Route035 > Beauty World

35 เมนูอาหารอร่อย ทานแล้วผิวสวยใส ลดน้ำหนัก ป้องกันมะเร็ง update2020

(1/4) > >>

NOODLE M.D.:
อาหารทานเเล้วสวย , อะไร ชนิดอะไร ประเภทอะไร , อาหารทานเเล้วผิวดี , ผิวสวยด้วยผักผลไม้ อาหารช่วยลดน้ำหนัก ,อาหาร ผิว สวย‎  อาหาร ผิว สวย‎ ใส  อาหารอะไร ช่วยให้ผิวสวย , อาหารอะไร ลดสิว อาหารลดสิว ,  Anti-Aging food ตำรับอาหาร กินเพื่อผิวสวย, อาหาร ทานเเล้วผิวขาว อาหารผิวใส อาหารลดฝ้า อาหารต้านมะเร็ง 35 เมนูอาหาร สุขภาพ,  ลดน้ำหนัก ป้องกันมะเร็ง ผิวสวยด้วยผักผลไม้ สุขภาพดีซะยิ่งกว่าดี อาหารอะไรที่พิสูจน์แล้วว่ารักษามะเร็ง  เมนูอาหาร สุขภาพ 5 10 15 20 top menu food health cancer whitening blightening skin  protect melasma ,  Good food and healthy diet Healthiest Foods For Women  , Our Top  Heart-Healthy Foods spicy food health  food health and safety ,  food health tips  ,  food health articles  fast food health risks  food health facts , vega whole food health optimizer  food food health maange more

บทความทางการเเพทย์เพิ่มเติม อ่านได้ที่
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=6.0

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=239.0
หัวข้อ: รีวิว เครื่องปั๊มนม MEDELA Avent Pigeon ฯลฯ+ Baby Monitor avent อันไหนดีมาดูกัน คลอดที่ไหน ครีมทาหัวนมกันแตกในมารดา

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=23.0
หัวข้อ: BOTOX ยี่ห้อไหนดี มันต่างกันยังไง เทคนิคใหม่ที่โบท็อกซ์ทำได้ ความเชื่อเกี่ยวกับ โบท็อกซ์ อยากรู้ทีนี่มีคำตอบ

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=227.0
หัวข้อ: รอยแตกลายในคนท้อง วัยรุ่น คืออะไรรักษาด้วย เลเซอร์ ครีมจริงหรือโม้ มาดูกันครับ

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=248.0
ulthera vs thermage vs botox vs ร้อยไหม vs sigmalift <Hi Fu> ใครดีสุดในโลก

ปัจจุบันคนไทย กำลังเห่อกับเกาหลีโกง เอ้ย กับอาหารเสริม เพื่อบำรุงสุขภาพ ครับ ซึ่งจริงๆแล้วนั้นในสมัยจีนโบราณ กษัตริย์จีน คลีโอพัตรา เนฟเฟอร์ตีตี พระนางมาเรียแอนโตเน็ต ล้วนแต่ตามหายาอายุวัฒนะกันทั้งนั้น ซึ่งยาอายุวัฒนะนั้น มักเป็นในรูปของอาหาร ไม่ว่าจะ อุ้งตีนหมี โสม เมล็ดคาร์ สมองลิง คาเวียร์ ฯลฯ ซึ่งพูดง่ายๆคือ อาหารนั้นเป็นยาอายุวัฒนะโดยตัวของมันอยู่เเล้ว ไม่ใช่พวกบรรดาอาหารเสริมต่างๆเพราะผมไม่เคยเห็น คนโบราณตามหาอาหารเสริมแบบ เเบล็กมอร์ นี่ครับ

