Route035 > Beauty World

กระ จุดเล็กๆ ที่คุณสามารถรักษาได้ update2020

(1/2) > >>

NOODLE M.D.:
บทความทางการเเพทย์เพิ่มเติม อ่านได้ที่
https://www.route035.com/webboard/index.php?board=6.0

https://www.route035.com/webboard/index.php?topic=248.0
ulthera vs thermage vs botox vs ร้อยไหม ใครดีสุดในโลก

กระ จุดเล็กๆ ที่คุณสามารถรักษาได้

เจ้าจุดเล็กๆสีน้ำตาลบ้าง ดำบ้าง ที่ทำให้หน้าขาวๆใสๆ ดูหม่นไปเลย แถมเกิดได้ไม่จำกัดอายุ เห็นได้ตั้งแต่เด็กๆยันผู้สูงอายุ หลายๆคนเพียรพยายามหาทางในการรักษา เจ้า “กระ” นี่ ทั้งซื้อครีมมาทา เลเซอร์ ทานยา นวดหน้า ฯลฯ มากมาย แต่ไม่ค่อยจะมีใครรู้จักเจ้ากระนี้จริงๆจังๆเลยสักคน  แต่การที่เราจะรู้วิธีการรักษากระ ก็ต้องรู้จักกระคร่าวๆพอสังเขปเป็นพื้นฐานก่อนนะครับ

โดยทั่วไปๆแล้ว คนไทยส่วนใหญ่ชอบคิดว่ากระเกิดมากขึ้นเมื่ออายุมากขึ้น คือคิดประมาณว่ากระสัมพันธ์กับอายุ  ซึ่งจริงๆแล้วก็ไม่ถูกต้องสักเท่าไหร่ครับ

เพราะถ้าจะให้ถูกต้องนั้น สาเหตุส่วนใหญ่ของกระ เกิดจากแสงแดดเป็นปัจจัยหรือตัวการสำคัญ แล้วมีปัจจัยเสริมจากอายุ มลภาวะ กรรมพันธุ์ รวมถึง เครื่องสำอาง ก็ถือเป็นปัจจัยเสริมที่มีส่วนร่วมเข้ามาครับ

กระทางการแพทย์ แบ่งได้ สองชนิดเท่านั้น(ไม่นับพวกตระกูลกระเนื้อนะครับ) คือ

1.กระตื้น มีลักษณะเป็นจุดสีน้ำตาล พบได้ทั้งบริเวณใบหน้าและส่วนที่โดนแดดบ่อยๆเช่นบริเวณแขนครับ

เจ้ากระตื้นนี่จะแบ่งย่อยเป็นสองชนิด คือ Freckle มักเรียกกันว่ากระในเด็ก พบมากในช่วงตอนเป็นเด็กหรือในวัยเจริญเติบโต มักจะชัดเมื่อสัมผัสกับแสงแดดระยะเวลาหนึ่ง  อีกพวกเราเรียกว่า solar lentingo <lentigo> หรือที่เราๆชอบเรียกกันว่า กระแดด ครับ

พวกนี้ไม่จางลงเลยแม้จะหลบแดดแล้วก็ตามซึ่งต่างจาก freckle ที่จะจางลงถ้าหลีกเลี่ยงแดดครับ เหตุผลเพราะว่าในส่วนกระแดดเกิดจากเซลล์เมลานินทำงานมากไปชั่วคราว ส่วน lentigo นั้นเซลล์ทำงานเพิ่มจากอายุที่มากขึ้นครับ

2.กระลึก ชอบเรียกตามภาษาทางการแพทย์ว่า Nevus of Hori’ s ครับ ลักษณะดูง่ายๆจะสีออกเทาๆ น้ำเงินอมม่วง พบมากที่บริเวณแก้มแถวๆโหนกแก้มครับ เกิดจากเซลล์สร้างเม็ดสีผิดที่ (ไปอยู่ชั้นลึกในชั้นหนังแท้)

ในส่วนการรักษาปัจจุบันนั้น ประกอบด้วย หลักการหลายๆอย่างมาช่วยกันคือ

- ครีมกันแดด หรือ sunscreen ซึ่งเป็นคำที่เหมาะสมมากว่า sunblock เพราะไม่มีครีมป้องกันแดดใดกันแสงยูวีได้ 100% เลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version