Route035 > Entertainment & Sport

200 สุดยอด หนังรัก หนังประทับใจ หนังรักโรแมนติก นานาชาติ ที่คุณต้องดู ......

<< < (2/46) > >>

TEAW:
5. The Kite runner 2007

The Kite Runner ( کاغذ‌پران‌باز - Kāğazparān Bāz)  2007

directed by Marc Forster
based on the novel of Khaled Hosseini
Starring   Khalid Abdalla  Zekeria Ebrahimi  Homayoun Ershadi

จากนิยาย เด็กเก็บว่าว ของ Khaled Hosseini ในปี 2003 ซึ่งเป็นหมอลูกครึ่งอัฟกัน-อเมริกัน ทีี่มีถิ่นกำเนิดในอัฟกานิสสถาน มาสู่เเผ่นฟิล์มโดย มาร์ก ฟอสเตอร์ นี่หนังสือ A Thousand Splendid Suns เล่มที่สองของ Khaled Hosseini ใกล้สร้างเต็มที น่าจะออกในปี 2015 นะครับถ้าผมจำไม่ผิด

อัฟกานิสสถาน ประเทศที่มีสงคราม ทะเลทราย การฆ่ากันไม่เว้นแต่ละวัน ประเทศที่เป็นศัตรูกับอเมริกา ใครไม่เคยเห็นอัฟกานิสสถานเป็นประเทศที่สวยงาม จงดูเรื่องนี้ครับ  ความคิดคุณจะเปลี่ยนไปครับ

หนังถ่ายทอดประเทศอัฟกานิสสถานในช่วงก่อนยุคสงคราม คนที่นั่นนิยมเล่นชักว่าว(ว่าวจริงๆครับ ชักจริงๆ อย่าคิดเป็นอื่นครับ) มีการเเข่งว่าวการปั่นว่าวอย่างที่ไม่เคยเห็นมาก่อน  หนังจับชีวิตครอบครัวของอาเมียลูกคนรวยที่มีเพื่อนเป็นคนใช้คือฮัสซัน ชอบวิ่งเล่นเก็บว่าวที่คนทำตก ฮัสซันมีความสามารถพิเศษที่สามารถบอกได้ว่าว่าวจะตกไปทางทิศใด แต่ต่อมาวันหนึ่งเกิดเหตุการณ์........(ขอไม่เล่านะครับ) ทำให้อาเมียรังเกียจฮัสซัน เเละใส่ร้ายว่าฮัสซันโขมยของ ทำให้ฮัสซันถูกไล่ออกจากบ้าน และไม่ได้ข่าวคราวของฮัสซันอีกเลย  จนเวลาล่วงเลยมา อาเมียโตขึ้นทราบข่าวว่าลูกของฮัสซันตกในฐานะลำบากแต่ปัจจุบันที่อัฟกานิสสานเปลี่ยนเป็นดินแดนสงครามและเขาได้ย้ายมาอเมริกา เขาจึงต้องการไถ่โทษอดีตของเขาโดยการเข้าไปช่วยลูกของฮัสซัน เพื่อนผู้ซื่อสัตย์ของเขา

อีกหนึ่งหนังดีที่ถ่ายทอดอีกมุมของอัฟกานิสสถาน ที่บอกว่าสวยงาม งดงาม และน่าเที่ยวจริงๆครับ จริงๆหนังเรื่องนี้ควรจะเขย่าเวทีออสการ์มากกว่าที่ได้มาด้วยซ้ำไปครับ ถ้าได้รางวัลหนังยอดเยี่ยมนี่ผมก็คงไม่แปลกใจอะไรเลยครับ

แนะนำว่าควรไปหามาดูครับ กับหนังที่ซึ้งๆ ในความเป็นเพื่อน และแอนตี้สงครามในตัวครับ

เรื่องราวเกี่ยวกับ มิตรภาพ ความเป็นเพื่อน การหักหลัง การโกหก เเละการไถ่บาป ของคนสองคนที่เป็นชาวอัฟกานิสถานในยุคประเทศยังสวยงามไม่เหมือนปัจจุบัน

