Route035 > Beauty World

"อันตรายของการฉีดฟิลเลอร์" ตาบอด ตกค้าง เข้าสมอง Filler bomb!!!! update2022

<< < (2/3) > >>

NOODLE M.D.:
Q:แล้วถ้าเกิดผลข้างเคียง เราจะทำอย่างไร ?

A: ให้ไวเลยคุณหมอต้องรีบบอกความจริงกับคนไข้ครับ ถ้าเข้าเส้นเลือด ถ้ารีบฉีด hyarulonidase หรือการฉีดสลายฟิลเลอร์ทัน  หรือทำการขยายเส้นเลือดได้ทัน โอกาส จะเเก้ไขก็พอมีครับ หรือจะการทำให้สูงไว้ ประคบร้อน อะไรก็รีบทำครับ เพราะตามันบอดเร็วมากแค่หลักนาทีก็บอดเเล้ว

หรือในกรณีเน่า บวมกดทับ อันนี้ง่ายครับ ถ้าในช่วงเเรกเรารีบให้ยาฆ่าเชื้อไว้ก่อนเพราะมักดเกิดเนื้อตายเชื้อโรคจะเจริญเติบโรครับ แล้วรีบฉีดสลาย ฟิลเลอร์ ด้วย hyarulonidase ในแต่ละจุด

Q: ฟิลเอร์ ฉีดแล้วตาบอดเน่า ขึ้นกับยี่ห้อ หรือเปล่า บางที่บอกของเขาดีไม่มีวันบอด หรือมีผลข้างเคียงใดๆได้เลย เพราะผ่าน อย ?

A: งั้นก็ต้องย้อนกลับมาที่การจดทะเบียนอย ฟิลเลอร์ หรือ ไฮยารูลอนิก ทุกชนิด ไม่ได้จดทะเบียนยาในการเติมเต็มชั้นลุึกอย่างร่องแก้มหรือใต้ตาใดๆครับ เป็นการใช้ผิดวิธี และเคสที่ตาบอดทั้งในไทย เกาหลี อเมริกา ก็มาจากไอ้เจ้ายี่ห้อที่ผ่าน อย อมเริกาดังๆทุกตัวเลย มันไม่เกี่ยวว่ายี่ห้อไหนไม่เกิด แต่มันไม่ควรฉ๊ดอยู฿่แล้ว คุณอาจโชคดีฉีดมาไม่มีปัญหาแต่บางเคสและหลายเคสไม่โชคดีและไม่สามารถจะย้อนกลับมาได้นะครับ

อย่างเคสด้านบน ไปฉีดฟิลเลอร์ที่หนึ่งมาครับ ทั้งหน้าผากและใต้ตา จะเห็นว่าเริ่มบวมเเดงติดเชื้อ เเต่ก็โชคดีที่มาทันเวลา เราสามารถฉีดสลายฟิลเลอร์ในครั้งเเรกได้จำนวนมาก

จะเห็นว่า จากที่ตาและหน้าผากบวม ลดบวมอย่างชัดเจน ปัจจุบันเหลือฟิลเลอร์ไม่เยอะเเล้วครับ

แต่ผมจะบอกว่าหลายๆท่าน ไม่โชคดีเช่นนี้ครับ ดังนั้น ผมว่าไม่ควรเลยที่จะฉีดฟิลเลอร์ใต้าหรือร่องแก้ม หรือแม้แต่หน้าผาก เพราะนอกจากคางแล้วผมว่า ฟิลเลอร์มันไม่ปลอดภัยเลย ไม่ว่าจะ filler ดี ผ่านอย หรือแพงแค่ไหน อันตรายหมดครับ เพราะมันไม่ได้จดทะเบียนยาในรูปแบบฉีดเสริมเลย ผมว่ามันควรเป็นงานของศัลยแพทย์ตกแต่งเท่านั้นครับ

สารพัดเคสเน่า ผิดรูป แหว่ง ติดเชื้อมีทั่วโลกครับ จงพึงระวังกับเจ้า การฉีดฟิลเลอร์ให้จงหนัก แล้วก็อย่ามาอ้างว่าฉีดโดยเเพทย์ปลอดภัย เพราะเคสเเรกที่ตาบอดเมื่อสามปีก่อน มาจากแพทย์คลินิคดังและใช้ยาที่เป็นยี่ห้อที่ผ่าน อย เรียบร้อย ครับ

ดังนั้นผมว่าน่าจะรณรงค์เลิกฉีดฟิลเลอร์ได้เเล้วครับ แต่ผมว่าคงจะไม่เลิกกันหรอก

เพราะลำพังเจ้า ร้อยไหม หลอกลวง
https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=202.0
หัวข้อ: กรณี อันตรายร้อยไหม.... คิดก่อนทำ.... อ่านที่นี่ก่อนดีไหมครับ

ตามที่ต่างๆปัจจุบันก็ยังด้านร้อย ยังเห็นหลอกลวงร้อยกันอยู่เลย นับประสาอะไรกับฟิลเลอร์ตัวทำเงินล่ะครับ ปัจจุบันเงินมันสำคัญกว่าความสำนึกกันไปหมดแล้วครับ

นายแพทย์สิทธิพงศ์ ฬาพานิช (หมอเตี๋ยว หมอกวยเตี๋ยว )

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version