Route035 > Beauty World

Ultherapy SPT vs Thermage flx vs HIFU กับ โบทอกซ์ หรือ ร้อยไหม update2022

(1/3) > >>

NOODLE M.D.:
รีวิว review ulthera ultherapy hifu thermage Botox ยกกระชับหน้า คืออะไร เป็นยังไง ที่ไหนดี เครื่องไหนดี ไฮฟู เทอร์มาจ อัลเทอร่า thermage เทอร์มาจ โบทอกซ์ Botulinum toxin thermage flx เอฟแอลเอ็ก ร้อยไหม ไฮฟู่ โบทูลินั่ม ท็อกซิน Ultherapy vs Thermage vs Botox HIFU ไฮฟู ไฮฟู่ ราคา youtube ยูทูป เอาเทร่า กับ เทอร์มาส อันไหนได้ผลกว่ากัน , เอาเทร่า กับ เทอร์มาส อันไหนดีกว่ากัน ,ulthera spt เอสพีที เอาเทร่า เอาเทร่ารุ่นใหม่ new ulthera

บทความทางการเเพทย์เพิ่มเติม อ่านได้ที่
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=6.0

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=248.0
ulthera vs thermage vs botox vs ร้อยไหม ใครดีสุดในโลก

ปล หัวข้อ รอยเหี่ยวย่นที่เหนียง อ่านได้ในบทความ  รู้ให้ ชัด !!! เหนียงที่คอ หรือ เหนียงไก่งวง หรือ neck wattle หรื turkey neck   https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=309.0

หัวข้อ: จัดมาให้ชัด..... รอยแตกลาย หลังคลอด รอยย่นที่ "ร่องอก" Decolletage ที่นี่มีคำตอบ  https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=310.0

๊**UPDATE **หัวข้อ : มาเข้าใจและรู้จัก ulthera 2020  “ฉบับรูปภาพ” แบบคนไม่รู้ ข้อมูลใหม่ ทั้งช่วย “รูขุมขน รอยดำ” ไม่ใช่แค่ยกกระชับผิวเท่านั้น ตั้งแต่พื้นฐาน กลไก ข้อเสีย ผลข้างเคียง ข้อควรระวัง กันดูไหมครับ
https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=312.0

นี่คือเครื่อง Ulthera ที่ผลิตปี 2019 แล้ววางจำหน่ายในปี 2020

สังเกตุให้ดีนะครับ เครื่องเอาเทร่ารุ่นใหม่ปี 2020 นั้นผลิต เดือนธันวาคม 2019 จำหน่าย 2020

Q  : แล้วเอาเทร่า เอสพีที Ulthera SPT ที่  "คุยโม้ว่าเป็นรุ่นใหม่"  คือ อะไร ?

A : จริงเเล้วเอเทร่า เอสพีทีไม่มีในโลกนะครับ ฟังเเล้วผมนี่หัวเราะตอนได้ยินครั้งเเรกมากๆเลยครับ เพราะคำว่า SPT มากจากคำว่า SEE PLAN TREAT ซึ่งเป็นข้อดีของเอาเทร่าที่สามารถดู ในขณะที่ทำอยู่เเล้วตั้งแต่รุ่นเเรก นั่นคือ ความสามารถ ในการมอง

ที่ถ้าเป็นหนังก็เรียกว่า “ตาเทพ” นี่ล่ะครับสำคัญมาก ที่จะทำให้เราและเเพลนการรักษาขณะที่มองทราบว่า เราทำถูกตำแหน่งใหม่ ใช้เจลเยอะไปไหม มีสิ่งแปลกปลอมอะไรใต้ผิวก็ยัวเห็นเลยนะครับ โดยเฉพาะพวกฟิลเล่อร์ครับ แล้วสุดท้ายก็ทำการรักษาหรือยิงคลื่นไปที่ตำแหน่งนั้นๆครับ

*** ดังนั้นคำว่า SPT คือเครื่องรุ่นใหม่ อันนี้โคตรโม้ครับ เอามาเพื่อดึงหาจุดขายที่ตลกมากๆครับ เหมือนคลินิคสีฟ้าที่เจ๊งไปแล้วสมัยสู้กับคลินิคสีชมพู วันๆเขาโฆษณาว่า IPL ของผมรุ่น ULtra อีกฝ่ายเกทับกลับว่าเรารุ่น PLUS อีกฝ่ายก็เกทับกลับว่า extreme  คือมันก็เครื่องเดิมนี่ล่ะครับ ***

