หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
พฤษภาคม 20, 2024, 09:12:55 am
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 200 สุดยอด หนังรัก หนังประทับใจ หนังรักโรแมนติก นานาชาติ ที่คุณต้องดู ......  (อ่าน 349745 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
150. Manhattan (1979)

หนังวู๊ดดี้ส่วนใหญ่ มีเอกลักษณืเฉพาะตัว คือ ชอบจับเอาเรื่องราวง่ายๆที่ชายวัย30-45 พบเจอ พูดมันเหมือนง่ายนะครับ เเต่สร้างให้ลึกซึ้งกินใจ เเบบวู๊ดดี้นั้นยาก เพราะเขาเขียนบทได้ลึก เเละตลกร้าย ล้อเลียนเเบบเจ็บๆมากมาย

เรื่องนี้ถือเป็นหนึ่งในหนังชิ้นโบว์ทองคำประดับเพชรของเขา ที่จับเอาความรักสองเเบบ คือ รักหลอกเด็ก กับ รักเคลมเเฟนเก่าเพื่อน ซึ่งเเต่ละอันก้เนาะ มันดูเลวร้าย เเต่ทำออกมาได้สนุก ตลก ขำเล็กๆ มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเเทรกตลอดเวลา รวมถึง ประทับใจมากมายครับผม

Manhattan (1979) Theatrical Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 99/100 เป็นหนังที่นิยามความรักได้ลงตัวเเละสมจริง ถ้าคุณอยากดูหนังเเบบว่า อารมณ์เหงา ๆ จบกินใจ เรื่องนี้คือคำตอบที่สวยงามครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:19:36 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
151. E.T. ET The Extra Terrestrial 1982

ถ้าจะมีหนังที่อยู่ในความทรงจำวัยเยาว์ของผม อีที เพื่อนรักต่างดาว เรื่องนี้ อยู่ในอันดับหนึ่งเลยครับ ผมจำได้ดีฉากที่อีทีชูนิ้วขึ้นฟ้า เเล้วจักรยานพวกเด็กๆก็ลอยขึ้นไปบนฟ้า มันช่างน่าตื่นตาตื่นใจ อยากเป็นเด็กพวกนั้น อยากเจอ อีทีบ้าง

นี่คือหนึ่งในหนังที่ดีที่สุดเท่าที่โลกสร้างมาอย่างไม่ต้องสงสัย มันเปลี่ยนแปลงมุมมองหนังเด็ก ความฝัน ที่พ่อมดฮอลลีวู๊ดอย่าง Steven Spielberg ได้ทำให้วงการหนัง

ผมว่านี่คือหนังในความฝันในวัยเยาว์ของคนมากมาย ที่ว่าด้วยเอเลี่ยนน่ารัก สวยงาม (ต่างจากมุมมองเอเลี่ยนที่สร้างหลังๆที่คอยจะถล่มโลกเราอย่างเดียวเลย) เเถมท้ายด้วย ดรู เเบรีมอร์ที่เป็นเด็กโคตรน่ารักในตอนนั้น (เคยถูกโหวตว่าเป็นเด็กในดวงใจของพ่อเเม่ที่อยากได้ลูกแบบไหนครับ)

ET The Extra Terrestrial Trailer HD

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++/100 นี่คือหนังในดวงใจผู้ใหญ่ใจเด็กอย่างผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:21:11 pm โดย TEAW »

Hero Member

152. Hugo 2011

อีกหนึ่งหนังเด็กในดวงใจที่สึกซึ้งกินใจกับหุ่นยนตร์มรดกตกทอดที่เด็กกำพร้าวัย 12 ปี อย่าง ฮิวโก้ ได้จากพ่อของเขา การตามหาใช้กุญเเจเพื่อเปิดเผยข้อความที่พ่อเขามอบไว้ให้ในตัวหุ่นมันช่างสวยงามสนุกเเละลงตัวครับ

จุดเด่นของหนังคือจับเอาตำนานหนังอย่าง Georges Méliès  มาเกี่ยวพันในหนังด้วย คุณ จอร์จ เมริเอรืนี่สำคัญมากนะครับเพราะเขาถือเป็นคนที่ให้กำเนิด เอฟเฟคซ์ในหนังยุคใหม่ๆ มันสอนให้คุณรักหนังเหมือน cinema paradiso เเต่เป้นเวอร์ชั่นที่สนุกเต็มไปด้วยความฝัน การมองย้อนหลังเพื่อรักษาอดีตในใจ

Hugo - Official Trailer [HD]

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100  ผมไม่เเปลกใจเลยเมื่ออสการ์ส่งชื่อ 11 รางวัลหลัก เเถมด้วยกวาดมา 6 รางวัลครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:22:16 pm โดย TEAW »