นอกจากนี้มีความเชื่อเรื่องอาหารมากมายทั้ง ทานแอปเปิ้ลวันละลูกจะไม่เป็นมะเร็ง หรือมีการค้นพบว่าอาหารสามารถเปลี่ยนยีนส์มะเร็งให้มาดีได้ เเล้วทำไมเราสนใจเเต่อาหารเสริมแพงๆล่ะครับ........ ผมจะบอกว่าคุณทราบไหมครับว่าสักปี 2000 เคยมีงานวิจัยอันหนึ่งที่เรียกว่าหยุดโลกออกมาว่า เขาค้นพบว่าคนที่ทานอาหารเสริมไม่ได้มีสุขภาพดีมากกว่าคนไม่ทานเลย หรือ ในบางรายงานพบคนทานอาหารเสริมพบเป็นมะเร็งมากกว่าคนไม่ทานซะอีก ซ้ำด้วยภูมิปัญญาชาวบ้านที่มีทั้งดีและแย่ ที่มโน กินกันไป อีกมากมาย อย่างของป้าช. นั่นล่ะ

จริงๆมีคนแนะนำอาหารเสริมในอินเตอร์เน็ทกันมากครับ ล้วนเเล้วแต่เเนะนำชนิดนั่นนี่โน่น ผมเองเรียนเรื่อง raw materials มาจากญี่ปุ่น และ เรื่อง weight management จากมหาวิทยาลัย ฮาวาร์ด อ่านแล้วผมว่ามันก็ก็อปๆกันมา แถมอ่านไม่รู้เรื่องครับ ไม่สนุก เข้าใจยาก

เลยว่าจะขอลองเขียนเรื่องเมนู อาหารที่น่าอ่าน ทำได้จริงๆ ไม่ใช่เอานั่นนี่โน่นมาแปะรวมๆกัน แล้วจะบอกทั้งข้อดีข้อเสียสั้นๆแบบอ่านง่ายๆให้ลองสัก 14 เมนูก่อน

แล้วค่อยเพิ่มเป็น 35 ตามชื่อของเวปเขาดูละกันครับ ผมพยายามรวบรวมเมนูที่ผมพบและทานเองในชีวิตประจำวันจริงๆนะครับว่าเมนูอันไหนมีอะไรที่มีประโยชน์ (แต่ในเมนูเช่น ปวยเล้งผัดเบคอน เจ้าเบคอนนี่ก้ใช่ว่าจะมีประโยชน์นะครับ ผมจะชี้เมนูแล้วให้ดูเฉพาะส่วนที่ดีของเมนูนั้นๆครับ)

1.ปวยเล้งคลุกเบคอน

ผมชอบทานเมนูที่ชื่อ ปวยเล้งคลุกเบคอน มากครับ สมัยที่ญี่ปุ่นผมไม่ยักกะเจอเจ้าอาหารชนิดนี้ แต่ดันมาเจอที่ร้านชื่อ โกคุราคุ ที่อยู่ในลานจอดรถโรงแรมแกรนด์ทาวเวอร์อินท์ ที่ทองหล่อครับ

ชอบมากๆ เป็นปวยเล้งลวกคลุกกับเบคอนที่อบกรอบราดด้วยผงชูรสญี่ปุ่นเหยาะผสมเจ้าผงชูรสญี่ปุ่นหรือที่เรียกว่า ผงเอสบีคาเรโกะ ซึ่งก็คือผงกะหรี่สำเร็จรูปชนิดหนึ่งมันจะสีเหลืองน้ำตาลอ่อนๆครับ ไว้ใส่เป็นเครื่องเทศในแกงต่างๆของคนญี่ปุ่น  กินแล้วยิ้มกริ่มกะดี๋กะด้าในความอร่อยต้องสั่งมาอย่างน้อย 3 จานนั่งกินไปยิ้มไปในความอร่อย

อ้อ ร้านโกคุราคุ เนี่ย มีอีกเมนูที่อร่อยนะครับคือ อาราเบกิ โซเซจิ หรือ ซอสเซส นั่นคือ ไส้กรอกเนื้อแกะต้ม  อร่อยสุดๆครับผม

ส่วนประกอบความสวยใส สุขภาพดี

ผักปวยเล้ง (SPINACH) (บางทีเรียกว่าผักโขม แต่จริงๆมันคนละชื่อกันนะครับ)

