หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
พฤษภาคม 04, 2024, 10:24:09 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 200 สุดยอด หนังรัก หนังประทับใจ หนังรักโรแมนติก นานาชาติ ที่คุณต้องดู ......  (อ่าน 346787 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
30. Shakespeare in Love  กำเนิดรักก้องโลก 1998

ผู้กำกับ John Madden
อำนวยการสร้าง David Parfitt  Donna Gigliotti  Harvey Weinstein  Edward Zwick  Marc Norman
บทภาพยนตร์ Marc Norman  Tom Stoppard
นักแสดงนำ Gwyneth Paltrow  Joseph Fiennes  Geoffrey Rush  Colin Firth
Ben Affleck  Judi Dench

.....ตอนประกาศผลออสการ์ปี 1999 .............

.........แม่ง...........ได้ออสการ์ได้ไงวะ
ผมสบถออกมาโดยที่ตัวเองสารภาพตรงๆว่าตอนนั้นไม่ได้ดูเรื่องนี้ เพราะไม่ชอบ กวินเน็ท พัทโทรว์ และชอบ saving private ryan ตัวเต็งเอามากๆ

ผมจึงต้องไปหาวีดีโอมาดู.......หลังจากดู.........

..........เออว่ะสมควรแล้วที่ได้ กวินเน็ทดูๆไปก็น่ารักดีนะเนี่ย

นั่นคือความคิดผมที่มีต่อหนังเรื่องนี้ แต่ใครจะเชื่อล่ะครับ ว่าหนังตลกได้ออสการ์ เรื่องสุดท้ายก็โน่น annie hall ปี78 79 นี่แหละโน่นไม่แน่ใจ

หนังมีการนึกกันว่าทำไมเช็กเสปียร์ถึงเขียนโรมิโอ จูเลียดได้กินใจนัก มันต้องมีสาเหตุ แล้วก็นึกกันไปถึงเรื่องแรงบันดาลใจของเช็คเสปียร์ที่จะเขียนโรมิโอแอนจูเลียต ว่าเชกเสปียร์น่าจะมีความรัก จึงเป็นที่มาของพล้อตเรื่องง่ายๆ แต่มีกลอุบายในการเล่าผ่านสำนวนกลอนที่ไพเราะ ผมไม่เคยเห็น กวินเน็ทพัทโทรว์สวยมากก่อนจนมาเรื่องนี้ ครับ ก็สมควรกับ รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ดารานำหญิง ดาราประกอบหญิง เครื่องแต่งกาย  โดยเฉพาะภาพยนตร์ยอดเยี่ยม วันนี้ผมบอกเลยว่าสมควรเเล้วครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 99 / 100 ลองดูหนังตลกประทับใจเรื่องนี้ดูครับ แล้วคุณจะชอบกวินเน็ พัทโรว ครับ เเม้หนังมันจบเศร้าไปหน่อย ทั้งๆที่มันคือหนังตลกๆนะ เสียดายน่าจะแฮปปี้เอนดิ้ง อ้อ.....ภาษาสมัยนี้เขาบอกว่ามันไม่ "ฟิน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:53:04 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
31. Love actually uncut version ,unrated ,extended ,unseen version 2003 ทุกหัวใจมีรัก

... ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

...................คน เขียน เรื่อง นี้ กัน ไป เยอะ แล้ว........................

******แต่  คง  ไม่มี  ใคร รู้  (ถึงรู้ก็ไม่เยอะ)   

ว่า มัน   มี  อยู่ คู่ หนึ่ง  ที่  ถูก  ตัด  ออก  ไป*******

... :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o :o

โอ้ยขี้เกียจพิมพ์แบบนี้แล้ว คืองี้ครับ ผมได้ดีวีดี ที่อักมาจากบลูเรย์มั้งมาจากไอ้ดำ(อาร์ม วิทวัส) แล้วมันบอกว่าเอาไปดูดิ รับรองจะตกใจ 

