หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ยินดีต้อนรับ,บุคคลทั่วไป. กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.
มีนาคม 29, 2024, 08:56:51 pm
ข่าว: SMF - Just Installed!

ผู้เขียน หัวข้อ: 50+8 HORROR Film หนังสยองขวัญ หนังผี หนังสยอง หนังแหวะ ที่คุณไม่ควรพลาดชม  (อ่าน 204404 ครั้ง)

Group: Global Moderator
Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
50+10. Evil Dead 2013

เหลือเชื่อที่จะบอกว่าหนังรีเมกหนัง The Evil Dead (1981) ของ แซม ไรมิ ต้นฉบับจะสร้างความสั่นสะท้านใจตลอดการชมของผมได้ไม่เเพ้ตัวหนังต้นฉบับ เเถมออกจะเหนือกว่าในหลายๆฉาก (อาจเพราะสเปเชี่ยล เอฟเฟ็กซ์ ในสมัยนี้ดีกว่าเมื่อก่อนเเบบหลายเท่านัก ภาพที่ได้เลยเกินคำว่า "สยอง" ไปเยอะ

Ataque de Pánico! (Panic Attack!) 2009

ไม่น่าเชื่ออีกว่านี่คือหนังยาวเรื่องเเรกของ ผู้กำกับ Fede Alvarez ลองดูหนังตัวอย่าง panic attack ที่เป้นหนังสั้นที่เเกเคยทำ ลองดูตัวเต็มที่ผมเเปะให้ครับ มันก็สนุกดีนะครับ หนังเเค่ 5 นาที กับทุน 300 เหรียญเท่านั้น ไม่เเปลกใจเลยว่าผลงานเขาไปเตะตา เเซม ไรมิ จึงดึง ผกก มาเปิดซิงหนังเก่าตัวเองซะเลย

เนื้อเรื่องคล้ายหนังสยองทั่วไปคือกลุ่มเพื่อนที่มีหลากหลายคาเเรกเตอร์ห้าคนเข้าป่าไปเเล้วดันไปปลุกปีศาจขึ้นมาจนพบความสยองกันทั้งกลุ่ม ความสยองของหนังเรื่องนี้คือภาพโหดๆที่เข้าใจเล่นกับลิ้น แและปาก ที่ดูเเล้วผมเห้นคนในโรงนี่เบือนหน้าหนีกันเป็นแถบครับผมเองยังไม่อยากมองเลยครับ

หลังชมหนังมันทำให้ความคิดตอนเเรกที่ว่าหนังของเเซม ไรมิ นี่สุดยอดไม่น่ารีเมกเลย มันเปลี่ยนไปเยอะครับ กับเจ้าหนังสือปีศาจลึกลับ ยิ่งเวอร์ชั่นนี้ มันมีดีที่ความอึดครับ ทั้งผีทั้งคน บ้ามากมาย อาวุธก้ประเคนใส่ครบเซ็ท เลือดก็ เอิ่ม ท่วมจอเละเทะครับผม

ตัวอย่าง Evil Dead (ผีอมตะ) ซับไทย

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 10/10  หันขวับ เอามือปิดหน้ากันเกือบทั้งโรง คิดดูเอาเองครับ
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 10/10  เละเทะไปหมด เลือดนี่คงหมดเป็นร้อยๆคิวเลยมั้งครับ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10/10 สุดยอดดดดดดดดด
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 โคตรๆเลย
โดยรวม : 10/10 สุดยอดไปเลยครับผม    บราโววววววววววววววววววว  ผมว่านี่ไม่ใช่ภาครีเมค นี่คือการรีบู๊ท เเละรีบู๊ตได้สุดโต่ง จะเรียกว่าภาคต่อก็ยังไม่เเปลก นี่คือบรทัดฐานของหนังผีดีๆสักเรื่องที่สูงมากๆนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:27:42 pm โดย TEAW »

---------------------------

Hero Member

https://www.avelaclinique.com/
50+11  World War Z 2013

ใครๆก็ว่า World War Z box office ต้องออกมาไม่ดี หรือบอกว่า รายได้ ของ World War Z  ต้องเจ๊งเเน่ๆ เพราะว่าฉายรอบปฐมทัศน์เเละตัวอย่างหนังในซุปเปอร์โบว์คนที่เป็นแฟนหนังสือร้องยี้กันเป็นเเถบๆ 