Hero Member

153. Tootsie 1982

ตุ๊ด คำที่ใช้เรียก ผู้ชายจิตใจเป็นผู้หญิงในสมัยผมเด็กๆ มันคงมีต้นกำเนิดมาจาก หนังเรื่องนี้ล่ะครับเนื้อเรื่องคล้ายมิสซิส เดาว์ไฟส์มากเลยนะครับ    ต่างเเค่มิสิส เดว์ไฟร์ เขามาเลี้ยงลูก เเต่นี่คือพล็อตที่นักเเสดงตกอับปลอมเป็นผู้หญิงมาจัดรายการ

ผลคือโด่งดังมากมาย เเต่ก็มีเรื่องวุ่นวุ่นในการปลอมตัวของพระเอกเราเข้ามาครับ เเถมด้วย สกอร์เพลงประกอบที่คุ้นหู Stephen Bishop - iT Might Be You ครับ ตัวหนังนี่ไม่ต้องพูดถึงความสนุกครับเพราะสนุกตลกมากมาย เถมท้ายด้วยความประทับใจในตอนเฉลย เล่นเอาเหวอทั้งอเมริกา 

TOOTSIE - Trailer ( 1982 )

Stephen Bishop - iT Might Be You (Theme From Soundtrack Tootsie)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 ถ้าคุณอยากหาหนังสะอาดๆ ที่มีเเต่ความรัก ทั้งในตัวงาน ความรักให้คนอื่น เเถมท้ายด้วยความตลกที่ต้องยิ้มเเก้มปริเเทบทั้งเรื่อง ความเซ็กซี่เล็กๆของนางเอกที่ไม่ต้องเเต่งตัวโป๊เเค่เอาดูดนิ้วนี่ก้สุดๆเเล้วครับ หนึ่งในหนังประทับใจ ที่คอหนังไม่ควรพลาดชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:23:22 pm โดย TEAW »

Hero Member

154. What Dreams May Come 1998

นี่คือหนังที่มีมิติของสวรรค์ เเนวคิดของสวรรค์เเละนรกที่เเปลกเเหวกเเนวที่สุดเท่าที่ผมทราบมา เเถมท้ายด้วยงานภาพที่สวยงามตระการตา หนังจับเอาเนื้อเรื่อง ครอบครัว หมอนิวเซน ที่สูญเสียลูกสาวเเละลูกชายในอุบัติเหตุ ทำให้เเอนนี่คนเเม่กลายเป็นโรคซึมเศร้า สิ่งที่ประคับประคองชีิวิตเเอนนี่มีเพียง ตัวหมอนิวเซนเอง

แต่อุบัติเหตุง่ายๆกลับนำเอาชีวิตของหมอคริส นิวเซนต์ไป พอเขาตายเขากลับได้ไปอยู่บนสวรรค์ที่งานจิตนาการภาพผมว่านี่คือ Days Of Heaven + blade runner คือมันเเปลกใหม่กับงานที่เหมือนสี คำจำกัดความของสวรรค์อยู่ที่จินตนาการของคุณ เเถมท้ายด้วยการปรากฏตัวของลูกที่ตายไป อาจารย์เก่าของเขามาในรูปที่ต่างไปเพื่อช่วยให้เขาลุยนรกเพื่อหาแอนนี่ซึ่งฆ่าตัวตายและถือเป็นบาปที่สุด

What Dreams May Come Official Trailer #1 - Max von Sydow Movie (1998) HD

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++/100  ผมนั่งลุ้นตลอในช่วงหลังที่หมอต้องลุยเข้าไปในดินเเดนนรกที่ทำงานภาพได้สุดตึ่งเลย การพิสูจน์ความรักที่มีต่อเเอนนี่ มันสุดยอดครับ การยอมลงนรก การยอมเดิมพันต้องเสียความทรงจำไปตลอดกาลในนรกของหมอ นี่หมอสุดประทับใจเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:24:28 pm โดย TEAW »

Hero Member

155.  เฟรนด์ชิพ เธอกับฉัน(Friendship) 2008

ถ้าจะหาหนังที่ดีสักเรื่องของ พ่อมาก เอ้ย พี่มาก เอ้ย มาริโอ เมาร์เร่อร์ ที่เเสดงได้กินใจ ผมว่าคือหนังเรื่องนี้นะครับ ไม่ใช่พี่โชน ผมว่าเขาปล่อยความเป็นตัวตนของ สิงหา ออกมาเเบบนี่คือสิงหาไม่ใช่มาริโอ