ดูต่อในนี้ครับ ฉบับ unrate http://www.metacafe.com/watch/2395567/joanna_page_in_love_actually/
ผมตกใจจริงๆครับจริงๆ แล้วในหนังใหญ่และวีดีโอทั่วๆไปตัดฉาก(หลายฉาก)ของคู่หนุ่มสาวที่เป็นตัวละครคู่หนึ่งออกไปครับ เป็นคู่หนุ่มสาวที่แสดงหนังโป๊คู่ที่อยู่มุมขวาล่างของรูปที่มีลูกศรนะครับ

และตัวละครชื่ออะไรจำไม่ได้(คนดำที่แต่งกับนางเอก ไคร่า ไนลี่ซ์) ที่มีในฉบับหนังปกตินั่นน่ะ จริงๆเเล้วเขามีอาชีพเป็นคนทำหนังโป๊(ในหนังนะครับ)ครับ เเต่ตัวละครคู่นี้ถูกตัดออกก่อนเข้าฉายไม่กี่วันเอง

ผมเข้าใจเลยว่าถ้าใส่หนุ่มสาวคู่นี้ลงไปหนังจะไม่สนุกเอาเลย ดังนั้นถ้าจะตัดใจไปหาแผ่น version uncut นี้มาดูคิดดีๆ ถ้าคิดดีแล้วจะบอกให้ว่าเห็นขายที่ร้านที่ฟอร์จูน ชั้นบนสุด เยื้องๆ hardware house เป็นร้านที่พอเดินเข้าไปจะมีประตูตรงประตูมีคล้ายๆม่านพลาสติกห้อยลงมาครับ ข้างในขายดีวีดี นำเข้าจากฮ่องกง แม่สาย ส่วนใหญ่เป็นปกกระดาษครับ

แต่ผมจะบอกว่าถ้าคุณดูเวอร์ชั่นนี้จะไม่รัก love actually เลย ดังนั้นถ้าอยากรู้สึกดีๆกับหนังเรื่องนี้จงดูฉบับเดิมครับ เพราะอยู่ในใจคุณ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100  แต่สำหรับผม ทุกเวอร์ชั่นของหนังเรื่องนี้  TO ME ,YOU ARE PERFECT ครับ   สุดๆอีกเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:56:46 pm โดย TEAW »

Hero Member

32. La vita è bella : Life Is Beautiful 1997

เขียนบท กำกับ และแสดงนำ โดย  Roberto Benigni

อีกหนึ่งหนังแอนตี้สงครามและสอนให้รู้จักการคิดบวกเสมอของ โรเบอร์โต้ เบนนี่ยี่ ที่เขียนบทแลกำกับ รวมทั้งสวมบท Guido Orefice เองเลย ซึ่งบทนี้ทำให้เขาคว้าออสการ์ไปครองได้สำเร็จในส่วนนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

หนังกล่าวถึง กุยโดหนุ่มชาวยิวอิตาเลียนที่มองโลกในแง่ดีเสมอ ได้หลงรักสาวโดรา สาวสวยผู้สูงศักดิ์ แต่ต่างชนชั้น ความดีและการมองโลกในแง่ดีเสมอทำให้ทั้งสองได้แต่งงานและมีลูกชายด้วยกัน ต่อมานาซีได้เข้ายึดเมืองและเกณฑ์ชาวยิวไปอยู่ในสถานกักกัน กุยโดต้องไปอยู่กับลูกชายในสถานกักกันแคบๆและต้องอยู่รวมกัน

กุยโดจะคอยปลอบลูกชายว่าจริงๆแล้วเราไม่ได้ถูกขังแต่กำลังเล่นเกมส์การอดทนและแอบอยู่ผู้ชนะจะได้รถถังไปครอง ทำให้ตลอดเวลาที่ลูกชายเขาถูกขัง ไม่ได้รู้สึกว่าถูกขังถูกทรมานแต่อย่างใด กุยโดคอยสอนลูกชายให้ยิ้มให้มองแต่ด้านดีๆของสิ่งต่างๆ ตราบจนวันสุดท้ายของชีวิตตนเอง ที่กุยโดยังคงยิ้มเเละเดินท่าประหลาดขำๆให้ลูกชายดู(ทั้งๆที่เขาเดินไปเพื่อถูกยิง)

อีกหนึ่งหนังประทับใจแอนตี้สงคราม ที่สอนการมีชีวิตที่มีความสุขเพียงแค่คุณหัดมองด้านที่ดีของมันก็เท่านั้นเอง