ปวยเล้งนี่ล่ะครับที่เป็นแหล่งสารอาหารชั้นดีทั้งแร่ธาตุวิตามินมากมาย ซึ่งผมจะไม่กล่าวถึงครับ แต่จะกล่าวถึงเฉพาะสิ่งที่มันมีตัวคือ โฟเลต ที่มีมากกว่าผักพืชชนิดอื่นๆแบบไม่เห็นฝุ่น ...ไอ้เจ้าโฟเลตนี่ล่ะเป็นตัวสำคัญในกระบวนการสร้างดีเอ็นเอ ที่ใช้ในการสร้างซ่อม แก้ไขเซล เนื้อเยื่อต่างๆของร่างกาย ทำให้ผิวคุณแข็งแรงเปล่งปลั่ง สุขภาพดีไปถึงชั้นเซลล์ครับ

**การทานปวยเล้งมากๆจะทำให้เกิดนิ่วได้นะครับ เพราะมีสารประกอบออกซาลิก(ออกซาเลท)ในปริมาณสูงมากๆ ตัวมันจะทำปฏิกิริยากับแคลเซียมทำให้เกิดปัญหาปัญหาเกี่ยวกับนิ่วได้ครับ และทำให้ขาดแคลเซียมกับสังกะสีได้

2.นมอัลมอนด์ผสมน้ำผึ้งและกล้วย

ผมมีโอกาสได้ทานเมนูสุดยอดอันนี้จากคุณป้าของเพื่อนสนิทที่ท่านอาศัยอยู่ที่อเมริกาครับ พอทานครั้งแรกนี่ผมงงๆนิดหน่อยเพราะตอนแรกคิดว่ามันคือนมครับ

แต่พอลิ้นแตะแล้วรู้เลยว่ามันคืออัลมอนด์ที่มีความมันแบบนมคาร์เนชั่น นั่นล่ะมีความหนืดแบบทานกล้วยปั่นแถมหวานปลายลิ้น (บางที่คั้นสด บางที่อาจซื้อสำเร็จก็มีนะครับเจ้านมอัลมอนด์เนี่ย)

จำได้ว่ารสชาติเหมือน เราเป็นเด็กได้ทานมิลล์เชคครั้งแรกน่ะครับ อร่อยจริงๆครับ ... บางที่อย่างในรูป เขาเอาผสมพวกสตอเบอรี่ หรือผลไม้อื่นๆ กันก็ได้ครับ รสชาติดีจริงๆ

อัลมอนด์ เป็นหนึ่งในสุดยอดอาหารที่คุณควรทานเป็นประจำถ้าอยากมีชีวิตยืนนานครับ เพราะ ในเมล็ดอัลมอนด์เต็มไปด้วยกรดไขมันที่จำเป็นต่อร่างกาย ทั้งชนิดไม่อิ่มตัวเชิงเดี่ยว ไม่อิ่มตัวเชิงซ้อน

ทั้งยังช่วยเพิ่มระดับ HDL ในร่างกาย แต่สิ่งสำคัญคืออัลมอนด์มี ไฟเบอร์ วิตามินอี และโอเมก้า 3 ที่คอยช่วยชะลอริ้วรอยก่อนวัย เพราะกรดไขมันจำเป็นจากโอเมก้า-3 (ปกติได้จากปลาและ ถั่วเมล็ดเช่น วอลนัท อัลมอนด์) จะช่วยลดการอักเสบที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงของร่างกายที่มีตลอดเวลาที่เป็นส่วนหนึ่งของความเสื่อมหรือชรานั่นเองครับ

**อัลมอนด์ต้องทำให้สุกเสมอนะครับเพราะอัลมอนด์ที่ดิบ มีความเป็นพิษในตระกูลไซยาไนด์เลยครับ

3.ซุปเมล็ดบัวต้มรวมพุทราจีนและถั่วลิสง

อาหารที่เป็นเหมือนอาหารบำรุงกำลังที่หาทานได้ตามร้านอาหารจีนหรือที่เราเรียกว่าเหลาครับทั่วไปทั้งแถวเยาวราชหรือแม้แต่ในร้านในโรงแรมทั่วๆไปครับ