ผมก็ไม่รู้จุดประสงค์นะครับว่าโฆษณาเพื่ออะไรครับ แต่ก็คงวังวนในแบบนี้ครับ ถ้าจะดูรุ่นใหม่ไหม ผมเเนะนำดูวันเดือนปีผลิตที่เครื่องที่หลังเครื่องดีกว่ามั้งครับ

อ่านเพิ่มเติมในนี้ครับ ความรู้เครื่องเอาเทร่าตั้งแต่ต้นจนจบเลย
หัวข้อ: เข้าใจและรู้จัก ulthera 2020 “ฉบับรูปภาพ” แบบคนไม่รู้ ข้อมูลใหม่ update2020
https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=312.0

มาดูเทคโนโลยี แต่ละอันที่อ้างเรื่องทำหน้าเรียว หน้าเด็ก ย้อนอายุวัยทีละตัวแบบตรงๆกันเลยครับ

1. Thermage เทอร์มาสคืออะไร ดียังไง ทำงานยังไง ข้อดี ข้อเสีย เทียบกับเอาเทร่าเป็นยังไง มาดูกันครับ

เทอร์มาส คือเครื่องมือแพทย์ที่คิดค้นมาในช่วงปี 2000 ใช่ อย่าตกใจ เกือบ 15 ปีมาเเล้วครับ เทอร์มาสเป็นเครื่องที่ออกในช่วงปี 2001-2002 ชื่อว่า 1st gen TC3 เป้นเครื่องที่คิดค้นโดย บริษัท Solta medical industry เจ้าของเดียวกับเครื่อง vaser และ fraxel นั่นล่ะครับ

ด้วยการใช้เทคโนโลยี คลื่นวิทยุ < radio frequency> ที่เป็นแบบขั้วเดียว (ปัจจุบัน เครื่องกำเนิดคลื่นวิทยุมี สามหัวหรือ tripolar ) ที่คิดย้อนกลับมาจากสมัยก่อนที่คิดว่า มีหลายขั้วดีกว่า

แต่ โซลต้า ใช้หัวเดียวที่เจาะจงตำเเหน่ง จึงสามารถกระตุ้นชั้น smas ( ชั้นผิวใต้ผิวหนังอยู่ลึกบริเวณกล้ามเนื้อ )ให้เจ้าเซลล์ที่ทำหน้าที่การสร้างพวกคอลลาเจนที่อาศัยอยู่เเถวๆนั้นถูกกระตุ้นให้สร้างคอลลาเจนขึ้นมาใหม่ ผลคือริ้วรอยความหย่อนคล้อยดีขึ้น นิยมมากมายครับในสมัยก่อน

***ตอนนี้ เทอร์มาสออกมารุ่นใหม่นะครับ ชื่อ FLX ข้อดีเพิ่มจากรุ่นเก่าคือหัวตัวกับหน้าไม่ต้องเปลี่ยน และขนาดหัวใหญ่กว่าจะทำงายเเละเสร็จเร็วกว่า นอกจากนี้มีตัวตรวจจับความร้อนเพิ่มขึ้นมาครับ

ข้อดี ข้อเสียของ เทอร์มาส หรือจะเรียกรวมๆว่าข้อควรเข้าใจของ thermage

-มันเก่าครับ ออกมาตั้งเเต่ช่วงปี 2000 อายุมากกว่าหลานผมเสียอีก แต่ก็มีการพัฒนาช่วงคลื่นให้เเม่นยำ เจาะจงมากขึ้น ลดความเจ็บ ในรุ่นใหม่ๆเช่น cpt nxt   

แต่ด้วยข้อจำกัดที่เป็น "คลื่นวิทยุ" ที่ยังทะลุทะลวงไม่ได้สุดๆแบบ "คลื่นเสียง" (นึกภาพสิครับ เรดาห์ เรือดำน้ำ เขาใช้คลื่นเสียง ไม่ใช่คลื่นวิทยุ เพราะมันทะลุทะลวงดี )ทำให้มันเหมือนยังไม่ได้เป็นที่พอใจกับผลเท่าไรนัก เมื่อเทียบกับเครื่องมืออื่นๆในการทำงานเรื่องลดริ้วรอย