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100  ประทับใจการเป็นคนมองโลกได้สองด้านอย่างไม่มีข้อเเม้ใดๆของกุยโด  ฉากจบที่เขาสอนลูกจนวันตายของเขานั่นเเหละสุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 07:58:37 pm โดย TEAW »

Hero Member

33. Notting Hill (1999)

เป็นการรีเทิร์นกลับมาอีกครั้งของผกก  Roger Michell หลังจากไปทำในอังกฤษ เพิ่งได้ฤกษ์กลับมาอเมริกา เหมือน sakura aida japanese av idol returns กลับมาหลังจาก เธอหนีไปคลอดลูก เเถมมาด้วยการพ่น "น้ำนม" ครับผม นี่ไม่่่่่กลับมาเป็น uncensors ไปเลยนิ

สุดยอดความรักระดับน้ำเน่าที่สร้างได้ใจคนดูโดยเฉพาะหนุ่มๆที่หวังคว้าดาว เรื่องราวของคนธรรมดากับดาราฮอลลิวู๊ด สร้างความประทับใจมาทุกประเทศในโลกครับ
Notting Hill 1999

Directed by Roger Michell
Starring   Julia Roberts  Hugh Grant  Hugh Bonneville  Emma Chambers

Notting Hill เป้นชื่อของพื้นที่แถบหนึ่งในย่าน West Londonประเทศอังกฤษอยู่บริเวณตะวันตกเฉียงเหนือของไฮร์ปาร์คแถบๆ Kensington และ Chelseaครับ นอทติ้งฮิลล์มีชื่อด้านเมืองแฟชั่นเป็นย่านที่ดึงดูดของบุคคล ไฮคลาสทั้งการชอปปิ้งเเละร้านอาหาร  ซึ่งถูกจับเอาชื่อมาสร้างเป็นหนังที่อีกสิบปีต้งเข้าทำเนียบหนังรักคลาสสิคที่มีคนนึกถึงยี่สิบอันดับแรกแน่ๆ(ผมว่าเรื่องนี้ ฮิว แกรนด์แม้จะแก่แต่ก็ดูดีกว่าตอนแสดงเรื่อง Four weddings and A Funeral)

ถ้าหนุ่มคนใดมีคนรักเป็นอั้ม พัชราภา นี่คงโชคดีพิลึก คงไม่ต่างจากพระเอกของเรา วิลเลี่ยม แทรกเกอร์ คนธรรมดาๆ เจ้าของร้านหนังสืออิสระแถบนอตติ้ง ฮิลล์ ที่บังเอิญ(หรือพรหมลิขิต)ที่ทำให้ได้พบกับ นักแสดงชื่อดังคับฮอลลิวู๊ด อย่างแอนนา สก็อตต์ จึงเกิดเรื่องราวรักประทับใจระหว่างคนธรรมดากับดาราระดับโลกขึ้นมา

อีกหนึ่งหนังที่มีเพลงประกอบเพราะๆแทบทุกเพลงครับ (อีกเรื่องที่เพลงเพราะก็ meet joe black สกอร์เขาเพราะจริงๆครับ)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 85 / 100  ประทับใจกับเรื่องราวที่เหลือเชื่อ(น้ำเน่า)ที่สร้างมาได้เเบบว่าขึ้นหิ้งได้เลยครับ เเม้ตัวหนังมันรักกันง่ายไปนิดครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:00:20 pm โดย TEAW »

Hero Member

34. The Help 2011

หนังที่นำเสนอเหมือนตลกเเต่ผมดูเเล้วเศร้า+เครียดนิดๆครับ หนังวิพากษ์ถึงชนชั้นสมัยก่อนของเมืองเเจ็กสัน ที่ว่ากันว่าคนดำจะเข้าห้องน้ำต้องห้ามเข้าห้องเจ้านาย บางคนไม่ยอมเข้าห้องน้ำที่คนดำเคยเข้าเพราะคนดำเป็นที่มาของเชื้อโรค คนดำเป็นได้เเค่คนใช้ บางร้าน บางรถเเท็กซี่ บางทีก็รถเมลืไม่ยอมให้คนดำนั่ง ถ้านั่งต้องนั่งหลังๆ โอ้ยอีกมากมายครับ