ผมเคยทานที่ร้าน The Mayflower ที่ขึ้นชื่อเรื่อง ติ่มซำและอาหารจีนครับ รสชาติ มันหวานแบบไม่ใช่น้ำตาลกินแล้วรู้สึกผ่อนคลายเย็นๆใจดีครับ

บางที่ก็ใส่เหง้าบัวหรือรากบัว บางทีก็ใส่หมู เข้าไปต้มเคี่ยวเป็นของคาวหนักๆก็ยังได้

เม็ดบัวหรือเมล็ดบัว มีสารประเภทอัลคาลอยด์ ที่มีสรรพคุณเด็ดๆมากมายทั้งป้องกันโรคหัวใจ ต้านมะเร็ง มีสารประกอบน้ำตาลที่ชื่อ แรฟฟินนอสที่บำรุงสุขภาพซ่อมแซมร่างกาย แถมยังเพิ่มพลังขับทางเพศอีกแหนะ

**การเลือกเม็ดบัวทานต้องดูให้ดีครับ เพราะเม็ดบัวก็ไม่ต่างจากถั่วทั่วไปที่ขึ้นราได้แทนที่จะป้องกันมะเร็งมันจะทำให้เกิดมะเร็งจากสารอัลฟาท็อกซินครับ

4.บล็อกเคอรี่ต้มผัดกุ้ง

เมนูโปรดผมล่ะครับ ผมชอบทานกุ้ง ปู  ไม่ทานปลาเท่าไร ไม่รู้เป็นอะไรเห็นกุ้งไม่ได้

สมัยก่อนโรงแรมแม่น้ำมีบุฟเฟต์อาหารทะเล ผมกับเพื่อนไปถล่มกันมาไม่ต่ำกว่าคนละ60ตัวมาแล้วครับ จำได้ ว่าสมัยก่อนหัวแค่สี่ห้าร้อยบาทเอง 4 แถม 1 ด้วยครับ ให้ตักกุ้งเองด้วย แต่ปัจจุบันนี่เขาคีบให้ทีละสามตัวเองไม่ทันกินจริงๆครับ

ย้อนกลับมาที่บล็อกเคอรี่ผัดกุ้ง อาจเป็นเพราะสมัยก่อนผมกินผักยากมากๆ คุณแม่ท่านเลยจับเอาผักหลากชนิดมาผัดกับกุ้งให้ทานแล้วก็มาลงตัวที่บล็อกเคอรี่นี่แหละ  ผมเองก็คงไม่ต่างกับคนทั่วไปที่รักเมนูที่แม่ทำว่าเป็นอาหารที่อร่อยที่สุดครับ เมนูนี้เลยอยู่ในใจมาเสมอครับ

แต่บางครั้งผมก็ติดนิสัยฝรั่งเอามาทำกินกับสปาเก้ตตี้คาโบนาร่าหรือพาสต้าแบบที่เมืองนอกเขาชอบทานก้ออร่อยไม่เเพ้กันครับ

บล็อกเคอรี่ จัดเป็นพืชตระกูลกะหล่ำดอกชนิดหนึ่งครับที่อุดมไปด้วยสารที่ชื่อ ราฟานินที่กระตุ้นให้ร่างกายทำลายมะเร็ง ลดการก่อตัวของมะเร็ง แถมยังลดการสร้างเมลานินทำให้ผิวสวยขาวลดฝ้าได้อีกนะครับ นอกจากนี้มีวิตามินซีสูงกำจัดอนุมูลอิสระได้ดี

ปกติผมอ่านชอบรายงานทางการแพทย์ใหม่มากมาย และพบว่ามีรายงานที่รายงานว่าคนที่เป็นมะเร็งหาย ใช่ครับ ผมไม่ได้พูดผิด หายจากมะเร็งครับจากการทานบล็อกเคอรี่นี่ล่ะครับ หลายรายงานจะเป็นความหวังใหม่ของยาต้านมะเร็งในอนาคตครับ

**การทานบล็อกเคอรี่มากๆพึงระวังในคนที่มีปัญหาโรคไทรอยด์นะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version