Route035 > Food Court & Travel

reviwe เปิดถุง ชอปปิ้ง ของฝากจากฮอกไกโด , ญี่ปุ่น

<< < (2/3) > >>

venus:

ปลาหมึกอบแห้งของฝากจากครองโอตารุค่ะ  เห็นคนซื้อมาฝากบอกว่าหาซื้อได้ที่เดียว 

ต้องของเล่าย้อนหลังไปถึงตอนที่เค้ายังไม่ได้ไปญี่ปุ่นกันค่ะ  เราได้ไปชิมขนมใหม่จากร้านที่นำเข้าช็อกโกแลต ROYCE  มาค่ะ  เป็นปลาหมึกอบแห้งที่ชิ้นหนึ่งคืออบมาขนาดตัวขนาดครึ่งฝามือเราอัดใส่ซองมาสักหกเจ็ดตัวปรุงรสมาเค็มหวานมันจัดและกรอบมากกกกก 

ชิมแล้วติดใจเห็นบอกว่ามาจากฮอกไกโดเลยซื้อกลับมาฝากคนจะไปพร้อมทั้งขอร้องให้ซื้อกลับมาหน่อย(ที่นี่ราคาค่อนข้างสูงสี่ห่อตกพันกว่าเลย)  ปรากฎว่าเค้าหาให้ไม่ได้ค่ะ  เลยได้เป็นเจ้าถุงนี้มาแทน

เผื่อใครจะอ่านออก และเผื่อเค้าจะบอกว่ามีจำหน่ายที่ไหนบ้างนะคะ

ตัวปลาหมึกเป็นอบแห้งมาแต่ก็ยังมีความนุ่มเหนียวที่ต่างจากที่เมืองไทยเรียกว่าทานแล้วยังรู้สึกว่าเป็๋นเนื้อปลาหมึกหั่นมาหนาๆเคี้ยวเพลินมาก

รสชาติหวานเค็มอ่อนๆไม่รสจัดเท่าที่เมืองไทยทำให้ทานได้เรื่อยๆหยิบไปหยิบมาแป๊บเดียวหมด!!!   ห่อนี้ได้ 8 ดาวเต็มสิบจากเราค่ะรสเด็ดจริง  แนะนำให้ซื้อเป็นของฝากเพราะน้ำหนักเบาและเก็บรักษาง่าย

venus:

ได้ขนมที่เป็นผลิตภันฑ์จากเมลอนอีกกล่องนึงค่ะ  ตัวนี้เป็นเค้กเมล่อนนึ่งค่ะขออภัยไม่ได้ถ่ายหน้ากล่องมาไม่รู้ลืมได้ยังไงแต่เปิดมาเป็นแบบนี้ค่ะน่ารักดีชอบชิ้นเล็กๆพอดีคำห่อมาเรียบร้อยสีสันห่อก็สวยงามด้วย

อ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออกแต่แพ็คเก็จจิ้งก็ทำให้แทบไม่ต้องเดาไหมคะว่ารสอะไร  ชอบที่เป็นชิ้นเล็กๆแล้วแต่ละชิ้นก็ห่อมาอย่างดีสิ่งที่ทำให้ขนมเค้กของเราไม่สูญเสียความชุ่มชื่นความนุ่มไปเก็บไว้ทานได้นานหน่อย

เปิดออกมารูปร่างหน้าตาแบบนี้ค่ะเหมือนขนทเค้กที่ร้านเบเกอรี่สัญชาติญี่ปุ่นในไทยเลยค่ะแต่เล็กกว่า  ตัวเค้กมีความแน่นคือนุ่มนะแต่ก็แน่นด้วยไม่ใช่ยุบตัวลงไปเลยเหมือนอัดแน่นมาเต็มมากๆ

กลิ่นอีกแล้วมาแรงมากกกแต่คราวนี้ผสมมากับกลิ่นแป้งและเนยแต่กลิ่นเมล่อนก็หอมมากอยู่ดี  ตัวเค้กหวานหอมอ่อนๆถ้าเทียบเค้กนึ่งตัวนี้ทำมาได้ดีแต่ถ้าเทียบเค้กสดปกติที่เคยทานมันก็ยังไม่นุ่มถึงระดับนั้น