ตัวเอกเราคือเสก็ตเตอร์ที่เป็นคนขาวที่อยากเขียนหนังสือเกี่ยวกับความรู้สึกของคนดำ หนังดูตลกปนเศร้านิดๆ เเต่ก๊ดดูเพลินเเละประทับใจมากมายกับการที่คนดำต้องทิ้งลูกตัวเองเพื่อไปเลี้ยงลูกคนขาวเพื่อนำเงินมาจุนเจือครอบครัวตนเอง การตอกกลับของตัวละครอย่างมินนี่(คนดำ)ที่เอา "ขี้"  ให้เจ้านายกินเป็นการเเก้เเค้นที่สะใจผมจริงๆครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100 / 100  ผมประทับใจตอนที่ฮิลลี่กินขี้จริงๆครับ  EAT MY SHIT! 55555  เเล้วก็ you are<is> kind , you are<is> smart , you are<is> important นี่คือประโยคเด็ดของหนังที่ อบิลีนมีให้ลูกนายจ้างตราบวันสุดท้ายที่โดยไล่ออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:02:36 pm โดย TEAW »

Hero Member

35. Infernal Affairs .無間道; พินอิน: Wú Jiān Dào  สองคนสองคม ไตรภาค  2002-2004

แนวแอ๊คชั่น ดราม่า
กำกับโดย แอนดริว เลา
นำแสดงโดย หลิวเต๋อหัว, เหลียงเฉาเหว่ย, หวงซิวเซิน, เจิ้งจื่อเหว่ย, เฉินฮุ้ยหลิน
บทภาพยนตร์ เฟลิกซ์ ชอง ซุย ไฟ มาร์ก
ตัดต่อ แดนนี่แปง ออกไซแปง

หนังแอกชั่นดรามาแนวมาเฟียที่ดีที่สุดของฮ่องกงและของโลกมั้ง(ผมว่าสูสีกับ godfather แต่สองคนสองคนซับซ้อนกว่าในเรื่องบท ที่พอดูภาคหนึ่งมาภาคสองก็คิดว่า เออ เขียนได้ไงวำนี่ พอดุภาคสาม คนเขียนบทมันเก่งจริงๆว่ะ ยิ่งมาดูภาคที่ตัดต่อรวมสามภาคเป็นภาคเดียวแต่งเรียงลำดับเวลาใหม่ก็ต้องบอกว่า เกิดมาไม่เคยเจอใครเขียนบทได้เนียนขนาดนี้ครับ)

เนื้อเรื่องจับเอาคนสองคนสองฐานะคนหนึ่งโจรแต่จริงๆเป็นตำรวจ อีกคนเป็นตำรวจแต่จริงๆเป็นสายโจร ที่เริ่มเบื่อกับบทบาทของตัวเองและแต่ละคนก็เก่งและฉลาดมากๆ โดยเฉพาะตัวพระเอกเหลียงเฉาเหว่ย ที่เเสดงเป็น เหยิน  ที่เป็นตำรวจที่ปลอมเป็นโจร  ฉลาดหลักแหลมช่างสังเกตุ บทนี้แสดงถึงฝีมืออันเก่งกาจด้านการแสดงของพี่เหลียงได้อย่างดีครับ ข่มพี่หลิวเต๋อหัว รับบทหลิวที่แสดงเป็นตำรวจที่เป็นสายของเจ้าพ่อแซมที่ได้เข้าไปอยู่ในกรมตำรวจ ขาดเลย ภาคนี้หักเหลี่ยมกันสนุกเนื้อเรื่องหักมุมไปมาครับ มันส์มากๆ ในดีวีดีฉบับพิเศษมีฉากจบสองแบบครับ

ภาคสองนี่ย้อนต้นแสดงที่มาของ แซม เหยินและหยิน ผูกเรื่องดึงไปมาแบเหลือเชื่อว่ามันเขียนบทได้ไง(วะ)

