Route035 > Entertainment & Sport

มารู้จัก เข้าใจ รวมรีวิว ของเล่น Statue props แต่ละยี่ห้อทั้ง "หายากและไม่ยาก"

<< < (2/24) > >>

TEAW:
2.R. John wright Studio : RJW

Website http://www.rjohnwright.com/

อีกหนึ่งค่ายโคตรโปรดของผม แต่งานมันไม่เชิงเป็นงานปั้นนะครับ มันจะเป็นแบบตุ๊กตาที่เซ็ตท่าทางไว้ขยับไม่ได้นะครับ งานของ R John Wright นี่เปนไลน์ตุ๊กตาที่อ้างอิงตัวละครในหนังดังๆ

และถูกลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ มีทั้ง The Wizard of Oz ,  Winnie-the-Pooh , งานดิสนี่ย์ ยกค่าย

ผมนี่เห็นครั้งเเรกนี่มีตกใจสามต่อ ต่อแรกคือ ทำไมมันน่ารักจัง น่ารักจริงๆเหมือนลูกแมวเลย โดยเฉพาะซีรี่ย์ MICE นะน่ารักมา ต่อที่สองที่ตกใจคือ งานมันละเอียดมากและทำมือตัวต่อตัวด้วย สุดๆไปเลย แถมด้วยต่อที่สามคือราคา "ทำไมแพงจังวะ" 555

ผมว่างานของ RJW เป้นงานที่มีค่าน่าสะสม มากๆนะครับ มันคลาสสิค มีไสตล์ เเเละมีคุณค่า มองเเล้วเพลินตา

ข้อดี งานระดับคลาสสิคทั้งนั้น Hand -MADE อีก งานละเอียดมาจนได้รางวัล Doll of the Year Award จาก Doll Reader magazine สองปีซ้อน (ปัจจุบันรางวัลนี้เลิกไปแล้ว) แถมด้วยรางวัลการันตีอีกมากมายครับ

ข้อเสีย แค่ราคามันเเบบเอิ่ม แค่เซ็ต ดิสนี่ย์ผมว่าซื้อ พอร์เช่ได้คันนึงนะ

คะเเนน 100+/100  งานคุณภาพที่คุณคู่ควร เพราะปราณีตทุกขั้นตอน เป็นรถก็ AUDI r8

TEAW:
3. Master replicas

Website http://masterreplicas.com/

ค่ายนี้คือค่ายขวัญใจผมและแฟนๆสตาร์วอร์ส และ สตาร์เทค ทั่วโลกครับ เพราะค่ายนี้เด่นเรื่องงาน Prop ระดับมหาเทพ

ที่ขึ้นชื่อมีทั้ง ยาน Millenium falcon หุ่น AT-AT WALKER ยาน Y-WING ดาบไลเซเบอร์ ปืน เบรเซอร์ เครื่องมือสื่อสาร ในสตาร์เทค  รองเท้าแก้วในซินเดอรีล่า ฯลฯ

ตัวงานนี่ ของขึ้นชื่อเเละเป็นที่หมายปองของคนทั่วไปและถือเป็น GRAIL ที่คนทั่วโลกยอมรับนั่นคือ  ยาน Millenium Falcon ครับ กับตัวหุ่น AT-AT Walker

เวลามีขายในอีเบย์นี่ Bid แข่งกันกระจายทะลุ 350,000 บาทไม่รวมค่าส่งกันมาเเล้วครับ อย่างบางตัวที่ Artist Proof นี่ล่อไปที่ 500,000 บาท มันบ่งบอกถึงความต้องการ ของแฟนๆ สตาร์วอร์สและไม่ใช่แฟนสตาร์วอร์สที่อยากได้มัน

บางคนอาจจับผิดว่า ตรงนั้นไม่เหมือนตรงนี้ติดกลับด้าน นั่นนี่ ผมว่ามันใช่แต่ เพราะมันได้ัรับการรับรองรวมถึงปั้นจากจาก Phil Tippett คนทำเอฟเฟคหนังสตาร์วอร์สเอง และ Lucas Film โดย จอร์จ ลูคัส เรียบร้อยว่าตรงตามต้นเเบบมากที่สุด แค่นี้ผมว่าผมก้ไม่รู้จะไปถามเหตุผลไรจากเขาเพราะเขาเป็นคนทำนี่นะ

ตัวงานนี่ถ้าเป็นยานเป็นเรซิ่นขึ้นรูปทำสีมีระบบไฟ เรียบร้อย น้ำหนักนี่ไม่ต้องพูดถึงแต่ละตัวโดยเฉพาะ Millenium Falcons นี่สามคนยกนะครับหนักมาก ส่วนพวกงานดาบหรือปืนก็เป็นอลูมเนี่ยมผสมเรซิ่นเเละพลาสติกครับ