แค่เทียบความพอใจกับผลการรักษาเมื่อดูเงินที่เสียไปจะเห็นว่า เทอร์มาส นั้นดูคนที่รีวิวที่ทำในอเมริกาจะปลื้มกับยี่ห้ออื่นมากกว่านะครับผม แต่ข้อดีของเจ้าคลื่นวิทยุ เครื่องนี้คือ มันทำตัวได้ นั่นเเหละข้อดีโดดเด่นของมัน

ดังนั้นการที่หลายๆที่ใช่เทอร์มาสก็ไม่เเปลกเพราะมันคุ้ม เครื่องซื้อมาไม่เเพงมากนัก แต่เป็นผู้บุกเบิกรุ่นแรกๆของการลดริ้วรอย ที่น่าเชื่อถือ และยังเอามาทำตัวได้อีก

ผมจะบอกว่าไม่ใช่เทอร์มาสดีหรือไม่ดี แต่ข่้อสำคัญนั้นมันทำด้วยใคร คุณหมอทำไหม คุณหมอจบอะไรมา ชำนาญแค่ไหน ถ้าคุณหมอชำนาญผมว่าผลที่ได้มันก็ดีมากระดับนึงเลยนะครับ แต่ถ้าคุณหมอไม่ได้ทำ หรือคุณหมอจบมาไม่ชำนาญ ก็ตัวใครตัวมันครับ

และอีกอย่างที่สำคัญคือเครื่อง เทอร์มาสมีหลายรุ่นมากนะครับ ดูดีๆว่าเขาใช้  new generation of Thermage เพราะผลที่ได้ ความเจ็บที่เกิดมันต่างกันลิบลับครับ

***ตอนนี้ เทอร์มาสออกมารุ่นใหม่นะครับ ชื่อ FLX ข้อดีเพิ่มจากรุ่นเก่าคือหัวตัวกับหน้าไม่ต้องเปลี่ยน และขนาดหัวใหญ่กว่าจะทำงายเเละเสร็จเร็วกว่า นอกจากนี้มีตัวตรวจจับความร้อนเพิ่มขึ้นมาครับ

2. Ulthera

คำขนานนามของเขาคือ " First and only one ever " คือเขาเป็นเครื่องเเรกเเละเครื่องเดียวในโลกที่ผ่าน อย อเมริกา หรือ FDA USA ในการจดทะเบียนเครื่องมือแพทย์ ในรูป เอาไว้ทำให้ลดริ้วรอย ดึงหน้าโดยไม่ต้องผ่าตัดโดยเฉพาะ ซึ่งต่างจาก เทอร์มาส ที่จดทะเบียนในรูปเครื่องมือแพทย์เฉยๆ ไม่ได้ "กล้า" จดทะเบียนในรูปเจาะจงการรักษาแบบนี้

ดังนั้นแปลว่าบริษัทที่ผลิตเอาเทร่า คือ Ulthera, Inc.  มั่นใจมากๆในเรื่องผลการรักษาของมันว่าเหนือกว่าเครื่องอื่นๆในโลก จึงจดทะเบียนในรูปรักษาแบบเจาะจง และก็ผ่านการรับรองจาก อย อเมริกาเครื่องเเรกและเครื่องเดียวจนปัจจุบันนี้ล่ะครับ

เอาเทร่าใช้กลไก การใช้คลื่นเสียง แบบ เครื่องเรดาห์ หรือเครื่องอัลตร้าซาวน์ที่เราไว้ดูเด็กในครรภ์นั่นล่ะครับ ซึ่งเเน่นอนว่าคลื่นเสียงทะลุทะลวงดีกว่าคลื่นวิทยุอยู่แล้ว ไปกระตุ้นชั้น smas เหมือนเทอร์มาสนั่นล่ะ ผลที่ได้จึงลดริ้วรอยได้สุดยอด

Q : มีเครื่องเอาเทร่า <New Ulthera> รุ่นใหม่ ที่ไม่เจ็บ จริงไหม

A: โม้ทั้งนั้นครับ ปัจจุบันเครื่อง Ulthera เปลี่ยนบริษัทจัดจำหน่าย จาก beammed เป็น บริษัท MERZ เเล้วครับ เเละทางบริษัท ก็อัพเฟิร์มเเเวร์เเละหัวรุ่นใหม่

รวมถึงตัวเครื่องให้ทุกคลินิคที่ซื้อเครื่องจริง จากอเมริกา แต่มีบางคลินิคที่ไม่ได้ซื้อเอาเทร่าจริง เเต่เอาเครื่องจากเกาหลีและฝรั่งเศสบางเครื่องมาโฆษณาว่าเป็น เครื่องเอาเทร่ารุ่นใหม่ที่ไม่เจ็บนั้น ไม่จริงนะครับ

