ่มหมดน้ำยาหรือหมดมนต์ในการทำหนังเเล้ว เพราไล่เรียงมา โปรเจคที่พ่อมดเข้าไปเกี่ยวข้องด้วยทั้ง Men in Black 3  , War Horse  , Real Steel  , Cowboys & Aliens  ไม่ทำเงินสักเรื่องครับ

เเต่หนังที่กล่าวมาผมว่ามันก็ดีทุกเรื่องเลยนะยกเว้น C&A เท่านั้น ก็รอดูกันไปครับว่า Robopocalypse  หนังที่สปีลเบิร์หมายมั่นว่าจะเป็น avatar จะทำเงินไหมคาดว่าน่าจะเข้าในปี 2013 หรือ 2014 นะครับ เพราะผมเชื่อว่าสปีลเบิร์กคือผู้กำกับหนังที่เก่งที่สุดในโลกเสมอครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 0/10  ผมชอบมากกว่า avartar ซะอีกนะ หนังมันสนุก ลายเส้นละเมียด หาจุดบกพร่องไม่ได้เลย
ระดับความสมควรเจ๊ง : 0/10 เป็นหนังที่ไม่น่าเจ๊งเลยจริงๆ ไม่รู้จะโทษอะไร อาจเพราะเป้นช่วงลงของสปีลเบิร์กกระมัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:27:10 pm โดย TEAW »

Hero Member

14. EVAN ALMIGHTY :  Bruce Almighty 2  2007

กับทุนสร้าง $175 ล้านเหรียญ เเต่ทำเงิน $100 ล้านเหรียญ เเถมตลาดต่างประเทศได้มายังไม่ถึง $80 ล้านเหรียญ งานนี้เล่นเอา Tom Shadyac ผู้กำกับเลิกทำหนังไปกว่า 5 ปีหลังทันทีที่หนังออกฉาย รู้สึกว่าเพิ่งคืนวงการเมื่อปีที่เเล้วด้วยหนังสารคดีเพราะคงเข็ดกับคำวิจารณ์ในตัวหนัง

ไม่รู้ว่าจะเพราะความมั่นใจในการทำหนังหรือจะเพราะอะไร เเล้วลืมไปว่าจริงๆนั้นหนังมันดังได้เพราะไอเดียใหม่(ทั้งพระเจ้าคนดำ)บวกกับ จิม เเครรี่ หนังภาคเเรกถึงทำเงินมโหฬารปานนั้น เเต่พอมาเปลี่ยนเป็น Steve Carell เเล้วยังมี Morgan Freeman มันก็ไม่พอหรอก เพราะพอไม่มีจิม เเครี่ เเละหนังก็ไม่มีความสดเเล้วก็เลยเจ๋งอย่างที่เห็นครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 6/10 สนุกระดับหนึ่งเลยล่ะ เเค่มุขมันเดิมๆไปหน่อย
ระดับความสมควรเจ๊ง : 8/10 เเค่จะสร้างเเล้วเปลี่ยนตัวเเสดงโดยไม่ reboot เปลี่ยนเเนวนี่ก็มีเเววเจ๊งตั้งเเต่ประกาศสร้างเเล้วล่ะจ๊ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:28:15 pm โดย TEAW »

Hero Member

15. Arthur and the Invisibles ( Arthur and the Minimoys :  Arthur et les Minimoy ) 2006

หนังฝรั่งเศสของพ่อมดเเห่งหนังฝรั่งเศส Luc Besson ทุนสร้าง $90 ล้านหรียญ ทำเงินในอเมริกาเเค่ $15 ล้านเหรียญ ส่วนฝรั่งเศสประเทศเเม่ก็เเค่ $45 ล้านเหรียญ  ทำให้เบซองเเกเลิกทำหนังอนิเมชั่นเเล้วไปหยิบหนังเเอ็กชั่นตามถนัดของเเกเเทน (รู้สึกจะมาทำภาคต่ออีกสองภาคเเต่ลดต้นทุนเเบบสามร้อยเปอร์เซนต์ออกมาสองภาคในปี 2009เเละ 2010 เน้นฉายทีวีเเทน)

ผมว่าตัวหนังมันสีเหมือนเกมส์มากเกินไป หนังมันดูไม่เนียนไม่เหมือนการ์ตูนมาตรฐานฮอลลิวู๊ด เหมือนดูก้านกล้วยยังไงไม่ทราบ  เเละงไม่ค่อยถูกใจพวกคนอเมริกันเท่าไหร่นัก เพราะนีมันคล้ายกับ wizard of oz ฉบับโมเดิร์นเเต่ลายเส้นไม่ถูกจริตครับ เเต่โดยทั่วไปก็ชอบดีนะครับ มันสนุกดีเลยล่ะ