จุดเด่นของงาน MR คือฐานครับ มักเป็นฐานกระจกที่ทำให้งานมีมิติเมื่อถ่ายรูปเห็นส่วนด้านล่าง

เป็นที่น่าเสียดายว่าบริษัท MASTER REPLICAS นั้นได้ยุบบริษัทไปหลังจาก Corgi Inc. หรือ Corgi International (Zindart International Limited)ที่เป็นบริษัทเเม่หมดสัญญาไป นั่นยิ่งทำให้งาน MR กลายเป็นตำนาน มีเเต่คนต้องการ เพราะมันไม่ทำใหม่เเล้ว แม้ว่าล่าสุด มีข่าวว่า จะกลับมาในเดือน 6 / 2016 เเต่ก็ไม่มีวี่เเวกลับมาสักที

เเละเป็นที่ทราบกันว่า MR นั้นได้กลายร่างส่งต่อลิขสิทธิ์ให้กับ บริษัท eFX ซึ่งเห็นจะมียานมิลเลนเนี่ยม ฟัลค่อน ออกมา เเต่เป็นเเค่ Desktop Model ในปีนี้ครับ และอีกส่วนของทีมงานหลักก็ย้ายไปตั้งบริษัทที่ชื่อว่า Entertainment Factory  ที่จะกล่าวถึงต่อไปในหัวข้อข้างล่างครับ

ข้อดี นี่คืองาน PROP ระดับตำนาน แบบวงหินกลิ้ง ไม่ก็เดอะบีทเทิล ที่ไม่มีใครทำได้เหมือนเเล้วในรายละเอียด เเละเป็นเหมือนเบญจภาคี ของนักสะสมพระนั่นล่ะ ในเมืองไทยเท่าที่ผมทราบมียาน Millenium Falcons ของ MR สองลำ อยู่ที่ผมทั้งสองลำครับ ส่วน ATAT WALKER เมืองไทยมีสามตัว อยู่ที่ผมสองตัวเป็น Artist Proof ทั้งคู่ (แต่ข้อมุลนี้ก็อาจผิดได้นะครับ เเค่ผมไม่เคยเห็นใครมีน่ะครับ)

ข้อเสีย บริษัทปิดตัวไปแล้ว แต่งานมีจำกัด ยิ่งหนังใหม่ STAR WARS เข้ามายิ่งทำให้ราคาถีบตัวนรกเเตก เบรกไม่อยู่ไปสุดกู่เเล้วครับ แถมของเเต่ละชิ้นยิ่งพวกยานนี่หนักมาก ขนส่งก็ลำบาก

คะเเนน 100+++/100  นี่คือโคตรแห่งตำนาน เหมือนคุณมี Supercar ที่ไม่ใช่เเค่ซุปเปอร์คาร์ธรรมดาเเต่เป็นรุ่นลิมิเต็ตด้วยนะเออ ผมว่าอีกหน่อยมันคือ  LaFerrari ที่กำลังจะออกดีๆนั่นล่ะ 

TEAW:
4.TSUME ART

website http://www.tsume-art.com/en/

นี่คือค่ายที่มาเเรงที่สุดใน พ.ศ. และ ค.ศ. นี้ด้วยยอดที่ทำออกมา Sold out หมดในเวลา 15-45 นาที ในทุกไลน์เเละทุกตัวที่ออกมา นั่นอาจเพราะ ตัวงานที่ขึ้นชื่อลือชาว่าเหมือนเป็นแนวใหม่ของงานปั้น

โดยเจ้าตัวชูโรงงคือ ZORO STATUE ที่เป็นง่านปั้นที่ประกอบด้วยงานหลายส่วนมาประกอบกันเป็นตัวลองดูจากรูปวีดีโอนะครับ งานมันเทพมากเอาหลายส่วนมาประกอบกันเป็นพายุ

นั่นทำให้งานเก่าๆที่เคยออกมาน้อยอย่าง GAARA หรือ ZARAKI กลายป็นงานที่หายากเพราะออกมาช่วงเเรก พอคนเก็บตัวหลังๆที่ทำออกมาเยอะกว่าเลยต้องตามตัวเก่า ส่งผลให้ราคามันถีบตัวหลุดโลกไปเลย อย่าเงจ้า GAARA นี่ผมได้มาในราคา 180,000 เลยนะครับ ทั้งๆที่ตอนเเรกออกราคาเเค่ 10,000กว่าบาทเท่านั้นเอง