ตัวหนังผมจะเรียกว่าหักมุมก็ได้นะครับกับหน้าหนังที่เป้นตัวอย่างหนังโฆษณาว่าเป็นหนังเด็กรักกันวัยเรียนง่ายๆ เเต่มันกับเต็มไปด้วยความเครียด เเละโหดร้ายจริงๆครับ กับความจริงที่มาเปิดในท้ายเรื่อง เเบบว่าดูเสร็จเเล้วร้องเฮ้ยไรวะ ออกมาเลย ผมว่าหนังถ้าจะทำแบบนี้ก้น่าจะนำเสนอหนังตัวอย่างให้มันรู้ว่าหนังควรเป็นแบบนี้ด้วยครับ เหมือนกับคุณดู พี่มาก เเต่ดันจบเเบบคู่กรรมนั่นล่ะ

ตัวอย่าง เฟรนด์ชิพ เธอกับฉัน(Friendship)

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 80/100 มันจบได้โคตรเศร้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทำร้ายคนดูเเบบรุนเเรงมากมาย จนผมต้องมาดูว่าใครวะเขียนบท อ๋อ คุณ ปวันรัตน์ นาคสุริยะ อืม ผมจะจำไว้ว่าเป็นคนเขียนบทที่ทำร้ายจิตใจผมมากที่สุดในประวัติศาสตร์การดูหนังของผมเเล้ว เพราะผมไม่เคยเจอหน้าหนังเเบบหนึ่งเเต่มากลายเป็นอีกแบบ เเบบนี้เลยครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:25:28 pm โดย TEAW »

Hero Member

156. Terms of Endearment 1983

ผมจำหนังเรื่องนี้ได้ดีเสมอเวลาเดือนสิงหาใหล้เข้ามา เพราะมันเป้นหนังที่สื่อถึงความเป็นแม่ได้ดีกว่าหนังหลายๆเรื่องที่ตีหน้าว่าหนังของเเม่ เนื้อเรื่องจำได้ลางๆว่าเป็นเรื่องของเเม่ลูกคู่หนึ่ง ที่มีวิถีชีวิตเเบบธรมดาๆออกจะไม่ผูกพันกันมากมายด้วย เเต่มันมีบทหนังที่ใส่รายละเอียดความเป็นแม่ที่เป็นเเม่ มีจังหวะจะโคนที่ดูเเล้วลื่นเพลิน ไม่ต้องน้ำตาท่วม ไม่ต้องมาบีบบคั้นตอนจบ มันเป็นโดยธรรมชาติของหนังที่มีการวางเนื้อเรื่องที่เเน่นหนามาก

ถ้าผมจำไม่ผิดมันมีภาคต่อด้วยล่ะ รู้สึกจะชื่อ THE EVENING STAR ที่เขียนบทด้วยเจ้าเดิมคือ Larry McMurtry (แต่ไม่ดังเอาซะเลย คือ ผมเองก็ไม่ได้ดูภาคต่อนี้นะครับ)

Terms of Endearment - Movie Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++/100 ผมว่าหนังจะซาบซึ้งมันต้องมาจากตัวหนังที่วางรากเข้าถึงคนดูตั้งเเต่ไม่กี่นาทีเเรกที่หนังสร้าง ไม่ใช่มาบีบเค้นอารมณ์คนดู เเบบยัดเยียดอย่าง the letter หรือ เฟรนด์ชิพ เธอกับฉัน(Friendship) ผมว่านี่คือต้นเเบบของคนเขียนบทหนังเป็น มันเป็นธรรมชาติ สนุกโดยธรรมชาติ ลึกซึ้งด้วยคำพูดไม่กี่คำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:26:43 pm โดย TEAW »

Hero Member

157. The Color Purple (1985)

ถ้าผมจำไม่ผิดหนังเรื่องนี้ เจ๊ โอเปร่า วินฟรีส์ เเกร่วมเเสดงด้วยนะครับ เเต่ไม่สำคัญหรอกครับ มันสำคัญที่เนื้อหนังนี่มันดี ดีมากๆด้วย เพราะประเด็นที่หนังต้องการวิพากษ์ มันก็เหมือน Amistad ที่สปิลเบิร์กผู้สร้างหนังเรื่องนี้สร้างในประเด็นเดียวกันในปี 0997 ซึ่งทั้งสองเรื่องชี้ประเด็นถึงการเหยียดผิว การกดขี่ทางเพศ การค้าทาส