เป็นหนังที่เกินจินตนาการครับ ไม่น่าเชื่อว่าอัฟกานิสถานจะสวยได้ขนาดนี้ เเม้เนื้อเรื่องบางช่วงจะรุนเเรง หรืออาจดูเหลือเชื่อ เเต่ก็เป้นหนังที่ให้ความบันเทิง ประทับใจเป็นอย่างดีครับ

! Private video

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 99 / 100  กินใจครับผม บางครั้งการที่เราได้ไถ่บาปในสิ่งที่ตัวเองผิดพลาดไป มันมีค่ามากกว่าเราได้อะไรใหม่ๆมาเสียอีกครับ  ดูมาสิบกว่ารอบยังไม่เบื่อเลยครับผม มันทำให้ผมไม่เเปลกใจเลยว่า Finding Neverland จาก ผกก มาร์ก ฟอร์สเตอร์ นี่มันสุดๆจริงๆ รวมถึงต้องใจจดใจจ่อรอดู World War Z ของ ผกก คนนี้ครับ

TEAW:
6. Dr. Koto’s Clinic  (2003) คุณหมอกะโปโล doctor coto  shinryojo

เเม้จะเป็นซีรี่ย์ เเต่ไม่ใช่หนังใหญ่ เเต่ผมเองอยากรวบรวมหนังเรื่องนี้ไว้ เพราะเป็นหนึ่งในซีรี่ยืที่สุดเเสนประทับใจมากมายเมื่อได้ชม เเบบว่าดูจบเเต่ละตอนนี่น้ำตาปริ่มๆออกมาเลย

หมอธรรมดา (แต่เก่ง) ที่มีใจรักการให้ การมอบเเต่สิ่งดีๆ เเละรับมาเเต่สิ่งที่ทั้งดีเเละไม่ดีโดยไม่เอิ้นเอ่ย ใดๆเลย เเม้บางอย่างเขาไม่ได้ทำเเต่เขาก็เลือกที่จะรับมันไว้

ซีรี่ย์น้ำดี ซึ้งกินใจมากกว่าภาคการ์ตูนเยอะเลย เป้นหนึ่งในซีรี่ย์กินใจที่คุณไม่ควรจะพลาดชมด้วยประการทั้งปวงครับ

ถ้าคุณอยากดูหนังที่ซึ้งประทับใจ การให้ที่ไม่ีหวังสิ่งตอบเเทนใดๆ จงไปหามาดูครับ หมอธรรมดาที่ไม่ธรรมดา

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100 / 100 สุดประทับใจกับความเสียสละของพระเอกจริงๆครับ มันเศร้าในหลายตอนมากเลย จะมีอะไรดีไปกว่าการที่คนๆหนึ่งทำอะไรให้กับอีกคนโดยไม่รับการตอบเเทนใดๆ คนที่มีเเต่ให้ ให้ เเละก็ให้

TEAW:
7. ข้างหลังภาพ 2544

หนังรักสุดประทับใจ ที่ดูทีไรก็น้ำตาไหลครับ  ในส่วนตัวผมชอบหนังสือมากกว่า เพราะตัวหนังมันออกจะอืดๆไปนิด มีการทำหนังข้างหลังภาพออกมาหลายเวอร์ชั่นเหลือเกิน เเต่เวอร์ชั่นนี้ผมว่าดีที่สุดครับ

ความรักของคนสองคนที่คนหนึ่งมันหมดไปนานเเล้ว เเต่อีกคนอยู่ในร่างกายเเเละจิตใจตลอดเวลาตราบจนวันตาย ทั้งที่คนที่หมดรักเป็นคนที่พูดว่า “ผมจะรักคุณหญิง ตราบชั่วฟ้าดินสลาย” ก็ตาม 