ลองเข้าดูลิสต์รายชื่อได้ที่บริษัท merz หรือเวปไซด์เอาเทร่าเอง มันไม่มีเครื่องใหม่ที่ไม่เจ็บเลย ดังนั้นถ้าคลินิคไหนอ้างว่า เครื่องเขาเครื่องเอาเทร่ารุ่นใหม่ที่ไม่เจ็บ หรือ บอกคุณว่า เครื่องเขาเป็นเอาเทร่ารุ่นใหม่กว่าที่อื่น อันนั้นโกหกทั้งนั้น เขาไปเครื่อง HIFU มาใช้ น่าอายครับ

ปัจจุบันล่าสุดมี ulthera ใหม่ออกมานะครับ เขาปรับ ระบบ เครื่องเฟิร์มแวร์ให้แม่นขึ้นครับ มีผลกับพวกรอยดำ ฝ้ากระ ลดความเข้มลงนะครับ ล่าสุดน่าจะ 15 กพ 2563 ครับ

**UPDATE **หัวข้อ : มาเข้าใจและรู้จัก ulthera 2020  “ฉบับรูปภาพ” แบบคนไม่รู้ ข้อมูลใหม่ ทั้งช่วย “รูขุมขน รอยดำ” ไม่ใช่แค่ยกกระชับผิวเท่านั้น ตั้งแต่พื้นฐาน กลไก ข้อเสีย ผลข้างเคียง ข้อควรระวัง กันดูไหมครับ

ข้อดี ข้อเสียของ เอาเทร่า หรือจะเรียกรวมๆว่าข้อควรเข้าใจของ Ulthera

-สุดยอดแห่งความเจ็บครับ ความรู้สึกมันเหมือนเอา จักรเย็บผ้ามาเย็บหน้าคุณนั่นล่ะ ... อ๊ะ อ๊ะ ทำไมบางที่บอกแค่อุ่นๆ เจ็บพอรับได้ ..... เชื่อผมครับ "โม้ทั้งนั้น"  เอาเทร่าเนี่ย ผมให้นิยามว่า "เจ็บลืมซอยกลับบ้าน" เพราะทำเสร็จแม้แปะยาชาแล้ว มันก็ยังเจ็บถึงใจจริงๆ 

-บางที่ที่ไม่เจ็บอาจใช้เทคนิคการลดพลังงาน ซึ่งมันจะไม่ได้ผลสิครับ หรือบางที่ก้บล็อคเนิฟ หรือ ฉีดยาชาไปบล็อกความเจ็บที่หน้ากันเลย แต่ผมกลัวผลข้างเคียงครับ

-ข้อเสียนอกจากการเจ็บของเอาเทร่าก็มีนะครับ คือต้องย้ำและแก้ในบางจุดที่มันไม่ขึ้นดี พูดง่ายๆคือผมมักต้องนัดคนไข้มาสามเดือนเพื่อมาดูผลการรักษา ซึ่งมันมีบางจุดที่เราต้องยิงซ้ำเข้าไปครับ(ผมยิงซ้ำให้ฟรีด้วยสิเอา) แต่พอยิงซ้ำแล้วส่วนใหญ่พอใจผลการรักษามากนะครับ แต่ก็ต้องเจ็บกันอีกทีนั่นล่ะ

-ข้อดีของเอาเทร่า ผมใช้ทั้งเทอร์มาสมานานมากแล้วเเล้วก็เอาเทร่า หรือแม้เเต่เครื่องมือแพทย์อื่นๆก็ใช้มานาน แต่ ulthera เนี่ยเป็นเครื่องแรกและเครื่องเดียวในประวัติศาสตร์โลกที่จดทะเบียนเครื่องมือแพทย์ที่เจาะจงการรักษา เเละเป็นเครื่องเเรกที่ Harvard medical school บอกว่าดี (ปกติ ฮาวาร์ดเขาไม่ยุ่งกับใครนะครับ) แค่นี้คงพอการันตีผลได้แล้ว

นี่คือเครื่อง Ulthera ที่ผลิตปี 2019 แล้ววางจำหน่ายในปี 2020

สังเกตุให้ดีนะครับ เครื่องเอาเทร่ารุ่นใหม่ปี 2020 นั้นผลิต เดือนธันวาคม 2019 จำหน่าย 2020

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version