เพียงเเต่ The Color Purple ลึกซึ้งเเละลงรายละเอียดมากมายเลยนะครับทั้งประเด็นการอ่านหนังสือออก การพบโลกภายนอก เพราะคนเขียนนิยายเดิมคือ Alice Walker เธอเป็นคนผิวสีอยู่เเล้ว เเละงานเขียนหลายเรื่องอิงประเด็นสิทธิสตรีมากมายครับ ผมชอบตัวหนังความต่ำต้อยในชีวิตเด็กอายุยังไม่ 15 เเต่ดดนพ่อเลี้ยงขายให้มาเป็นทาสบนเตียงของคนที่เเก่กว่ามากมาย ตามด้วยการกดขี่ในด้านต่างๆ เธอเลิกหวังอะไร แค่ใช้ชีวิตไปวันๆ เหมือนยอมเเพ้เเก่โชคชะตา เเต่วันหนึ่งมีหญิงสาวอีกคนเข้ามาสอนให้เธอสู้ สู้กับโชคชะตาและหัดคิดหวังอะไรในชีวิตบ้าง

The Color Purple (1985) Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100++++/100  ถ้าคุณจะหาหนังที่ช่วยหล่อเลี้ยงเติมเต็มพลังชีวิตในช่วงที่คุณ ท้อเเท้ หมดหวัง ยอมเเพ้เเก่โชคชะตา จงหาหนังเรื่องนี้มาชมครับ นี่คือหนังที่จะเเสดง ความเป็น "คน" ที่เป็น คนมากกว่าสัตว์ในคราบมนุษย์ ชีวิตนั้นมีค่ามากกว่าจะยอมเเพ้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:27:50 pm โดย TEAW »

Hero Member

158. Forrest Gump 1994

ฟอเรส กั็ม ของ Robert Zemeckis เป็นหนังที่ดีนะครับ ดีมากด้วย แต่ผมว่า  The Shawshank Redemption ที่เข้าฉายดีกว่า เพียงเเค่ Forrest Gump นั้นมันมีความเป็น อเมริกันจ๊า มันเลยชนะก็เท่านั้นเอง

ที่เขียนมาไม่ใช่หนังไม่ดี เเเต่มันดันมีหนังที่ดีมากที่สุดเรื่องหนึ่งในประวัติศาสตร์มาฉายในปีเดียวกันเเล้วเข้าชิงเหมือนกัน เฮ้อ ช่างเถอะ ยังไง ฟอเรสกั้ม มันก็เป็นหนังที่ดี เพราะหนังเล่าเรื่องการผ่านหน้าประวัติศาสตร์ของคนอเมริกันผ่านการดำเนินเรื่องของคนที่มีสติปัญญาไม่สูงอย่าง กั็ม เเถมด้วยงานเอฟเฟ็กซ์ระดับเทพ ที่เเทรกตัวละครเข้าไปในในหน้าฟิล์มเก่าๆ ได้เฉียบคม พร้อมด้วยประเด็นทางเพศ โรคเอดส์ เอลวิส การเหยียดผิว มันเข้าทุกระดับของความเป็นอเมริกันที่เคยสัมผัสมา ตบท้ายด้วยความรักมั่นที่มีต่อเจนนี่ของกั้มป์ที่ไม่เคยเสื่อมคลาย

Forrest Gump TRAILER

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 99/100  หนังเล่าเรื่องประวัติศาสตร์ผ่านการเติบโตของตัวละครที่มีรักมั่นอย่างกั้มป์ ถูกเติมเต็มด้วยสกอร์เพลงระดับเทพ ของ Alan Silvestri (มันควรชนะ ไลอ้อน คิงส์) มันทำให้หนังซึ้งโฮกๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:28:46 pm โดย TEAW »

Hero Member

159. Toy Story 3 2010

ผมไม่ชอบ ทอยสตอรี่ทั้งสองภาคเเรกเลย เเต่การที่ผมไปดูภาคสามในโรง เพราะผมงงกับรายได้ทำไมในอเมริกามันกลายเป็นปรากฎการณ์ประหลาด เเถมท้ายด้วยคำวิจารณ์มากมาย

ใช่จริงๆ พอผมไปดูปุ๊ป ผมก็โคตรจะอิน เลย มันหายากนะครับที่หนังภาคต่อจะสร้างได้ดีกว่าภาคเรกๆ ยิ่งภาคสามไปเเล้วด้วย อาจเพราะมันจบที่บทสรุปของการส่งต่อความสุขให้คนอื่น การจากลาเจ้าของอันเป็นที่รัก การเลือกสร้างภาคต่อให้จบโดยมีการพัฒนาของตัวละครมากมาย เป็นบทสรุปที่สวยงามให้เเง่คิด คำสอนเเบบว่า สุดยอดความประทับใจครับ

Toy Story 3: Trailer

ระดับความประทับใจ ระดับความรัก ความซาบซึ้ง 100/100 บราโวให้หนังการ์ตูนที่มีภาคต่อเหนือภาคเเรกหลายขุมนักครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2020, 10:29:46 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u พฤษภาคม 20, 2024, 09:12:55 am