Route035 > Entertainment & Sport

ALL TIME 120 box office bombs รวมมิตร หนัง "เจ๊ง" ตลอดกาลหนังเจ๊ง 2000-2015

<< < (2/30) > >>

TEAW:
5. Battleship 2012

ผลงานชิ้นโบว์ดำของดารานำเเสดง  Taylor Kitsch ชื่อนี้คงหลอกหลอนผู้สร้างที่เเพลนสร้างหนัง ว่า เตรียมตัวไว้ ผมจะทำสถิติกินเนสบุ๊คหนังเจ๊งติดกันมากสุด  555

จริงๆเเล้วเทเลอร์ คิทส์ไม่ได้เเสดงไม่ดีนะครับ เเค่ดวงไม่ดีเท่านั้นผมว่านะ นักเเสดงชาวเเคนนาดาคนดันมาผิดที่ผิดเวลา เจอเเต่หนังที่บทไม่เเน่น เเต่ถ้านี่หนังใหม่ Lone Survivor เจ๊งอีกละก้อพี่เเกคงเลิกเเสดงหนังเลยมั้ง(ผมว่าคงไม่มีใครกล้าจ้างก่อนล่ะ)

เเม้ตัวหนังจะวางตัวเเสดงไว้เผื่อดึงสาวกคนดำเเละสาวกนักร้องของริฮานน่ามา ก็ไม่ได้ช่วยตัวหนังที่รู้ตัวก่อนฉายว่าเจ๊งเเน่ๆ เพราะเปิดต่างประเทศก่อนประเทศตัวเองเพราะดันเปิดรอบวิจารณ์เเล้วโดนสับซะเละเลยตัดรอบวิจารณ์มันซะเลยไปฉายต่างชาติดึงเงินมาก่อนก่อนที่จะเปิดเจ๊งในประเทศตัวเองเเล้วกระเเสเจ๊งตามไปต่างชาติ

เเต่อย่างว่าหนังมันห่วยจริง มนุษย์ต่างดาวนี่มันก็โง่จริงมีตั้งหลายตัวดันไม่รุมเจ้าทหารพิการปล่อยลุยเดี่ยว มนุษย์ต่างดาวนี่ก็โคตรดีถ้าเขาไม่ยิงก่อนกรูไม่ตอบโต้ ทำไมไม่ยิงทำลายไปเลยฟระ อาวุธก็โคตรเจ๊ง เเล้วจะไปทำลายตัวเมืองทำไมในเมื่อมันทำลายเเต่ส่วนยุทโธปกรณ์เท่านั้น มันไม่สมเหตุผลเยอะเเยะมากมาย

สรุปรายได้หนังเรื่องนี้คือทำไปเพียง $65 ล้านเหรียญ จากทุนสร้าง $210 เจริญล่ะครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 6/10 ไอเดียอาวุธเอเลี่ยนนี่เลิศดีครับ เเต่ไม่มีเหตุผลของการไม่โจมตีบางสิ่ง ไม่มีเหตุผลที่เอเลี่ยนมันไม่มารุมคนดำกับผู้หญิง ฯลฯ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 สรุปว่านี่คือหนังเอเลี่ยนโคตรโง่เรื่องหนึ่งเท่าที่สร้างกันมาครับ

TEAW:
6. Wrath of the Titans 2012

ผมว่าภาคเเรก Clas of the Titans นี่มันห่วยเล้วนะ ภาคนี้นี่มันห่วยกว่าอีก ผมล่ะงงทีมวอร์เนอรื บราเดอร์มากครับที่อนุมัติสร้างภาคนี้ เพราะเเม้ภาคเเรกจะพอทำเงินได้ อาจเพราะจาก Sam Worthington ดังมาจาก Avatar เเต่ตัวหนังถูกสับเละเทะ เเล้วจะมาหวังสร้างภาคต่อทำเงินมันก็ไม่น่าเป็นไปได้อยู่เเล้ว ผลก็อย่างที่เห็นครับ

หนังมันง่ายเกิน ทั้งบทที่หลวมโครก ทุนสร้างก็บานไป $150 ล้าน นี่ขนาดได้ยอดรายได้ของ 3D มายังทำเงินเพียง $80 ล้านเหรียญ เเถมตลาดต่างประเทศก็ไม่ทำเงินเพราะภาคเเรกนี่มันเเย่มากๆครับ ถ้าผมเป็นผู้บริหารวอเนอร์รับรองไล่ทีมอนุมัติออกครบเซ็ทครับ

เป็นผมนะผมอนุมัติสร้าง God of Wars (God of War Ascension PS3 Teaser Trailer จะมาเเล้ว)

เอาเจ้าโล้นซ่ามาทำหนังยังดีกว่าเลย ใหม่กว่า สดกว่า มีที่มีที่ไปมากกว่า เเถมมีตัวให้เล่นเยอะเเยะ เเฟนก็เยอะ เเถมดูเทพเเต่ละตัวโดนพี่โล้นเครโตสกระทืบซะมันส์ไปเลย

ระดับความห่วยของหนัง : 8/10 บทมันไม่เเน่นตั้งเเต่ภาคเเรกเเล้ว สักเเต่ว่าเขียนเพื่อหาเหตุสร้างภาคใหม่เเต่ไร้น่้ำหนัก ดูเเล้วสมองกลวงไงไม่ทราบ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 จะสร้างมาทำหลาวอะไรไม่ทราบ ในเมื่อภาคเเรกก็โดนด่าซะยับขนาดนั้น