เเต่ผมจะบอกว่าผมก็อ่านหนังสือครับ ตัวหนังสือมันเป็นรวมบทสัมภาษณ์เล่าเรื่องกรณีเหตุการณ์ ซึ่ง ในหนังดัดเเปลงมาเป็นในกรณีของ เจอรรี่ ที่เเสดงโดย เเบรด พิตต์เท่านั้นเอง ...อืม ก้ในหนังมันกว้างมากเเม้เเต่สถานีอวกาศกับเรือดำน้ำก็กล่าวถึงนะครับ ใครจะไปสร้างได้เล่า

ผมจะบอกว่าไปดูมานี่ โคตรสนุกเลยครับ มันจัดมันในระดับเดียวกับ star trek เลย มันดีกว่า superman man of steel ที่มี CG แบบไม่เนียนมากมาย (เยอะมากยังกับหนังเกรด บี )หรือจะดีกว่า fast and furious 6 ที่โม้แบบโง่ๆบวกกับมีรันเวย์ที่ยาวที่สุดในโลก...555  เเละที่ผมชอบนี่ผมจะบอกว่าชอบตอนเห็นชื่อคนทำเเล้วนั่นคือ  Marc Forster ผกก ขวัญใจผมที่เคยสร้าง The Kite Runner , Quantum of Solace , Finding Neverland นั่นล่ะสุดๆของหนังทั้งนั้น

นี่คือส่วนผสมของหนังซอมบี้ชั้นดีที่ไม่มีฉากชวนเเหวะใดๆ ตื้นเต้น ขำขัน ไม่"โม้"มาก หรือโม้ก็รองรับได้ไม่โม้บ้าบอเหมือนใน fast6 ที่โดดรับคนข้ามสะพานอะไรเเล้วรอดตาย หรือรันเวย์เมืองไหนมันยาวได้ขนาดนั้น หรือพระเอกรถพลิกหลายทีไม่เป็นไร ผู้ร้ายพลิกทีเดียวตาย หรือจะ ตำรวจเป็นร้อยบุกจับผู้ร้ายคนเดียวล้อมทั้งตึกเเต่ดันลืมปิดประตูให้เขาเอารถออกมาซึ่ง เฮ้อ ไม่ไหวจะเคลียร์ อะไรประมาณนั้นครับ

ตลอดเวลาที่ดูผมบอกเลยว่านี่คือหนังที่เปลี่ยนมุมมองหนังสือไปเลย เพราะมันคือมุมมองจากกลุ่มตัวละครเพียงจุดเดียวไม่กว้างเหมือนในหนังสือ และนี่คือหนังนอนสตอป ทริลเล่อร์ ที่หักปากกาเซียนที่ออกมาด่าว่าต้องเจ๊งต้องห่วยเเน่นอน

เพราะตอนนี้เป้นมาสองวันที่อเมริกา รายได้ของ world war z กวาดไป กว่า 30 ล้านเหรียญใน box office (พฤหัสกับศุกร์ --ศุกร์นี่ได้ 25 ล้านครับเเพ้ มอนเสตอร์ ยูนิเวอร์ซิตี้ นิดเดียว) ทำให้ยอดเปิดตัวไม่น่าต่ำกว่า 50 ล้านเหรียญเเน่นอน ดังนั้น ทุนสร้าง 190 ล้านน่าจะได้คืนมาไม่อยาก

ก็รอดูรายได้เป็นทางการ จาก box ofice mojo ของ world war z ที่น่าจะออกมาในสองสามวันนี้ ผมพนันได้เลยว่าไม่ต่ำกว่า 50 ล้านเเน่ๆ เผลอๆเหยียบ 60 ล้านด้วยซ้ำครับ (พวกเว็ป box office  forcast เดากันว่าเปิดแค่ 30 ล้าน)

http://youtu.be/JjeUvXk_YSg

http://youtu.be/4EC7P5WdUko

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 5/10  มันเป้นหนังซอมบี้ที่สะอาดที่สุดที่เคยดูเลยครับ ไร้ซึ่งฉากเเหวะ มิน่าได้เรต PG-13 เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 10/10  มันไม่หยุดเอาเลยครับ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10/10 ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 อยู่ในใจมากกว่าหนังสือต้นฉบับอีก
โดยรวม : 9.5/10 นี่คือหนังนอนสตอปเเอกชั่น ทริลเล่อร์ที่เล่าเรื่องได้คมกริบ สนุก ดูเเล้วติดใจอยากให้มีภาคสองตามมาาเร็วๆเพราะในหนังสือมันไปถึงสถานีอวกาศกับเรือดำน้ำก็ยังมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:31:27 pm โดย TEAW »

