Route035 > Food Court & Travel

ผัดกระเพราไข่เยี่ยวม้า

(1/2) > >>

venus:

บ่อยครั้งที่การเดินทางได้พาเราไปยังสถานที่ใหม่ๆ และ ลิ้มลองรสชาติใหม่ที่เราไม่เคยรู้จัก  จากที่เคยคิดว่าอาหารจานนี้รสชาติต้องเป็นแบบนี้ก็เปลี่ยนไป  เราเคยได้ลองทานผัดกระเพาะจานนี้จานจังหวัดเลยค่ะ  รสชาติจะออกจีดแต่แห้งกว่าของกรุงเทพที่เคยทานมา กลับมาก็ยังแอบติดใจจนต้องมาทำทานเองเพราะคงรอให้ได้ไปเลยอีกครั้งคงไม่ไหว  ตามเราเข้าครัวมาเลยค่ะไปดูกันว่าจานนี้ทำยังไงกัน

มาดูส่วนผสมกันก่อนค่ะ

เริ่มจากพระเอกของเรา ไข่เยี่ยวม้าค่ะ

จริงๆแล้วรสแฝงที่เราชื่นชอบอาหารจานนี้มาจากเค้าใช้พริกแห้งมาทำแทนพริกสดค่ะ  ไม่น่าเชื่อว่าแค่เปลี่ยนพริกรสชาติจะเปลี่ยนแปลงได้ถึงเพียงนี้

venus:

ขาดไม่ได้กระเทียม  เราเป็นคนชอบทานกระเทียมมากเลยใส่มากกว่าปกตินิดนึงค่ะ

หมูสับถ้าใครไม่ชอบจะไม่ใส่ก็ได้  แต่เราว่ามันเข้ากันดีมากๆเลยค่ะ

ใบกระเพราใส่กลิ่นหอมดับกลิ่นคาว

venus:

มาลงมือทำกันดีกว่าค่ะหิวแล้ว  เริ่มจากตำพริกแห้ง  ตำยากมากเลยค่ะจริงๆใครใช้ปั่นก็ได้นะคะ  พริกแห้งเยอะๆตำละเอียดยากนิดนึง

เราใช้ประมาณนี้  รสชาติออกมาเผ็ดเพอดีกลางๆนะคะ

ตำพริกละเอียดแล้วค่อยใส่กระเทียมค่ะเพราะกระเทียมแหลกง่ายกว่ามาก 

เสร็จแล้วใส่ถ้วยพักไว้

venus:

ปลอกไข่เยี่ยวม้าของเราเตรียมไว้

เด็ดใบกระเพรารอไว้เลยค่ะ

จากนั้นตั้งไฟกลางค่อนแรงใส่น้ำมันเยอะหน่อย  เราใช้หม้อเล็กจะได้ประหยัดน้ำมันเพราะมันต้องใช้แบบท่วมๆนิดนึง

รอน้ำมันร้อน

venus:

ลืมแจ้งวัตถุดิบอีกอย่างแป้งทอดกรอบค่ะ

จัดการเอาไข่คลุกเลยค่ะ  ตัวไข่เค้ามีความหนืดอยู่แล้วเค้าดูดแป้งง่ายมากๆ 

คลุกให้ทั่วๆแบบนี้ค่ะ

ทอดให้เหลืองกรอบเลยค่ะ

ข้อเสียของการใช้เตาไฟฟ้าคือ  ความร้อนไม่ทั่วค่ะ  ทอดทีไรสีไม่สวยคุมไฟไม่ได้เลย

ต่อจากนั้นก็ทอดใบกระเพราไว้ตกแต่งจานค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version