ภาคสามนี่เป็นภาคต่อเนื้อเรื่องช่วงก่อนและหลังเหยินเสียชีวิต โดยมีหลี่หมิงเข้ามาแสดงสมทบ ก็ยิ่งทึ่งกับบทภาพยนตร์และฝีมือการกำกับ สมควรแล้วครับที่ ฮอลลีวู๊ดมารีเมกไปสร้างเป็น the departed ที่กวาดออสการ์ไปมากมาย (แต่ขอบอกว่า เมื่อเทียบกับตัวต้นฉบับนี้ สองคนสองคมดีกว่าเยอะทิ้งห่างหลายช่วงครับ)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง100/100ผมแนะนำให้ดูทีละภาคก่อน แล้วค่อยดู แผ่นที่เขาตัดสามภาคมาเป็นแผ่นเดียวครับ สนุกประทับใจ ทึ่ง และที่สำคัญมันส์จริงๆครับ   มันเป็นหนังเเนวอาชญากรรม ที่ไม่ใช่หนังรักใดๆเลย เเต่ก้มีความรักบ้างประปราย  แต่ผมชอบคำพูดในหนังที่เป็นคำคมมากมาย ลองไปหาดูกันครับ

ดู ออนไลน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:05:13 pm โดย TEAW »

Hero Member

36. ความจำสั้นแต่รักฉันยาว (Best of time) 2552

ผู้กำกับ     :   ยงยุทธ ทองกองทุน
ดารานำ  :    อารักษ์ อมรศุภศิริ, ญารินดา บุนนาค,กฤษณ เศรษฐ์ธำรงค์,ศันสนีย์ วัฒนานุกูล,เจมส์ อเล็กซาน
                 เดอร์ แม็กกี้

บางคนใช้เวลาทุกวินาที เพื่อลืม“รักครั้งแรก”  แต่บางคนใช้เวลาทั้งชีวิต เพื่อจำ“รักครั้งสุดท้าย”
เรื่องราวความรักของคนสองคู่ สองวัย ที่เวียนมาพบกันในช่วงเวลาสั้นๆหากแต่มันกลับประทับอยู่ในความทรงจำ ซึ่งกันและกันยาวนาน..."

"ว่ากันว่า ปลาทอง เป็นสัตว์ที่มีความจำสั้นเพียง 3 วินาที ว่ากันว่า ปลาทอง เป็นสัตว์ไม่มีความรัก เพราะเพียงแค่มันว่ายจากขอบโถด้านหนึ่ง ถึงขอบโถอีกด้านหนึ่ง มันก็จำหน้าปลาสาวที่มันเพิ่งบอกรักไม่ได้ซะแล้ว แต่เพราะคนไม่ใช่ปลาทอง เราจึงลืมความรักกันไม่ได้ง่ายๆ"

ทั้งหมดคือคำโปรยของหนังสองวัยแต่ดูได้ทุกวันเรื่องนี้ครับ หนังจับเอาความรักสองคู่ที่มาเกี่ยวกันโดยบังเอิญ  เมื่อสัตวแพทย์หนุ่มปากมอม เก่ง  พบโอม ที่งานเลี้ยงรุ่น แต่ขากลับทั้งสองเจอตำรวจจับข้อหาเมาแล้วขับ ทำให้ต้องรับโทษคุมความประพฤติสอนหนังสือคนแก่จึงได้พบกับ  ลุงจำรัส “ลุงปลาทอง” กับ ป้าสมพิศ  “ป้าไฮไฟท์”

โดยทุกๆอาทิตย์ลุงจำรัสจะขับรถจากสวนที่ชุมพรมาเรียนกับป้าสมพิศที่กรุงเทพฯ เพียงเพื่อจะได้อยู่ด้วยกันครั้งละสามชั่วโมง แต่เรื่องราวความรักของลุงกับป้าต้องพบกับอุปสรรค เพราะว่าลูกของป้าสมพิศจะให้แม่ย้ายไปอเมริกา และเมื่อทันทีที่ป้าสมพิศรู้ว่าครอบครัวจะย้ายไปเมืองนอก เธอตัดสินใจเลือกที่จะหนีลูกไปหาลุงจำรัสที่ชุมพร แต่ในขณะเดียวกันนั้นลุงจำรัสก็พบว่าตัวเองกำลังป่วยและจะกลายเป็นคนหลงลืมไปตลอดชีวิต  ในขณะเดียวกันฝ้ายแฟนทีเลิกไปแล้วของโอมก้พาสุนัขมารักษาที่คลินิคเก่ง ซึ่งจริงๆแล้วฝ้ายคือรักแรกของโอมนั่นเอง เก่งเองก็พยายามลืมฝ้าย ฝ้ายก็พยายามลืมโอมเพื่อนเก่ง