Hero Member

50+12. เฉือน : Slice ฆาตกรรมรำลึก  2552

หนังฆาตรกรรมเรื่องเยี่ยมที่บทบรรจงเขียนโดย วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง และ ก้องเกียรติ โขมศิริ (ควบ ผกก)

แม้ว่าตัวหนังจะไม่ได้รับการต้อนรับ เพราะทำเงินไปเพียง 6 ล้านบาท เเต่ภายหลังหนังฉายสักพัก เเละได้ออก dvd ออกมา กลับได้รับคำชมมากมายทั้งในเเละต่างประเทศ

หนังเล่าเรื่อง ไท อดีตผู้ช่วยตำรวจที่อยู่ในคุก (ด้วยสาเหตุที่เฉลยภายหลัง) ที่ได้ออกมาจากคุกชั่วคราว ด้วยความช่วยเหลือของ ป๊า นายตำรวจรุ่นใหญ่ที่คอยดูเเลไทเเละบรรดาขาใหญ่ในพัทยา

การออกมาจากคุกเพราะมีเหตุฆาตรกรรมสยองเกิดขึ้น เพราะเหยื่อทุกรายถูกฆ่าโดยหั่นอวัยวะเพศ เเละฆาตรกรสวมชุดกันฝนสีเเดง และเหยื่อทุกรายนั้นไทรู้จักดี

หนังเล่าเหตุการณ์ตัดสลับปัจจุบันกับอดีตทีไทเคยมีเพื่อนชื่อ นัท ที่ใครๆก็สงสัยว่าเป็นกระเทย นัทติดตามไทไปทุกที่ แต่การมีนัททำให้ไทต้องทะเลาะกับเพื่อนเเก๊งเดียวกัน รวมถึงต้องหนีออกจาบ้านมาเพราะนัทพลั้งมือฆ่าพ่อตัวเอง

ตัวหนังค่อยๆตัดสลับกับปัจจุบันที่ไทมีน้อยเป็นแฟน และป๊าเองก็หมายปองจะเคลมน้อยให้ได้ แต่ก็มีหลายมุมให้น่าสงสัยในพฤติกรรมของป๊าเเละคนรอบข้าง

ย้อนกลับมาที่นัท นัทในสมัยเด็กทั้งถูกเเกล้วโดยเอาเรือสังกะสีอัดที่ทวารหนัก ถูกครูบังคับให้อมนกเขา ถูกพ่อขืนใจ ถูกแก๊งอันธพาลที่พัทยาเอาไปให้ชาวต่างชาติจิตวิปริตล่วงเกินทางเพศ ฯลฯ เเละทุกคนที่ทำกับนัทในวัยเด็กค่อยๆตายลงทีละคนๆ ทำให้ไทมััานใจว่าฆาตรกรคือนัท เเละมุ่งมั่นตามหานัท

แต่เหตุการณ์ในช่วงยี่สิบนาทีสุึดท้ายที่คลายปมว่าฆาตรกรคือ ใคร อยู่ที่ไหนนั้น จนถึงตอนจบนั้น เล่นเอา ไท แทบจะอ้วกออกมาเลย....

นี่คือหนังที่วางบทได้อย่างยอดเยี่ยมและน่าทึ่ง ตัดฉากถ่ายทำสวยงาม ไหลลื่นดูสนุกจริงๆครับ แม้จะพลาดรางวัลหนังยอดเยี่ยมให้กับ พลเมืองจูหลิง ในปี 2552 แต่ตัวหนังทำให้ เจสสิก้า ภาสะพันธุ์ ดารานำของเรื่องที่ตีบท ...... แตกกระเจิง แถมยังมีเสน่ห์ ในบทบาท ......