ถ้าใครชอบประมาณ ขนมถ้วยฟู ขนมไข่ เค้กสาลี่แบบนั้นตัวนี้คือดีกว่ามานุ่มกว่ามากกกหอมกว่ามากหวานกว่าด้วยนิดหน่อยค่ะ

มีสอดไส้ด้วยนะคะถึงตรงนี้นึกถึงยูโร่คัสตาดว่าแน่แหละตระกูลเดียวกันแต่ชิ้นเล็กกว่าพรีเมี่ยมกว่าอร่อยกว่านะคะ 

ไส้มาข้นหวานมากกกหอมแนวเดียวกับยูโร่คัสตาดเลยค่ะแต่ไส้มานุ่มเหลวกว่านิดหน่อย   ตอนแรกเค้กอะยังไม่หวานมากหรอกแต่พอมีไส้ปุ๊บหวานมากขึ้นมาทันทีเลย 

ทำได้ดีค่ะ  เราให้ 7 ดาวเต็มสิบเรารู้สึกว่าทุกชิ้นได้คะแนนจากเราน้อยกว่าที่ควรจะเป็นเพราะความหวานทานขนมมันก็ต้องหวานปะแต่คือเราชอบหวานน้อยจริงๆให้ได้เท่านี้   

กลิ่นดีหอมรสดีค่ะอร่อยตัดคะแนนตรงหวานไปแล้วเค้กมันไม่นุ่มแบบละลายอะมันแน่นๆไม่ถนัดเค้กแบบนี้ 

venus:

อีกชิ้นที่เป็นรสเมล่อนมาถึงตรงนี้เริมช้าค่ะทุกอย่างเริ่มนิ่งทานเยอะไปแหละ5555  หมดสมัยของคิทแคทชาเขียวแล้ว

เพราะมีคนนำเข้ามาจำหน่ายในไทยโดยหลายช่องทางใครๆก็เริ่มหารสชาติใหม่มาฝากกันมากมาย(สำหรับเรายังไม่ผ่านซักอันเพราะชอบความน้อยมั้งคะ)  อันนี้คิทแคมรสเมล่อน(หรือจะเรียกว่ากลิ่นเมล่อนดี)

กล่องนึงมีสามห่อเล็กค่ะชอบจริงๆชิ้นเล็กๆแยกกันห่อแบบนี้

แกะออกมาก็มีกลิ่นเมล่อนเหมือนกันค่ะ  เราคงจะรู้สึกว่าหอมกว่านี้แน่ๆถ้าไม่ใช่เพราะทานตัวอื่นมาก่อน

ถ้าให้เรียงความหอมก็จะเป็น เยลลี่ เค้ก แล้วก็คิทแค็ทค่ะรสชาติที่ได้ออกนมๆหวานๆเป็นอีกครั้งที่ได้ลองรสชาติอื่นของคิทแค็ทแล้วเรายังไม่ชอบนัก  5 ดาวเต็มสิบนะคะสำหรับรสนี้

venus:

ถ้าพูดถึงขนมจากฮอกไกโดไม่มีเจ้านี้นี่คงเรียกได้ว่าไปไม่ถึงก็ว่าได้  Royce ต้นตำรับช็อกโกแลตนามามีให้เลือกหลายรสชาติมากแต่ที่ชอบสุดเป็นสีน้ำเงินค่ะ 

แต่กล่องนี้ที่จะแนะนำเพราะเป็นตัวเดียวที่ไม่ใส่เหล้าค่ะเผื่อใครอยากจะซื้อฝากเด็กๆก็น่าจะชอบกันนะคะ 

ทุกอย่างของญี่ปุ่นจะว่าเล็กๆคิกขุแบบนี้หมดเลย  กล่องนี้พอเปิดมาจะเห็นว่าตัวช็อกโกแลตตักแบ่งมาเป็นชิ้นเล็กๆเรียบร้อยพร้องไม้จิ้มห่อพลาสติกมาเรียบร้อยเวลาทานเสร็จเก็บจะได้ไม่เลอะและไม่แห้ง 