ระดับความห่วยของหนัง : 3/10 หนังอยู่ในขั้นดีเลยนะครับ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 8/10 ลงทุนระดับนี้ต้องเอาคืนจากตลาดอเมริกาเหนือเท่านั้น เเต่การจะเอาคืนมันต้องมีตัวละครที่เป็นที่รู้จักสิวะ

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=184.0
หัวข้อ: The Hobbit กับ 12 ปี ของ Peter Jackson กับ Lord of the rings
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:29:18 pm โดย TEAW »

Hero Member

16. Conan the Barbarian (2011)

ยุคสมัยเปลี่ยน เเน่นอนว่าฮอลลิวู๊ดเองก็ต้องหาดารามาเเทน อาโนล ชาสเซเนกเกอร์ หรือหาดารามาเเทน เมลกิ๊บสัน หรือเเม้เเต่ทอม ครู๊ส เเหมดูรูปเเล้วนึกถึง อังเดร เดอะ ไจเเอ้นจริงๆ กับ บิ๊กจอห์นสตั๊ด(น่าจะใช่นะ) ตัวใหญ่จริงครับ

เเต่การจะหาดาราเเนวพี่อาโนลก็ไม่น่าจะเห็นจำเป็นต้องสร้าง โคเเนน เดอะบาบาเรี่ยลเลยครับ เพราะหนังเเนวย้อนยุคมันก็ขายยากโดยตัวของมันเอง เเล้วดาราเเนวนี้ผมว่า John Cena หรือ The Rock หรือ Stone Cold เเกก็ขายได้นะ ไม่เห็นจะต้องปั้นกันใหม่เลยเเล้วก็ไม่น่าจะทำเเนวนี้ด้วย เพราะมันเจ๊งอยู่เเล้วไม่ว่าจะเอาใครมาเเสดงนำครับ

สรุปเลยว่าหนังทุน $90 ล้านเหรียญทำเงินไปเเค่ $20 ล้านเหรียญเเล้วมันจะมีอะไรมากไปกว่านี้ พูดตรงๆว่าเเค่ประกาศสร้างผมว่าหลายคนก็รู้ว่าเจ๊งเเหงๆ ผมว่าผกก. Marcus Nispel หันกลับไปทำหนังทุนต่ำพวก Friday the 13th , The Texas Chainsaw Massacre เหมือนเดิมจะรุ่งกว่านะครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 9/10  ห่วยไม่บันยะบันยัง
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 สมควรมากมาย นี่มันยุคอะไรครับจะทำหนังย้อนยุคเเบบประหลาดทำไม ถึงทำเเล้วสนุกคิดเหรอจะทำเงิน มันผิดตั้งเเต่คิดสร้างเเล้ว สมควรเจ๊งเป็นอย่างยิ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:31:01 pm โดย TEAW »

Hero Member

17. Superman Returns (2006)

ในส่วนตัวผมไม่คิดว่า man of steel : Superman ของ Zack Snyder ที่จะเข้าฉายเร็วนี้ มันจะดีกว่าเวอร์ชั่นนี้ของ  Bryan Singer เลยนะครับ ผมชอบเวอร์ชั่นนี้มาก ซุปเปอร์เเมนมีความเป็นคน เจ็บทั้งตัวเเละใจ มันดูสัมผัสได้เเละน่าสัมผัส เเค่เห็นหนังตัวอย่างของ Zack Snyder ผมว่ามันดาร์กไปมันทึมๆไม่ชอบเลย

ตัวอย่างหนัง Man of Steel (2 in 1) ซับไทย

สำหรับ Superman Returns ของ Bryan Singer นี่ลงทุนไป  $270 ได้มาขำๆ $200 ล้านเหรียญ ขาดทุนไปกว่า $70 ล้าน