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 หนังรักประทับใจ ที่คุณจะภูมืใจในฝีมือคนไทยครับ ผมชอบประโยคเด็ดของหนังครับ "กูอยากได้เมีย ไม่ใช่เพื่อน"  "ไม่มีหรอกที่จะไม่ลืม มีแต่ลืมช้าหรือลืมเร็วก็เท่านั้น"
  ผมชอบดูหนัง GTH นะครับ ไม่ใช่เพราะยึดติด เเต่โดยเฉลี่ยหนัง GTH คุณภาพดีกว่าที่อื่นเยอะ การนำเสนอความรักในหลายรูปแบบทั้งรักเเรกพบ รักไม่อาจลืม หรือรักที่ให้มากกว่ารับ รักในหลายวัย มันทำให้ผมมีความสุขเสมอเวลาดูหนังเรื่องนี้ของ GTH

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:07:05 pm โดย TEAW »

Hero Member

37. Vanilla sky 2001

Director:Cameron Crowe
Cast  Tom Cruise  Penelope Cruz Cameron Diaz Kurt Russell

หนังรักฉบับรีเมกซ์ที่หักมุมตอนจบได้น่าประทับใจ ทั้งการเลือกของพระเอก การจมอยู่กับความฝันโลกแห่งจินตนาการ และการเลือกทางเดินของตนเอง

หนังนำเค้าโครงหนังสเปน ในปี 1997 เรื่อง Open Your Eyes(Abre Los Ojos)มาสร้างใหม่ โดยทอมคู๊ซกับคาเมรอนโครว์ผู้กำกับที่ช่วยให้หนัง Jerry Maguire (1996) เข้าทำเนียบหนังออสการ์และทำเงินถล่มทลายทั่วโลก อีกทั้งยังสร้างความประทับใจให้ใครหลายๆคนมามากมายทุกเชื้อชาติ และผลงานฉบับบนี้มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ แต่ในส่วนตัวผมชอบนะ (ชอบมากด้วย)

นอกจากนี้หนังยังได้เพเนล็อปปี้ครูซ(ที่ต่อมาก็แต่งกับทอมครู๊ซอีกที) หนังจับเอาเรื่องราวเศรษฐีหนุ่มที่เดวิด ที่หล่อ รวย ติดอันดับต้นๆในนิวยอร์ค ที่ไปหลงรักสาวธรรมดาๆคนหนึ่งชื่อโซเฟีย แต่จริงๆแล้วเดวิดมีแฟน(คู่นอน?)คือจิอานนี่ ทำให้เกิดความอิจฉาและเกิดโศกนาฎกรรมที่เดวิดเองก็ไม่เคยคาดคิดมาก่อนเลย

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 หนังมีตอนหักมุม และนำเสนอความเป็น"คนธรมดาๆ ที่มีชั่วดีปนๆกันไป ไม่มีใครดีมากกก ไม่มีใครเลวมากก มีแต่คนธรรมดาๆ ที่สามารถรักคนธรรดาอีกคนหนึ่งได้ และทริกการนำเสนอผ่านภาพที่ดูแยบยลตามไสตล์ โครว์เลยครับ  หนังรักซึ้งๆสำหรับคนที่จมอยู่ในความรักที่ไม่แค่จะปีหรือสองปีแต่นี่....ปีครับ ดูแล้วประทับใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:08:33 pm โดย TEAW »

Hero Member

38. เพื่อนสนิท

ผลงานของหนึ่งในทีมผู้สร้างแฟนฉัน เอส คมกฤษ ตรีวิมล ที่ดูจะเด่นที่สุดในกลุ่ม365ฟิล์ม หนังนำเอาเค้าโครงจากหนังสือ "กล่องไปรษณีย์สีแดง"ผลงานของคุณ  "มีน" อภิชาติ เพชรลีลา นำเรื่องของความรักที่เพื่อนแอบรักเพื่อนสองคู่(แต่สามคน) กับสองช่วงเวลา สองจังหวัด(เชียงใหม่ พะงัน) ได้อย่างแยบยล