ผมไม่อยากเล่าเรื่องมาก เพราะเพลงของโบ สุนิตา ในเพลงประกอบที่ชื่อ กีรติ มันเล่าเรื่องได้หมดเเล้วครับ

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง95 / 100 ประทับใจในรักที่มิอาจเอื้อนเอ่ยของคุณหญิงที่มีต่อนพพร ความรักที่มั่นคง ไม่ต่างจากวันเเรกที่พบกัน  จะมีอะไรที่ดีไปกว่ารักที่อยู่ในหัวใจที่ไม่อาจเปิดเผยมาได้ตลอดเวลา 6 ปี เเม้เป็นช่วงเวลาที่ไม่นาน เเตก็เป็นความรักที่บริสุทธิ์ เพราะว่าความรัก นิยามมันคือ "การที่ทำให้คนที่เรารักพบเจอเเต่ความสุขเเละความสวยงาม"

TEAW:
8. Nagareboshi / Shooting Star

ยังไงดีนะกับซีรี่ย์เรื่องนี้ มันเป็นเรื่องของความรักทั้งจากคนสองคน จากคนในครอบครัว จากเพื่อน จากหมอ มีทั้งการหักหลังจากคนในครอบครัว ความรักที่มีเเละไม่มีเซ็กซ์  คือมันครบองค์ประกอบที่สามารถเกิดกับใครก็ได้ในสังคมๆหนึ่งพึงมี

เรื่องราวความรัก การเเต่งงานที่มีเงื่อนไขของสองฝ่าย ฝ่ายหนึ่งต้องการเงิน ฝ่ายหนึ่งต้องการอวัยวะไปปลูกถ่ายให้คนในครอบครัว

หนังได้บรรยากาศโคตรเหงา เเบบมุมมองง่ายๆ เเต่สวยงามดีจัง ดูเเล้วเศร้าซึ้งดีจริงๆครับ ผมดูหนังเรื่องนี้เเล้วอยากซื้อเเมงกระพรุนมาเลี้ยงจริงๆเลย

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 95 / 100 ประทับใจในรักที่มีของพี่น้อง ที่ต่างกันสองครอบครัวเเบบฟ้ากับเหว  ความรักที่มาในบรรยากาศที่ไม่เคยเห้นในซีรี่ย์หนังเรื่องไหน   ผมดูเรื่องนี้เเล้วชอบเเมงกระพรุน 55 ซึ้งพอไหม

TEAW:
9. AVE  2011

หนังรักเเเเปลกเเปลก เเนวๆ เรื่องราวของคนโบกรถที่บังเอิญมาโบกใกล้ๆกัน เเล้วก็ต้องเดินทางด้วยกัน เรียนรู้ซึ่งกันเเละกัน หนังค่อยๆเปิดปริศนาของชีวิตของเเต่ละคนออกมา ผ่านเหตุการณ์ที่ดูเเปลกตา เเต่เพลิดเพลินเเละสนุก เพราะผมไม่เคยเจอ (ก็ไม่เคยโบกรถนี่น่า)

หนังรักเเปลกๆจากบัลกาเรียเรื่องเยี่ยมที่คุณอาจอ้าปากทึ่งในกลเม็ดการเล่าเรื่อง ภาพ การเรียงร้อยที่ดูไม่น่าเบื่อตลอดสองชั่วโมงเลย  เป็นครั้งเเรกที่ผมประทับใจมากมายจากหนังประเทศนี้ เเละทำให้ผมต้องไปหาประวัติของ Konstantin Bojanov ผู้กำกับ หนังเรื่องเยี่ยมนี้ เเละนั่งรอวันหนังใหม่ของเขาเมื่อไรจะมาสักที

Avé, by Konstantin Bojanov - movie trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100 / 100 บราโวววววววววววววววว   ผมชอบมากมายครับ อยากให้มีคนไทยทำหนังเเบบนี้บ้าง ที่พอคล้ายคงมี หนีตามกาลิเลโอ เเต่หนังเรื่องนี้มันข้ามขั้นไปอีกขั้นครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version