เเถมได้ยอดจากต่างประเทศน้อยมากครับ เลยทำให้โปรเจคภาคต่อเป็นหมัน เเล้วเกิดการ reboot ของ  Zack Snyder อีกยก (ซึ่งมันก็ต้องใช้ทุนสร้างสูงอีกอยู่ดีน่ะเเหละ) ซึ่งผมว่ามันจะไหวเหรอเนี่ยออกเเนวทึมๆแบบนี้ เเต่ก็รอดูกันไปครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 0/10  หนังดีจะตาย สนุก นี่คือซุปเปอร์เเมนภาคที่ดีที่สุดเเล้ว
ระดับความสมควรเจ๊ง : 0/10  มันไม่ได้เจ๊ง มันทำเงินเเต่ขาดทุนเพราะเเค่ทุนสร้างมันสูงมากเกินไปเท่านั้นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:32:56 pm โดย TEAW »

Hero Member

18. The Watch 2012

ผมพูดตรงๆว่าเรื่องนี้ไม่ได้ดูเพราะดูหนังตัวอย่างเเล้วเเบบว่า มุขเดิมๆ เเก๊กเดิมๆ ไม่เห็นจะมีอะไรพัฒนาเลยสำหรับหนังของ Ben Stiller ก็ไม่เเปลกใจครับสั้นๆเลยว่าเจ๊ง ทุนสร้าง $80 ล้านเหรียญ ตอนนี้ได้มาเเค่ $25 ล้านเหรียญเจริญพร นี่ขนาดได้ วินซ์ วอห์น กับ โจน่าฮิลล์มาช่วยนะนี่ น่าจะไม่เกิน 35 ล้านเหรียญหรอก

เเค่เนื้อเรื่องก็บ้าเเล้ว คนหนี่เที่ยวไปเจอเอเลี่ยนจะทำลายโลกเลยวางเเผนกู้โลก โหคิดได้ไงเนี่ย เนื้อเรื่องนี่สุดๆไปเลย สงสัยจะหมดมุขเเล้วล่ะครับ ำหรับพี่สติลเล่อร์

ระดับความห่วยของหนัง : 10/10  เเค่หนังตัวอย่างก็เเสนจะห่วยเเตก จะเอาอะไรกับหนังครับ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 หมดยุคหนังตลกเเก๊กเก่าๆเเล้ว เปลี่ยนเเนวเหอะพี่ ไม่ก็ทำแบบพี่ โจวซิงฉือสิครับ นานๆออกมาเรื่องเเบบคุณภาพเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:33:58 pm โดย TEAW »

Hero Member

19. happy feet 2 2011

หนังภาคต่อการ์ตูนในชื่อเดียวกันของปี 2006 ที่ WB ไม่รู้จะหากินอะไรเเล้วเลยขุดมาทำภาคต่อซะเลย เนื้อเรื่องมันไม่ใหม่ไม่เหมือนภาคเเรก พูดง่ายๆว่าหนังภาคต่อเเล้วเจ๊งเนี่ยเกิดจากการขาดความสดใหม่ เเก๊กเดิมไม่สร้างสรรค์ เเต่ใช่ว่ามันดูไม่สนุกนะครับ ผมว่ามันก็สนุกดีระดับหนึ่ง สนุกกว่า ก้านกล้วยภาค 2 เเล้วกัน เเถมตัวละครน่ารักกว่าภาคเเรกมากนะครับ เเต่มันขาดอะไรใหม่ๆมานำเสนอมาดึงดูดในยุคอนิเมชั่นเเละหนัง 3D เกลี่ยนตลาด

ผกก George Miller นี่เป็นคนเเปลกนะครับเวลาเเกทำหนังอะไรภาคเเรกจะดัง ภาคสองนี่จะเจ๋งสนั่นเลย

ไม่เชื่อมองหาหนังหมูๆที่ชื่อ BABE นั่นดู ภาคเเรกนี่ได้ทั้งเงินทั้งกล่อง ภาคสองนี่โดนด่าเเถมเละเหมือนคนละคนทำหนังยังไงหยั่งงั้น

สรุปว่าหนังลงทุนไป $135 ล้านเหรียญ ทำเงินไป $64 ล้านเหรียญ เเถมตลาดต่างประเทศก็ไม่ได้เงิน

ระดับความห่วยของหนัง : 3/10  ก้สนุกน่ารักดีนะ เเค่มันไม่สด กับรู้เลยว่าภาคใหม่จะมาเเนวไหน ไม่มีอะไรใหม่
ระดับความสมควรเจ๊ง : 5/10 มันก็เเปลกที่ มาดากาสก้าร์หรือ ไอซ์เอส ทำไมมันยังขายได้ว่ะ อาจเป็นเพราะจังหวะหนังกับการโปรโมทเเละไว้ใจ 3D มากเกินไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2020, 09:37:53 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u เมษายน 16, 2024, 08:16:16 pm