หลังผมดูนี่ผมชอบ เจสสิก้า ภาสะพันธุ์ มากๆทันที คนอะไรไม่ทราบมีเสน่ห์จริงๆ พนันกันไหม ว่าถ้าใครได้ดูเรื่อง เฉือน หนังไทยในปี 2552 นี้เเล้วไม่ชอบ เจสสิก้า ภาสะพันธุ์ ล่ะก็ผมเลิกดูหนังเลยเอา อ้อ อีกอันที่เด่นมากๆ คือดนตรีประกอบหนังครับ จับใจกับ Wild at Heart มากๆ นั่งฟังนี่ผนวกกับภาพที่หาถ่านที่ไหนมิทราบสวยจริงครับ ฟังไปดูไปนี่เคลิ้มลอยละล่องไปเลย 555

Trailer เฉือน ฆาตกรรมรำลึก

ดู หนัง เฉือน ออนไลน์
เฉือน

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 9/10  มันไม่เห็นจั้งๆ แต่เห็นเเค่หน้าพี่ป๊า ฉัตรชัยเเหไปครึ่งหน้าก็สยองเเล้ว
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 10/10  อัดถั่ว ตัดหำเอามายัดก้น แวนศพ ยัดศพในหระเป๋า โอย โหดครับ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10/10 สุดยอดดดดดดดดดด
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 ชอบนางเอกมากมายครับ
โดยรวม : 9.8/10 สุดยอดหนังไทยสยองสืบสวนที่อวดคนในโลกได้ละกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:37:58 pm โดย TEAW »

Hero Member

50+14 A serbian film (Srpski Film)  2010

ผมเคยดูเรื่อง hostel แล้วหนาวๆร้อนๆ เเละผมเชื่อใครๆก็คิดเช่นกันว่าในยุโรปตะวันออกหรือเเม้เเต่ประเทศใหญ่ๆอย่างจีน อเมริกา น่าจะมีพวกโรคจิตเเบบชอบเชือดคนอะไรประมาณนั้น

เซอร์เบี้ยนฟิล์ม เล่าเรื่องการทำสนัฟฟิล์มของพระเอกที่ร้างราวงการเเต่ถูกบังคับให้มาทำ (ก็จนนี่นะ)

การถ่ายหนังสนัฟของวเขามีตั้งเเต่เอิ่ม เด็ก เชือด เลือด โหด ทรมาน

ผมว่าคนบางคนดูเรื่องนี้ได้ไม่นานน่าจะปิดเพราะมันสมจริงทั้งฉากเอ็ก ฉากเชือด ฯลฯ ดูเเล้วทานอาหารไม่ลงเอาง่ายๆครับ

A Serbian Film (Srpski Film) - Official Trailer

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 10/10  โคตรโหด
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 10/10  อ้วกเอาง่ายๆ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10/10 น่ากลัว ครับ น้องๆ Hostel
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 ผมจะไม่ไปยุโรปตะวันออก
โดยรวม : 10/10

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:40:20 pm โดย TEAW »

Hero Member

50+15. the conjuring 2013

สุดยอดหนัง "โคตรสยอง" ประจำปีที่เล่นเอาผม "ต๊กกะใจ"  ได้ตลอดเวลาทั้งเรื่อง เนื้อเรื่องจับเอา นักปราบผี หรือนักมนต์ดำในตำนาน ที่มีคดีปราบผีสุดยอดที่พวกเขาปกปิดมันไว้ มาเปิดเผย

หนังผูกเอานักปราบผีกับครอบครัวชนชั้นกลางล่างครอบครัวหนึ่งที่ได้ย้ายเข้ามาในบ้าน ระหว่างที่ลูกๆเล่นอยู่ก้พบว่ามีห้องใต้ดินซ่อนในบ้าน สุนัขที่พวกเขาพามาด้วยก็ตาย เถมเกิดเหตุประหลาดสยองมาเรื่อยๆ

ขมวดเข้ากับเจ้าตุ๊กตา แอนนาเบลที่นักปราบผีสองคนเก็บมา (แกสองคนจะเก็บสิ่งเอาของต้องมนต์มาเก็บในบ้าน) มันผูกเรื่องไปกับเหตุการณ์ที่ครอบครัวนั้นเจอมา...