ผมว่าเรื่องนี้ดูดีมีมิติมากกว่าแฟนฉันพอควร บ่งบอกถึงฝีมือของเอสเป็นอย่างดี  มุกในหนังจากฝีมือคุณโอปอลล์นี่เเย่งซีนและเรียกเสียงฮาเป็นระยะๆทำให้หนังไม่เครียด ไม่ซีเรียสแถมยังมาภูกที่ถูกจังหวะ ส่งให้หนังดูง่ายและดูสนุก ในหนังผมว่าคุณอ้วนมณีรัตน์นี่สวยกว่าดากานดานะไม่รู้สิ

ในหนังใส่บุคลิกของเจ้าชายน้อยในตัวละครแต่ไม่รู้มีใครสังเกตุไหม ทั้งยังมีตัวเรียกเสียงฮาทั้งอิมและฟู่เฉิงอีกยิ่งทำให้หนังมี"อรรถรส"

อีกหนึ่งหนังรักฝีมือละเมียดเก็บรายละเอียดทุกฉาก ภาพสวยมีทั้งภูเขา ทะเล (คนหาโลเกชั่นเก่ง) มีอรรถรส และประทับใจ นี่เป็นหนึ่งในหนังรักวัยรุ่นที่ดีที่สุดที่เคยสร้างกันมาครับ

ดูเพื่อนสนิท ออนไลน์

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 ผมว่ามันดีกว่าเเฟนฉันอีกนะครับ ผกก เอส เข้าใจในตัวหนังเเละถ่ายทอดมันออกมาได้กินใจจริงๆครับ อ้อ สวยทุกมุม ร้อนฉ่าทุกองศานะครับ ในส่วนตัวหนังผมกลับชอบคุณพยาบาลมากกว่าดากานดานะครับ เพราะความรักของเธอมันดูสดใสมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:10:46 pm โดย TEAW »

Hero Member

39. serendipity กว่าจะค้นเจอขอมีเธอสุดหัวใจ 2001

กำกับ peter chelsom
นำแสดง john cusack  kate beckinsale

Do you believe in Destiny?
                                             คุณเชื่อในพรหมลิขิตไหม

เรื่องของพรหมลิขิตที่คุณควรจะเชื่อ เรื่องเกิดเมื่อโจนาธานได้มาพบกับซาร่าโดยบังเอิญในนหิมะตกหนังกลางเมืองนิวยอร์ค ทั้งคู่มีความรู้สึกดีๆให้กัน แต่นางเอกเป็นคนที่เชื่อถือโชคลาง จึงบอกพระเอกว่าถ้าเขาเขียนเบอร์และชื่อในหนังสือเล่มหนึ่ง ถ้าดวงสมพงกันจริงพระเอกจะเจอหนังสือเล่มนั้น อีกอันคือเขียนในธนบัตร จนเวลาล่วงเลยไปถึงวันที่พระเอกต้องแต่งงาน แต่โจนาธานไม่เคยลืมซาร่าได้เลย ตลอดหลายปีเขาเฝ้าเพียรตามหาหนังสือเล่มนั้นจากร้านหนังสือมือสองทุกแห่งที่พบ และแล้วในที่สุดพรหมลิขิตก็นำพาเขาให้โจนาธานพบหนังสือเล่มนั้น ขณะที่ซาร่าก็พบธนบัตรฉบับนั้นเช่นกัน จึงทำให้เกิดเรื่องราวของ "พรหมลิขิต" ที่น่าประทับใจหลายๆคน(รวมถึงการเลียนแบบเขียนชื่อเเละเบอร์โทร.ในธนบัตร)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง90/100 อีกหนึ่งหนังน่ารัก น่าประทับใจ ที่ดูเเล้วต้องตอบว่า YES,I BELIEVE. ในส่วนตัวหนังผมว่ามันไม่งมงายดี เป้นความรักที่ตามหลักความเป็นไปได้ มันเป็นไปได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 08:14:11 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u พฤษภาคม 04, 2024, 10:24:09 pm