แต่จากการที่มันเป็นของหายาก ทำให้มีพวกคนไทยสมองใสที่ผมบอกเลยเกลียดมากเลยพวกนี้ ไปเเย่งพรีออเดอร์ ตัวใหม่ๆมาเเล้วมาปั่นราคาขายเเพงๆ เช่น พรีออเดอร์แค่ 25000 แต่เอามาขายไม่กี่วันในราคา 60000 บาท

ซึ่งก็คงไม่ต้องบอกว่ามีใครบ้าง คนในวงการเขารู้พฤติกรรมเเย่ๆของคนพวกนี้ดีครับ ....ผมเองก็ไม่อยากด่ามาก พวกนิสัยเสียแบบนี้ ผมน่ะพยายามเข้าใจนะว่ามันไม่มีปัญญาจะทำมาหากินอะไรถึงมาทำพฤติกรรมแบบนี้ครับ

ด่าเเล้วก็วกมาที่ตัวงานกันบ้าง ปัจจุบันไลน์ของ tsume นั้นมีหลายไลน์ที่น่าสะสมทั้ง วันพีซ นารูโตะ เซนต์เซย่า ดราก้อนบอล ซึ่งเเต่ละงานนี่ออกแบบได้น่าชื่นชม ทั้งตัวเเละฐานมันกลมกลืนเเละเข้ากันได้เหมาะเจาะมากครับ

เเต่ในอนาคตนะผมว่างานจะหาไม่ยากเท่าไรนักสำหรับตัวใหม่เพราะทำมาเยอะ 1500 ตัวนี่ เเม้ว่าจะพรีออเดอร์หมดอย่างรวดเร็ว แต่ส่วนใหญ่ก็เก็งกำไรซะมากกว่า ซึ่งอย่างที่เราเห็นในอีเบย์ ราคาตัวใหม่ๆนี่ตกลงเเบบเกลี่ยนอีเบย์ยังไม่มีคนซื้อเลยครับ ทั้งหนวดขาว ทั้งราโอ.   ฯลฯ. ....ยกเว้นพวกตัวเก่าๆที่หายากเช่น GAARA , DEIDARA , IKKI V1 , SHAKA , GEMINI ,ZARAKI , ITACHI USSOP , ZORO พวกนี้กลายเป็นงานเทพไปละครับ

ข้อดี งานสวยงาม ออกแบบเเหวกเเนว ถ้าคุณได้สัมผัสมันคุณจะทึ่งในงานเขา

ข้อเสีย ราคาที่กระโดดไปหลุดโลกของทั้งโซโลกับอุซุป ฯลฯ มันเกิดจากคนโลภ อยากหากำไร เที่ยวเเย่งพรีออเดอร์มาขายต่อ มันก็เลยเกิดการปั่นราคาหน้าเลือดจนน่าเกลียดมากครับ

คะเเนน 100+/100 ผมว่าเป็นรถก็น่าจะเเถวๆ BMW M5

TEAW:
5.Sideshow Collectibles

webstie http://www.sideshowtoy.com/

ค่าย "เก่าแก่" และ "เคยมีมาตรฐานสูง " เเต่ตอนนี้ไม่ใช่เเล้วครับ เดิมทีค่ายนี้ได้ลิขสิทธิ์การทำของเล่นโมเดล งานปั้น prop จากหนัง ภาพยนตร์ ซีรี่ยื การ์ตูน เเทบจะทุกสำนัก เหมือนเป็นมาเฟียเลยก้ว่าได้

เเละงานแต่ละงานที่ออกมานั้นก็สวยงามทั้งงานปั้นเเละงานสี จำนวนที่ทำก้ไม่ได้มากมายอย่างตอนนี้ทั้งจำนวนการผลิตต่อครั้งรวมถึงจำนวนตัวที่ออกมาเเต่ละแบบต่อเดือน งานมันก็เลยคุม QC ได้ สมัยก่อนนี่งานมันเทพจริงครับ

ใครจะเก็บของเล่นงานปั้น ค่ายนี้เป็นมาตรฐานสูงสุด ตั้งแต่ขนาด 1/6 1/4 1/2 1/1 มาตรฐานดีหมด     แต่พอมาระยะสามปีหลังนี่นะครับ บอกเลย "อย่างเลว" ทั้งงานสี เพ้นไม่เสมอ ตกๆขาดๆ ,กล่องบรรจุแบบเดิมๆ ไม่เเข็งเเรงเท่าที่ควรในงานที่หนัก , ไลน์ที่ออกแต่ละเดือนก็ออกมามากมาย