จริงๆรสชาตินี่แทบไม่ต้องพูดถึงเพราะชื่อเสียงของช็อกโกแลตกล่องนี้คือที่สุดจริงๆ 

อย่างแรกที่เราชอบมากคือ  ช็อกโกแลตมาเข้มข้นใส่ปากแล้วเป็นรสช็อกโกแลตจริงๆ  และความหวานที่มาพอดีถ้าใครถามว่าความหวานอะไรที่ควรจะเป็นก็กล่องนี้แหละค่ะหวานพอดีที่สุดสำหรับเรา

และความแตกต่างของกล่องนี้ที่สุดคงเป็นเพราะเหมือนเราได้ทานไอศครีมช็อกโกแลตที่อัดแน่นไปด้วยรสอร่อยของช็อกโกแลต  ในขณะที่ไม่ได้เย็นขนาดไอศรีมตัวจริงลิ้นเลยได้รับรสของช็อกโกแลตเต็มๆ  ใส่ปากแบบละลายไปเลยนุ่มมากกกกกกกกกจริงๆ

มีความเป็นกึ่งครีมกึ่งช็อกโกแลตทำให้เก็บรักษาได้ยากเหมาะเป็นของฝากขั้นสุดแต่ต้องซื้อที่สนามบินจะดีกว่าพร้อมต้องเตรียมห่อฟอล์ยให้เรียบร้อยที่ร้านมีขายนะคะ

สนามบินโอซาก้ามีโตเกียวมีแต่รอบที่ไปโอซาก้าคือไม่เหลือเลย  ไม่ต้องสงสัยค่ะกล่องนี้ได้ 10+++ ดาวไปเลยความฟินที่เป็นเอกลักษณ์ยังไม่มีใครเลียนแบบได้

ที่ไทยแอบแพงไปสมันยไปญี่ปุ่นตอนนั้นหาร30 ตกกล่องละสองร้อยกว่าบาท  สมัยอยู่สิงคโปร์ก็กล่องละสองร้อยกว่าบาทเหมือนกันค่ะไม่เข้าใจเลยเมืองที่ค่าครองชีพถูกกว่าเค้าทำไมราคาแพงกว่าเค้าเกือบสองร้อยบาท

venus:

ตามมาติดๆจากโรงงานเดียวกันกล่องนี้ก็ฮิตฮอตรองลงมา  สังเกตว่าที่ฮิตๆกันจะเป็นช็อกโกแลตในแบบต่างๆที่เจ้าอื่นไม่มี 

กล่องนี้เป็นมันฝรั่งเคลือบช็อกโกแลตจริงๆจะมีรสนะคะ  มีช็อกโกแลตกับแบบไวท์ช็อกโกแลตแล้วมีแบบผสมขายเราชอบแบบผสมมากกว่า

คือจริงๆชอบรสไวท์ช็อกเพราะว่าจะออกหวานปนเค็มค่ะแต่เพราะมันหวานกว่าแบบช็อกโกแลตเลยชอบทานสลับกันไปมา  กล่องใหญ่อยู่ค่ะกล่องนี้

ซีลห่อพลาสติกมาอย่างดี

รสชาติตัวมันฝรั่งทอดมากรอบแอบใส่เกลือมาเรียบร้อยแล้วเคลือบดาร์กช็อกมาข้างเดียวรสออกขมนิดๆหวานๆผสมกัน 

ด้วยความกรอบของมันฝรั่งนี่ทำให้ทานเพลินมากนะคะกล่องนี้ถือเป็นการรวมผลผลิตจากฮอกไกดโดยแท้เพราะมันฝรั่งนี่ก็มีชื่อเสียงเหมือนกันที่ฮอกไกโด 

กล่องนี้ได้ไปเลย 8 ดาวค่ะทำได้ดีอร่อยแต่อ้วนไปนิดนะคะทานก็ระวังแล้วกัน  ของฝากอีกชิ้นที่ผู้รับน่าจะถูกใจผู้ใหญ่ทานได้เด็กทานดีค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version