Route035 > Food Court & Travel

ครัวตาน้อย ร้านอาหารรถเด็ดในสวนรถไฟ ข้างๆการปิโตรเลียมแห่งประเทศไทย

<< < (2/2)

นู๋ถัง:

จานถัดไปเป็นยอดฟักแม้วผัดน้ำมันหอยค่ะ รู้สึกว่าเขาจะพริกไทยลงไปด้วย หอมสดอร้อยอร่อยค่ะเผลอแป๊ปเดียวหมดจานอีกแล้ว

นู๋ถัง:

เมนูถัดไปเป็นปูผัดผงกะหรี่ค่ะ เป็นการผัดแบบดั้งเดิมไม่ได้ใส่น้ำมันน้ำพริกเผา นมสด และไข่ไก่แบบที่เราทานในร้านอาหารยุคใหม่นะคะ เป็นการผัดกับผงกระหรี่และซอสปรุงรสแบบที่คนไทยเราทานกันมาแต่ดั้งเดิมค่ะ เนื่องจากราคาไม่แพงขนาดของเนื้อปูจึงไม่ได้ใหญ่โต แต่ความสดนั้นไม่ต้องพูดถึง สดจริงๆค่ะ ทานแล้วคิดถึงสมัยเด็กๆ ค่ะเวลาที่คุณแม่ทำอาหาร ทานแล้วก็ใช้ได้ค่ะ

นู๋ถัง:

ต่อมาเป็นทอดมันปลานะคะ ชิ้นบางไปหน่อยแต่เหนียวมากบ่งบอกถึงความสดของปลาที่นำมาทำ อ้อร้านนี้มีทอดมันกุ้งด้วยนะคะพอทานได้ค่ะแต่นู๋ถังค่อนข้างจะเป็นคนที่เรื่องมากเกี่ยวกับทอดมันกุ้งร้านนี้จึงไม่ค่อยโดนใจค่ะ วันหลังจะพาไปทานร้านที่ทำทอดมันกุ้งอร่อยๆนะคะ

นู๋ถัง:

สั่งแต่ของแห้งๆ เรามาทานของน้ำกันบ้างดีดีกว่า นี่คือแกงส้มผักรวมค่ะรสชาติแซบทั้งกุ้งทั้งผักอัดมาเต็มหม้อไฟ  เวลาทานก้อแค่ราดข้าวสวยร้อนๆ โอ้วเยี่ยม

แกงส้มก็ต้องคู่กับไข่เจียวจริงมั๊ยคะ อ๊ะๆๆ อย่าคิดว่าไข่เจียวทุกที่จะมีรสชาติที่เหมือนกันนะคะ การทอดไข่ให้อร่อยต้องกรอบนอกนุ่มใน คนทำกับข้าวใช้ไฟเป็นหรือไม่ ดูได้จากการผัดผักกับทอดไข่ค่ะ ไข่เจียวร้านนี้กรอบนอกนุ่มใน ตักใส่จานแล้วราดด้วยน้ำแกงส้มโอ๊วอร่อยลืมอ้วนกันไปเล้ย

นู๋ถัง:
     นอกจากนี้ทางร้านยังมีเมนูจำพวกส้มตำต่างๆอร่อยมากค่ะแต่เสียดายหิวจนลืมถ่ายรูปมา เมนูอีกอย่างที่ต้องสั่งคือหมูแดดเดียวนะคะ (แต่หิวจนลืมถ่ายรูปอีกละ ขอโทษจริงๆค่ะ)

ที่นู๋ถังประทับใจอีกอย่าเกี่ยวกับร้านนี้คือ นอกจากการบริการจะรวดเร็วทันใจแล้ว ตาน้อยยังเป็นคนน่ารักมากๆๆๆๆ ถ้าเราทานกันเยอะๆ แล้วขอส่วนลด ทางตาน้อยก็จะลดให้ ประมาณ 5-10% ค่ะ แล้วอย่างนี้จะไม่ให้รักร้านนี้ยังไงไหวจริงมั๊ยคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version