เเถมสิ่งเลวที่เจออีกอย่างคืออะไรทราบไหมครับ ที่ทำใหผมฟิส์วขาด นั่นคือ การออกใหม่ในของที่หายากซะงั้น ดูมันทำดิ อย่าง งานปั้น R2D2 and C3PO premium format ที่เคยหายากนะ ผมได้มากว่าหกหมื่นบาท อยุ่ดีๆมันออกใหม่เฉยเลยอ๊ะเเค่เปลี่ยนฐานนิดหน่อย เเล้วอย่างนี้ กรู(ผม) จะเก็บทำทวน(หอก)อะไรมิทราบครับ จะไม่ให้โกรธได้งาน  ของบางอันที่มันขึ้นหิ้งไปเเล้วผมว่าควรจะปล่อยให้มันอยู่บนหิ้งไม่ใช่ทำออกมาใหม่เป็นแมสโปรดักส์ซะงั้น

ข้อดี งานมีหลากหลายทั้งไลน์ที่ออก หนัง ภาพยนตร์ ฯลฯ เเถมมีหลายขนาดให้เลือกทุกเสกล แต่ตัวเอกของงานคือกลุ่มพวก premium format 1/4 นอกนั้นก็กลุ่มงานขาวดำที่เรียกว่า silver screen , หรืองานปั้นสีทองแดงอย่าง Faux Bronze Sculpt กับงาน bust เก่าๆ ที่งานยังดีอยู่

ข้อเสีย งานบางงานอย่าง Lord of the ring นี่ออกมายังไม่ครบเลยกี่ปีเเล้วนี่ไม่รู้จะออกให้ครบๆได้ไหม เหมือนนึกได้ก้ทำ อารมณ์ดีก็ทำ เหมือนผมกำลังรออ่านหนังการ์ตูนกายเวอร์ที่ไม่จบสักที   กับงานสีที่เเย่ลงทุกวันอย่างกับงานเด็กอนุบาลทำ แถมหักหลังออกใหม่ในงานบางงานซะงั้น

คะเเนน 70/100  งานเก่าๆนี่ดีมากๆๆๆๆ แต่งานใหม่ๆนี่ทำผิดหวังมากๆมายเหลือเกิน มันกลายเป็นงานแมสจำนวนมาก ที่คุมคุณภาพให้ดีอย่างเดิมไม่ได้เเล้ว ถ้าเป้นรถมันก็รถยุโรปที่ยอดตกต่ำลงทุกวันแบบ saab

TEAW:
6.Amalgam

website http://finemodelcars.com/

ถ้านับของเล่นเป็นกระเป๋านี่คือ แอร์เมสครับ เเละถ้าเป็นเครื่องเสียงนี่คือ B&O ครับ

พูดง่ายคือนี่คือของดีมีชาติตระกูลไม่ใช่เเค่ที่สุดของสินค้านั้นๆ เเต่มีความประณีตในการคัดเลือกวัตถุดิบ เเละมีประวัติโคตรยาวนาน

บริษัทนี้ทำรถของเล่นครับมีเสกลตั้งเเต่ 1/12 1/18 1/8 เเต่เจ้า 1/8 นี่ล่ะที่สุดของที่สุด รายละเอียดนี่สุดยอดละทั้งด้านนอกด้านใน ประกอบมือทุกชิ้น วัสดุเกรดเอ หนังในเบาะรถก็ใช้หนังอันเดียวกับรถจริงครับ

ส่วนราคานะเหรอ เอาง่ายเอิ่ม เคยมีร้านรถมือนำเข้า ชื่อ เดอะเเรบบิท ตรงแถวๆจตุจักรเอามาขาย คันละ 350000-780000 ครับ คือแบบซื้อรถจริงได้คันนึงล่ะครับ

ผมว่าในเมืองไทยมีคนเก็บตัวนี้เยอะนะครับ แต่เก้บเป็นกลุ่มเงียบๆ เพราะงานมันค่อนข้างหาคนซื้อยาก และยูนิ๊กนิดนึง

ผมนี่ก้ได้เเต่เฝ้ารอว่าจะมีกลุ่มคนเก็บอมัมเเกรมในไทยบ้าง เพราะผมมีตัวเดียวเอง เเต่เท่าที่อ่านในเวปนอก เขามีกันครบหลายคนมากครับ

ข้อดี นี่มันของพิเศษสุดๆ ที่หายาก ทรงคุณค่ามากนะครับ ทั้งประณีต ใช้ของเกรดเอ ครบถ้วนสำหรับนักเล่นไฮโซทั้งหลาย

ข้อเสีย ง่ายๆครับ เเพงโคตร

คะเเนน 100+++++++++/100  เป็นรถนี่คือ bugatti veyron ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version