เนื้อเรื่องไม่เล่ามาก แต่ความสยองในหนัง มันค่อยๆใส่ ไม่ถาโถม ไม่โหด แต่เล่นมันทุกๆห้านาที ทุกจังหวะเต็มไปด้วยความน่ากลัว สงสัย  และสยองครับ

The Conjuring - Official Main Trailer [HD]

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 10/10  สุดๆท่านทั้งหลาย
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 8/10  ไม่เท่าไรแต่สยอง
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10++/10 โคตรบิดามารดาระทึก
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 สุดๆไปแลยครับผม
โดยรวม : 10/10 ไม่ได้ดูหนังระทึกได้ใจแบบนี้มานานสักพักแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:44:06 pm โดย TEAW »

Hero Member

50+16.Riki-Oh: The Story of Ricky (1991)

จากการ์ตูนโคตรดังสมัยก่อน มาสู่ภาพยนต์ที่ไม่ใส่เอฟเฟคหรือเเต่งหน้าไรมาก(ฉากต่อยกำแพงยังเห็นเชือกเลย) เรื่องราวของ ริคกี้ ที่ใช้เพลงมวยเหนือมนุษย์ต่อสู้กับคู่ต่อสู้ จำได้ตอนเป็นการ์ตูนนี่โคตรโหด

แถมคนเขียนการ์ตูนเรื่องนี้พอไปวาดเรื่องอื่นก็ประมาณนี้ครับ ต่อยทะลุท้อง คว้านเอาลำไส้มาพันคือ อมใบมีดโกน ฯลฯ แบบหลอนเอาเลย

แต่มาในภาคคนเเสดงนี่เป็นหนังฮ่องกงนะครับ เเปลงเอาการ์ตูนมาทำ

ขอโทษพอฉายกลายเป็นหนังเรื่องแรกที่จัดเป็นเกรด 3  Category 3 film ทั้งๆที่ไม่ใช่หนังโป๊ เพราะฉากโหดเกินครับ แถมถูกแบนมาหลายประเทศเหลือเกิน

ลองดูกันเองละกันครับ

http://youtu.be/rZ9IZybfXyI

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 10/10  ซาดิสด์ผิดมนุษย์ 55
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 10/10 เนื้อบดๆๆๆๆๆๆๆๆ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 5/10 เฉยๆเพราะเห็นการ์ตูนตอนเด็กๆมาแล้ว
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 5/10 เช่นกันเคยเห็นฉบับการ์ตูนมาเเล้ว
โดยรวม : 7/10 เป็นหนังโหดเรื่องนึงทีเดียว จะดีกว่านี้ถ้าเอฟเฟคซ์มันไม่กากขนาดนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:48:19 pm โดย TEAW »

Hero Member

50+17. 1408 : 2007

หนังนำนักเขียนที่ชื่อไมค์ ที่เคยมีอดีตที่เสียลูกสาวไป เขาตระเวนไปที่ต่างๆเพื่อตามหาสิ่งเร้นลับ จนวันหนึ่งเขาได้รับโปสการ์ดจากใครไม่ทราบให้ไปลองความลึกลับของ ห้อง 1408 ที่โรงเเรมแห่งหนึ่ง โดยในคามเป็นจริงถ้าคุณบวกเลขมันก็ได้เลข "นำโชค" 13 นั่นล่ะ เเละความจริงชั้น 14 มันก็คือชั้น13เพราะบางเเห่งบางที่ถ้าคุณไปเขาจะเว้นชั้น 13 และห้อง 13 ไว้ไม่ใช้ครับ เพราะเขาถือกัน

เมื่อเข้าไปพัก ไมค์เจอกับเรื่องประหลาดและหลอนไม่ขาดสาย รวมถึงการพบลูกสาวที่จากไป หนังนำเสนอฉากตกใจได้เเทบทั้งเรื่อง แถมด้วยการเเสดงแบบหลุดโลกของคูแซก ในบทไมค์ นำพาไปสูหนังผีที่ดูสนุกๆและหลอน ที่น่าประทับใจเรื่องนี้เกิดมาครับ

http://youtu.be/WIASqPZqnhs

ระดับการเบือนหน้าหนี(ความสยอง) : 7/10  ธรรมดาๆ
ระดับความรู้สึกอยากขย้อนของเก่า(ความโหด) : 5/10 ธรรมดาๆ
ระดับการเต้นของหัวใจ(ความระทึก-น่าตื่นเต้น) : 10/10 โอ้ย มาเป็นชุด เเบใส่ฉากตกใจ+เสียงเข้ามา
ระดับความรู้สึกหลอน (มีปฏิกิริยากับตัวหนัง) : 10/10 หลอนนะผมว่า
โดยรวม : 7/10 เป็นหนังหลอนดีๆเรื่องนึงที่ดูสนุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2020, 06:50:54 pm โดย TEAW »

Theme © PopularFX | Based on PFX Ideas! | Scripts from iScript4u มีนาคม 29, 2024, 08:56:51 pm