TEAW:
7. Swordfish 2001

ผมว่าคนที่เข้าไปดูหนังส่วนใหญ่ที่เป็นผู้ชายเข้าเพราะมันมีฉากที่ halle berry ปล่อยของสิครับ ตัวหนังนี่ก็สนุกดีนะครับเป็นโปรเจครวมดาวขั้นเทพ มีการหักมุมที่สนุกเเต่พระเอกดันมารู้เเค่เพราะนึกได้หนังเลยไม่มีน้ำหนัก

เเต่โดยรวมเป็นหนังที่สนุกมากนะครับ มันทำเงิน $70 ล้านเหรียญเเต่ลงทุนเยอะไปที่ $105 เลยเจ็บตัวไปเเต่ก็ได้ตลาดดีวีดีสมัยนั้นมาโปะเยอะเลย เลยเจ็บตัวไม่เยอะเท่าไหร่

ระดับความห่วยของหนัง : 4/10 สนุกดีออก ดีกว่าดูบางรายการอีก
ระดับความสมควรเจ๊ง :4/10 จริงๆน่าจะทำเงินกว่านี้นะ เเต่มันคงดูธรรมดาไปมั้ง คนเลยไม่ดู

TEAW:

8. Prince of Persia:The Sands of Time 2010

ดูเหมือนดวงชะตา Jerry Bruckheimer จะทำหนังใหม่ๆไม่ได้เงินเหมือนก่อนต้องอาศัยหากินกับ Pirates of the Caribbean มาตลอดภ้าไม่นับหนังตระกูลเเจ็ก เเสปร์โรว์เเล้วเรื่องสุดท้ายที่พอทำเงินคือ G-Force นี่ย้อนไปปี 2009เเต่ก็เเค่ $100 กว่าล้านนิดๆ ถ้าจะหาหนัง $200 ล้านเหรียญนี่ก็ต้องย้อนไปโน่นคือ  National Treasure ช่วงปี 2007 นั่นเลยครับ

เรื่อง Prince of Persia:The Sands of Time  นี่ก็ไปตามล่าเอา Mike Newell ผู้กำกับ เเฮรี่พ็อตเตอร์ภาคไหนผมไม่เเน่ใจมาทำ เเต่ตัวหนังพูดยังไงดีล่ะมันไม่เเน่นที่บทจริงๆหลวมๆง่ายๆไป มันดูไม่อิ่มไม่สนุก

เหมือนหนังเจ๊งที่มาเเก็กเดิมๆ ทำให้หนังทุนสร้าง $200 ล้านเหรียญเรื่องนี้ทำเงินไปเพียง $90 ล้านเหรียญเท่านั้น ตอนนี้ว่างๆลุง Jerry Bruckheimer เเกก็คงง่วนกับซีรี่ย์ CSI ที่ดูนับวันยิ่งจะตันในมุข

เเถมเห็นประกาศจะสร้าง หนังกรุเก่าทั้งนั้นไม่ว่าจะ National Treasure 3 ,  Bad Boys 3 , Top Gun 2 หรือเเม้เเต่ Pirates of the Caribbean 5 เเละ 6 โอ้ยตรูจะบ้าตาย ผมไม่ดูด้วยคนหนึ่งล่ะครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 7/10 ก็ทำออกมาดีนะ ห่วยเเค่เเก๊กเดิมๆ บทไม่เเน่น ดูไม่ลื่น
ระดับความสมควรเจ๊ง : 5/10 จริงๆน่าจะทำเงินกว่านี้นะ ก้ไม่เข้าใจว่าหนังออกจะตลาดเเต่ไม่ทำเงิน อาจเพราะโลกโซเชี่ยลเน็ตเวิร์กมันเร็วพอคนด่ามากก็ไม่มีใครกล้าไปดูเลย 

TEAW:
9. Gulliver's Travels 2010 : Gulliver 's Travels

ผมว่า Jack Black เป็นดาราประกอบที่ดูโดดเด่นเวลาเป็นตัวประกอบมากกว่าจะเป็นตัวเอกนะครับ เเม้ว่า School of Rock จะทำเงินถล่มทลายเมื่อเทียบกับทุนสร้างก็ตาม เเต่เมื่อมาจับหนังทุนส้ร้างสูงเรื่องเเรกเเละต้องเป็นตัวเอกเรียกคนดู  เเถมเอา Rob Letterman ที่ถนัดกำกับ การ์ตูนมากกว่าหนังมาทำ หนังมันก็เลยดูเลอะเทอะมากมายครับ

หนังทุน $120 เรื่องนี้เลยทำเงินไปตามาตรฐานพี่เเบล็ก $42 ล้านเหรียญ เจ็บไปอีกนานครับ

ระดับความห่วยของหนัง : 10/10 ห่วยบรมมะห่วย ไร้ซึ่งคำจำกัดความ
ระดับความสมควรเจ๊ง : 10/10 ฝรั่งมันเขียนว่าดูเเล้วเลือดออกจากปาก หู เเละสมองเลย ทั้งมุขล้อเลียนหนังอย่าง avatar มันฮาไม่ออกอ๊ะ เเค่เห็นโปสเตอร์หนังก็เดาได้ว่าเจ๊งเเหงๆ
สรุปว่าเป็นหนังที่ดูเเล้วรู้สึกว่าเซลล์สมองจะถูกทำลายมากมายอย่างรุนเเรง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version